groupset ultegra แต่ใช้ จาน sram force มีใครใช้อยู่มั้ย?

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
VVVA
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Cannondale

Re: groupset ultegra แต่ใช้ จาน sram force มีใครใช้อยู่มั้ย?

โพสต์ โดย VVVA »

aum047 เขียน:ขออนุญาติถามต่อนะครับ

force22 ทั้งชุด ใส่โซ่Dura ace แต่เฟืองForce22 สะดุดไหมครับ
ขอนอกเรื่องแชร์ประสบการณ์ค่ะ เคยใช้เฟือง sram กับกรุ้ป ultegra(ชิพเตอ+สับจาน+ตีนผี) โซ่ก็ ultegra ใช้แล้วโซ่เข้าไม่ค่อยสนิทช่วงเฟืองแถวๆ14-15 อ่าค่ะ มันจะมีเสียงแต๊กๆ พอเปลี่ยนเฟืองเป็น ultegra เท่านั้นแหละเนียนกริ้บ ไม่รุ้ว่าเป็นที่เฟืองหรือโซ่ค่ะ
iN2
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek

Re: groupset ultegra แต่ใช้ จาน sram force มีใครใช้อยู่มั้ย?

โพสต์ โดย iN2 »

จริงๆ ถ้าปั่นในเมือง อย่าไปซีเรียสเรื่องน้ำหนักที่ต่างกันไม่เท่าไหร่ แต่ถ้าปั่นทางเขา ทางเนินเยอะๆ อันนี้ค่อยว่ากัน ^^
แค่ออกปั่นให้สนุกก็พอ
ktspyder
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818352055
team: DSR
Bike: Kuwahara/Kestrel/Kramer
ตำแหน่ง: บางนา กทม.

โพสต์ โดย ktspyder »

VVVA เขียน:
aum047 เขียน:ขออนุญาติถามต่อนะครับ

force22 ทั้งชุด ใส่โซ่Dura ace แต่เฟืองForce22 สะดุดไหมครับ
ขอนอกเรื่องแชร์ประสบการณ์ค่ะ เคยใช้เฟือง sram กับกรุ้ป ultegra(ชิพเตอ+สับจาน+ตีนผี) โซ่ก็ ultegra ใช้แล้วโซ่เข้าไม่ค่อยสนิทช่วงเฟืองแถวๆ14-15 อ่าค่ะ มันจะมีเสียงแต๊กๆ พอเปลี่ยนเฟืองเป็น ultegra เท่านั้นแหละเนียนกริ้บ ไม่รุ้ว่าเป็นที่เฟืองหรือโซ่ค่ะ
ผมเปลี่ยนเฟือง105ไปเป็นเรด แค่เสียงโซ่วิ่งบนเฟืองเฉยๆยังดังขึ้นเลยครับ แต่การใช้งานไม่มีปัญหาขึ้นลงได้ปกตินะครับ

ถ้ามีเสียงแต๊กๆแบบที่คุณว่า ตั้งสายเกียร์อีกนิดก็หายครับ
line id: ktspy
ใหม่ที่นี่ แต่เก่า(โคตร)ที่นู่น 8-)
http://www.guitarthai.com/member/accoun ... raID=18283
VVVA
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Cannondale

โพสต์ โดย VVVA »

iN2 เขียน:จริงๆ ถ้าปั่นในเมือง อย่าไปซีเรียสเรื่องน้ำหนักที่ต่างกันไม่เท่าไหร่ แต่ถ้าปั่นทางเขา ทางเนินเยอะๆ อันนี้ค่อยว่ากัน ^^
คันเดียวปั่นทุกงานอ่าค่ะ 55555
เรื่องของเรื่องคือซื้อเฟรมใหม่มาประกอบแล้วน้ำหนักได้เท่าคันเดิมเลยมันเจะใจอ่า อะไรลดได้ก้ขอหน่อย :lol:
yonro
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย yonro »

