การวิ่งให้ HR อยู่ Zone2 เเทนการปั่นจักรยาน ได้ผลเดียวกันไหมครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

faked
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0870263264
Bike: Tozz ZL / Fuji Roubaix 2.0

การวิ่งให้ HR อยู่ Zone2 เเทนการปั่นจักรยาน ได้ผลเดียวกันไหมครับ

โพสต์ โดย faked »

ตอนนี้อยากฝึกคุม HR ให้อยู่ zone2 ครับ ที่บ้านไม่มีเทรนเนอร์จักรยานเเต่มีลู่วิ่งไฟฟ้า

ถ้าผมเปลี่ยนเป็นวิ่งหรือเดินให้หัวใจอยู่ในโซน2 เเทนการปั่นจักรยานโซน2จะได้ผลในเเง่สำหรับจักรยานที่เเนะนำให้ฝึกๆกันมั้ยครับในด้านของหัวใจ เพราะเวลาไปกรีนเวย์ทีไรมันก็ห้ามใจไม่อยู่ทุกทีขึ้นไปโซน 3-4 ตลอด :x :x
รูปประจำตัวสมาชิก
SidewinderZ
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TREK Emonda SL 2016
ติดต่อ:

โพสต์ โดย SidewinderZ »

ไม่น่าได้นะครับ เพราะวิ่งกับจักรยานใช้กล้ามเนื้อต่างกัน
ไปด้วยแรงขา
lotus
ขาประจำ
ขาประจำ
team: รวมมิตร
Bike: Wheeler Ti, CSK หมอบ
ติดต่อ:

Re: การวิ่งให้ HR อยู่ Zone2 เเทนการปั่นจักรยาน ได้ผลเดียวกันไหมครับ

โพสต์ โดย lotus »

จากประสพการณ์วิ่งมาหลายปี ระดับถึง 42.195 กม สองครั้ง การวิ่งให้ HR Zone 2 ทำได้ยากมากครับ แทบจะเดินเลย มันไม่เป็นธรรมชาติของคนที่วิ่งปกติครับ อย่าฝืนวิ่งช้าเกินเหตุครับ อาจจะเริ่มช้าโซน 2 เมื่อวอร์มแล้วไปโซน 3 ความเร็วปกติพอ

การฝึกปอดหัวใจที่ดีคืออยู่โซน 3 ครับ ไม่ใช่ 2 ซึ่งเหมาะกับคนเพิ่งออกกำลังกายหรือฟื้นไข้/ทำการภาพบำบัดเป็นต้น
dmesg
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cannondale Supersix

Re: การวิ่งให้ HR อยู่ Zone2 เเทนการปั่นจักรยาน ได้ผลเดียวกันไหมครับ

โพสต์ โดย dmesg »

ได้ครับ แต่ยากมากที่จะวิ่งให้ได้โซนสองยาวๆ ปั่นคุมโซนง่ายกว่าเยอะครับ
นายไวไวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-025-1064
team: ปั่นเป็นปั่น(แก๊งค์กระจอก)
Bike: Xds Fat-bike สีดำ////Ridley fenixสีดำ
ตำแหน่ง: 110/96-97 อ.เมือง ต.ในเมือง จ.พิษณุโลก

โพสต์ โดย นายไวไวครับ »

เดินเร็วครับจะอยู่ zone2(ปลายๆล่ะ) ส่วนมากพวกเพาะกายกล้ามโตๆจะเดินเร็วกัน เผาไขมันได้ดี แรงกระแทกน้อย และที่สำคัญต้นทุนต่ำแค่รองเท้าดีๆซักคู่ จักรยานลงทุนสูงครับ แต่เพาะกายจะหนักเรื่องอาหาร แค่ทำ/กินก็เบื่อละ ตัวผมโดนแบ่งเป็น6มื้อ แงๆๆ

ปล.จากที่ลองเข้ายิมเพาะกายมา4เดือนก่อนนี้ ตัวผมเริ่มมีกล้ามกับเค้าหน่อยๆละ เหนื่อยคนละแบบกับจักรยานเลย พวกจักรยานอย่างเราอึดกว่าเยอะครับ ช่วงนี้เลิกเข้ายิมมาเดือนนึงละครับ จักรยานล้มไหล่หลุด ตอนนี้ยังไม่100%เลย
hotmale
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0865537119
Bike: specialized e5, meridaTFS300, specialized sl3