keanetona เขียน:ไม่มีปัญหาครับ แต่ต้องเปลี่ยนกระโหลก

แต่ในทางกลับกัน กรุ๊ป sram จาน shi งานจะงอก
ทำไมหรอครับ มันจะติดขัดอะไรยังไงครับ
torpath
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-443-1622
team: rama 9
Bike: Bianchi 1885 , bridgestone RADAC ALL ALU , Panasonic Order ALU , GIANT TCR ALUXX SL , DAHON metro , PANASONIC SPRING BOK , GIANT GSR FOLDING , Dahon Archer P18 , Panasonic Light Wine , RIDLEY FENIX

โพสต์ โดย torpath »

ใช้ได้ครับ ทำไปหลายคันไม่มีปัญหาครับ :D
PLAYLIGHT CYCLING
-บริการประกอบรถจักรยานนอกสถานที่ เพื่อความสะดวกสำหรับท่านที่ ไม่รู้จะไปร้านไหนดี ร้านคิวเยอะ ซื้ออะไหล่มาจากหลายๆที่ ได้อะไหล่มือ2มา ร้านอยู่ไกลบ้าน รวมไปถึงแยกอะไหล่จักรยานทั้งคันและย้ายอะไหล่ ทั้งหมดนี้เราคือคำตอบ
IG : playlivecycling
LINE : torpath1
naiim
สมาชิก
สมาชิก
Bike: s-works tarmac, Giant TCR composite, trek fuel ex 8 29 , trek 6500
ติดต่อ:

โพสต์ โดย naiim »

ใช้ชุดขับ dura ace 9000 ยกเว้นจานใช้ sram red 22 ใช้ได้ดีครับ
keanetona
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Pinarello Dogma F8 , Trek Madone 9

โพสต์ โดย keanetona »

yonro เขียน:
keanetona เขียน:ไม่มีปัญหาครับ แต่ต้องเปลี่ยนกระโหลก

แต่ในทางกลับกัน กรุ๊ป sram จาน shi งานจะงอก
ทำไมหรอครับ มันจะติดขัดอะไรยังไงครับ
ผมเคยลองขี่รถของพี่ผม เป็นสแรมเร้ดทั้งชุด แต่จานหน้าเขาใส่เป็น ultegra ปีเก่าสีเงิน แล้วสับจานหน้าสับเท่าไหร่ก็ไม่ค่อยจะไปครับ ให้ช่างจูนมาหลายคนแล้วยังจูนไม่สำเร็จ
อย่าถามผมว่ารถผมคันละเท่าไหร่
อย่าถามผมว่าปั่นรถแพงแล้วได้อะไร

แต่เอาเป็นว่า ผมปั่นเพื่อสุขภาพ เป็นหมูที่แข็งแรงดีกว่าเป็นหมูขี้โรคนะ
One 33bike
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-9777-610

โพสต์ โดย One 33bike »

groupset ultegra แต่ใช้ จาน sram force

เคยเซทนะครับ ชุดนี้เป๊ะเลย บอกได้คำเดียว ขึ้นจานใหญ่โครตยาก

ถามว่าตั้งได้ไหม ตั้งได้ แต่ตั้งยากกว่าปกติที่มันควรเป็น

ดูจากอาการ เหมือนหมุดวิดโซ่ของ จาน Force มันจะสั้น และทำงานได้ไม่เนียนเท่า Shimano

จังหวะเปลี่ยนเกียร์จากจานเล็กไปใหญ่ เปลี่ยนทีไร ปวดใจทุกที

ปล. (ผมใช้ Force ทั้งชุด ชอบทุกอย่าง ยกเว้นเรื่องการเปลี่ยนจานหน้า ไม่ปลื้มเลย)
33 bike
จำหน่ายจักรยาน เสือหมอบ เสือภูเขา อุปกรณ์ตกแต่ง บริการซ่อมและอัพเกรด
33 ถ.พุทธมณฑล สาย 1 ขว.บางด้วน ข.ภาษีเจริญ กรุงเทพฯ
โทร 086-9777-610
เปิด จันทร์ - เสาร์ เวลา 10.00 - 19.00 น.
หยุด วันอาทิตย์
WMBancha
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Prime Team INFINITE

โพสต์ โดย WMBancha »

11 Speed ตอนนี้ใช้ข้าม Brand กันได้หมดเลยครับ ไม่มีการวางยากันครับ
chalit_lee
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: หมอบBainchi
ติดต่อ:

โพสต์ โดย chalit_lee »

เคยใช้ชุดultegra 10sp.กับจานforceก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ แต่ตอนหลังเปลี่ยนเป็นจาน ultegra 11sp.-ขึ้นจานใหญ่รู้สึกว่าเนียนขึ้นกว่าเดิม ยังดีกว่าอีกคันที่ใช้กรุปforce 10sp.กับจานRedเสียอีกนะครับ :P
ไฟล์แนบ
IMG_20140528_080641_resize.jpg (113.14 KiB) เข้าดูแล้ว 581 ครั้ง
IMG_20141214_073645_resize.jpg (127.48 KiB) เข้าดูแล้ว 581 ครั้ง
จักรยานคือมายา แรงขาสิของจริง
protech
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0859956947
team: no
Bike: BMC-TREK

โพสต์ โดย protech »

VVVA เขียน:
exkasit เขียน:ผมว่าจานหน้า ultegra เบากว่า force นะครับ กะโหลกก็เบากว่าด้วย ไม่เห็นแบกน้ำหนักตรงไหนเลย
อ่าวเหรอคะ :oops: :oops: :oops:
จากข้อมูลของขาจานนะ ที่พอจะทราบ
จาน ultegra 6800 หนักประมาณ 694g
ส่วน force22 หนักประมาณ 718g
ต่างประมาณ 24g ครับ (จิ๊ดเดียวเอง)
คห.ส่วนตัวนะครับ ultegra แนวคลาสสิกหรูหรา
แต่ sram force22 แนวดุดัน โหดๆครับ
sweetcold
สมาชิก
สมาชิก
Bike: GIANT TCR SLR 2017
ติดต่อ:

โพสต์ โดย sweetcold »

VVVA เขียน:
exkasit เขียน:ผมว่าจานหน้า ultegra เบากว่า force นะครับ กะโหลกก็เบากว่าด้วย ไม่เห็นแบกน้ำหนักตรงไหนเลย
อ่าวเหรอคะ :oops: :oops: :oops:
อีก1เสียงคับ ultegra เบากว่า force
ผมยังอยากทำชุดขับforce ขาจาน ultegra ด้วยซ้ำ
panzeriv
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0875278204
team: จักรยานเพื่อสุขภาพตำบลหัวดง อำเภอเก้าเลี้ยว จังหวัดนครสวรรค์
Bike: MIR, CIPOLLINI
ตำแหน่ง: 11/4 ถนนอมราวิถี ตำบลปากน้ำโพ อำเภอเมือง จังหวัดนครสวรรค์ 60000
ติดต่อ:

โพสต์ โดย panzeriv »

ก็ใช้ sram force มันทั้งชุดไปเลยครับ จะได้เข้ากัน อันไหนเสียก็ค่อยซื้อเปลี่ยน เดี๋ยวนี้อะไหล่แยกชิ้นหาง่ายมากครับ หาไม่ได้จริงๆ ก็ไป bike24.com หรือตาม amazon
panzeriv
เสือท่าพล 1
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08322555xx
team: ชมรมจักรยานท่าพล
Bike: Scott scale sl

โพสต์ โดย เสือท่าพล 1 »

http://www.totalcycling.com/en/Componen ... /cc-8.aspx
ข้อมูลเรื่องนำ้หนักอุปกรณ์ เพื่อเป็นข้อมูลแนวทางในการตัดสินใจ อัพรถครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”