โพสต์ โดย hotmale »

ขึ้นอยู่กับร่างกายแต่ละคนครับ ผมทำได้นะประมาณ pace 7 เน้น burn ไขมัน
ZXR
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ZXR »

ฝึกหลายปีครับ อาจจะ7ปีขึ้นไป

ปกติวิ่งเหยาะสลับเดินก็พอจะคุมไม่ให้เกินโซน3ได้ครับ
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย soonchai »

วิ่งหัวใจโซน 2 ทำได้ยากมากๆคุณมีลู่วิ่งคุณก็น่าจะทราบ แต่ถ้าคุณวิ่งมาหลายปีก็อาจจะทำได้แต่วิ่งหัวใจโซน2 นี่มันเหมือนวิ่งแบบ สโลโมชั่น เลยนะครับ หรือเดินเร็วนั้นเอง ถ้าก้าวขาออกวิ่งไม่ว่าจะช้าแค่ไหน หัวใจก็แทบคุมในโซน2 ไม่ได้เลยนอกจากฟิตจริงๆ จริงๆการฝึกไม่ว่าจักรยานหรือวิ่ง หัวใจโซน 3 ดีที่สุด ทั้งในแง่ลดน้ำหนักด้วย แถมได้ประโยชน์ 2 อย่าง ได้หัวใจ ปอด ไขมัน เพราะโซน 3 ใช้ คาร์โบ 50 ไขมัน 50 แต่ได้หัวใจ ปอด ความอึด แถมมาด้วย แต่ถ้าวิ่ง(เดินเร็ว) หรือปั่นโซน2 ก็จะใช้คาร์โบ 30 ไขมัน 70 แต่หัวใจกับปอด ไม่ได้ความแข็งแรงเลย
อย่าไปยึดติดว่าลดไขมันหัวใจจะต้องโซน 2 ผมไม่เคยออกกำลังกายโซน 2 ซัด 3-4 ตลอด ผมก็ลดได้ 15 กิโล ภายในเวลาไม่กี่เดือน สำคัญที่สุดถ้าจะลดน้ำหนัก คืออาหารครับ ไม่ใช่ การออกกำลังกาย ออกกำลังกายให้ตายกันไปข้างถ้าไม่คุมอาหารก็ไม่มีทางลดน้ำหนักได้ กลับกัน ไม่ต้องออกกำลังกาย แต่กินอาหารน้อยๆ แค่นี้น้ำหนักก็ลงฮวบๆแล้วครับ
การวิ่งที่นักปั่น ไปวิ่งกัน จะมีประโยชน์คือ สามารถดันหัวใจให้ขึ้นสูงๆได้โดยไม่เหนื่อย การวิ่งช่วยได้มาก เช่น ผมปั่นจักรยาน หัวใจเต้น โซน4 ต้นๆ ผมแทบจะไปไม่ไหวแล้ว แต่ผมไปวิ่ง มาสักระยะหนึ่ง พอกลับมาปั่น พอหัวใจเต้นโซน4ต้นๆ ผมแทบไม่รู้สึกเหนื่อยใดๆเลย
ผมยังยืนยันว่า ปั่นหัวใจโซน 3 ดีที่สุด ครับ ไม่ว่าหมอที่ไหน หรือดูรายการอะไร ก็จะแนะนำให้ออกกำลังกายหัวใจโซน 3 ครับ (ในกรณี 5 โซนนะครับ)
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

hotmale เขียน:ขึ้นอยู่กับร่างกายแต่ละคนครับ ผมทำได้นะประมาณ pace 7 เน้น burn ไขมัน
ถ้าคุณวิ่ง pace 7 ได้โดยหัวใจเต้นโซน 2 แสดงว่าคุณฟิตมากๆครับ เป็นคนที่แข็งแรงมากๆ และมีประสบกราน์วิ่งมานาน (คุณวิ่งมากี่ปีแล้วครับ )
ผมวิ่ง pace 7 หัวใจโซน3 ปลายๆ ในกรณีใช้คำนวน แบบ 220-อายุ นะครับ ไม่ได้เอาค่าหัวใจเต้นตอนตื่นนอนมาคำนวนด้วย
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

lotus เขียน:จากประสพการณ์วิ่งมาหลายปี ระดับถึง 42.195 กม สองครั้ง การวิ่งให้ HR Zone 2 ทำได้ยากมากครับ แทบจะเดินเลย มันไม่เป็นธรรมชาติของคนที่วิ่งปกติครับ อย่าฝืนวิ่งช้าเกินเหตุครับ อาจจะเริ่มช้าโซน 2 เมื่อวอร์มแล้วไปโซน 3 ความเร็วปกติพอ

การฝึกปอดหัวใจที่ดีคืออยู่โซน 3 ครับ ไม่ใช่ 2 ซึ่งเหมาะกับคนเพิ่งออกกำลังกายหรือฟื้นไข้/ทำการภาพบำบัดเป็นต้น

ใช่ครับพี่ โซน2 นี่แค่วอรม์ร่างกายก่อนวิ่งเท่านั้น หรือเริ่มก้าวขาวิ่งออกไปได้ไม่กี่เมตร และผมว่าวิ่งยากมากๆเลย ถ้าจะวิ่งให้หัวใจโซน 2 มันขัดๆยังไงไม่รู้ระหว่างเดินเร็วกับวิ่งช้าๆๆมันไม่เป็นธรรมชาติแบบที่พี่ว่าครับ แต่ยอมรับเลยว่าวิ่งนี่มีผลทำให้ เวลาปั่นแล้วสามารถดันหัวใจให้ขึ้นสูงได้ดีขึ้นครับ
faked
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0870263264
Bike: Tozz ZL / Fuji Roubaix 2.0

โพสต์ โดย faked »

ขอบคุณทุกคำตอบครับ ส่วนที่ถามมานี่จุดประสงค์ก็ไม่ได้อยากเพื่อลดน้ำหนักหรอกครับ แต่อยากฝึกenduranceน่ะครับเพียงแต่ไม่มีเทรนเนอร์ที่บ้าน ปกติวิ่งทีละ50นาที หัวใจที่แถวโซน4น่ะครับ
tidno1
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: 2013 Merida Big Nine TFS 300D, 2012 Fuji Barracuda

โพสต์ โดย tidno1 »

เดินเร็วพอจะอยู่โซน 2 ได้ครับ ถ้าวิ่งนี่คุมให้อยู่ 3 ยังยากเลย
infer007
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized Tarmac comp 2012, BMC TMR01 2014, Dogma F8

โพสต์ โดย infer007 »

จะฝึกเรื่องความอึด ใช้ zone3-3ปลาย ครับ 1ชม-3ชม แล้วแต่ความฟิต
kritsang
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08144792ห้าห้า
team: เดี่ยว
Bike: Schwinn

โพสต์ โดย kritsang »

ผมวิ่งโซน 2 ได้แค่ตอนวอร์ม 1-2 กิโลแรก หลังจากนั้นขึ้น 3-4 ตลอด
เอาจริงๆ ผมว่าพอวิ่งโซน 2 ได้นะแต่มันน่าเบื่อมาก เพลซ 7 กว่าๆ

คือวิ่งโซน 4 มันรู้สึกไม่เหนื่อยมากเท่าไร แต่ปั่นจักรยานโซน 4 ทำไมมันเหนื่อยมากๆ ครับ
เป็นเพราะอะไรอยากรู้จริงๆ :?:
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

kritsang เขียน:ผมวิ่งโซน 2 ได้แค่ตอนวอร์ม 1-2 กิโลแรก หลังจากนั้นขึ้น 3-4 ตลอด
เอาจริงๆ ผมว่าพอวิ่งโซน 2 ได้นะแต่มันน่าเบื่อมาก เพลซ 7 กว่าๆ

คือวิ่งโซน 4 มันรู้สึกไม่เหนื่อยมากเท่าไร แต่ปั่นจักรยานโซน 4 ทำไมมันเหนื่อยมากๆ ครับ
เป็นเพราะอะไรอยากรู้จริงๆ :?:
เช่นกันครับ วิ่งหัวใจเต้น145- 150 (อายุ47) วิ่งได้เรื่อยๆ ในระยะ 10 ก.ม แต่ปั่นจักรยาน หัวใจเต้น 140 ผมเริ่มหายใจไม่ทันเหนื่อยมาก
ผมคิดว่าคงเป็นเพราะวิ่งเวลาวิ่งๆตัวตรงหายใจสบายปอดไม่ถูกกดทับอะไร และวิ่งก็ไม่ได้ซอยขา90รอบแบบปั่น ไม่รู้ว่าที่ผมคิดนี่ถูกต้องหรือไม่
ผมสงสัยมานานแล้วครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”