ความ "ลื่น" จากลูกปืนเซรามิก ช่วยให้การปั่นของเราดีขึ้นอย่างไรบ้างคับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

biggysmall
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek Domane SLR

Re: ความ "ลื่น" จากลูกปืนเซรามิก ช่วยให้การปั่นของเราดีขึ้นอย่างไรบ้างคับ

โพสต์ โดย biggysmall »

ที่ต้องประดิษฐ์เครื่องมือวัด เพื่อให้ความรู้สึกมันออกมาเป็นตัวเลขไงครับ
giro
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0865040751
team: Team Bike And Body Cycoling
Bike: Kemo KE-R5, Giant Propel Advance SL, Specialized Alez E5 Revolution
ตำแหน่ง: ซอยอารีย์ พหลโยธิน กทม.
ติดต่อ:

Re: ความ "ลื่น" จากลูกปืนเซรามิก ช่วยให้การปั่นของเราดีขึ้นอย่างไรบ้างคับ

โพสต์ โดย giro »

ถ้าเป็นที่ล้อ
มันช่วยลดแรงเสียดทานแรงต้าน เท่ากับว่ารักษาความเร็วได้ดีขึ้นครับ
ถ้าเป็นที่กระโหลก ก็ลดแรงที่ต้องใช้หมุนจาน ออกแรงน้อยลง

ทว่า ... กับล้อพอรู้สึกได้ชัดเจน
แต่ที่กระโหลก เอามือหมุนเล่นลื่นดี แต่พอขี่ ผมไม่รู้สึกต่าง ไอ้ผลบนหน้าจอก็ไม่ได้ต่าง ......
ฟังสาระจักรยาน Podcast
https://open.spotify.com/show/76iDUCWXgqqixg1CmoSDIp
ข่าวสารจัรกยาน
https://www.facebook.com/cyclinghubthailand/
รูปประจำตัวสมาชิก
mek777
ขาประจำ
ขาประจำ
team: (- -" )
Bike: Java Decaf TT

โพสต์ โดย mek777 »

ตัวเลขเยอะ หลักการเยอะ ใช้จริงต่างไม่เท่าไหร่ ซึ่งเป็นข้อถกเถียงกันอยู่
แต่ที่ลื่นจริงๆคือตังค์ในกระเป๋า ไหลออกอย่างลื่น.......การตลาดล้วนๆ :lol: :lol: :lol:
Paxxa
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: cBoardman elite air 9.2s
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Paxxa »

ลื่นขึ้นรึไม่ คงจะลื่นขึ้นแน่ๆ ครับ เพียงแต่ความรู้สึกของมนุษย์เป็นข้อมูลเชิงคุณภาพ ถ้ามันเปลี่ยนไปเพียงเสี้ยว ก็จับได้ว่าเปลี่ยนครับ แต่ตัวเลขเป็นข้อมูลเชิงปริมาณ สามารถเปรียบเทียบค่าความต่างว่า มากน้อยกว่ากันเท่าไร
ฉะนั้น ลื่นขึ้น 1% เราจะรับรู้ได้ แต่เราจะไม่รู้ว่า เท่าไร รู้แค่ว่าลื่นขึ้นนิดหน่อย แต่ถ้าเรามาทราบภายหลังว่า ลื่นขึ้น 1% เราจะบอกเลยว่า แค่นี้เอง ไม่คุ้มเงิน
ลื่นขึ้น 1 และ 10% เราจะรู้สึกว่า อันนี้ลื่นกว่าอีกอัน เราไม่รู้หรอกว่ามันมากกว่า 9% ถ้าเครื่องวัดไม่บอก
โลกความเร็ว วัดกันเป็นเสี้ยววินาที คนที่เคยแพ้เขาแค่ระยะครึ่งตัวจะยอมลงทุนแน่ๆ การแพ้แค่ช่วงครึ่งตัว ข้อมูลนี้ฟังแล้วรู้สึกว่าเยอะ แต่ถ้ามาดูเวลาที่ต่างกัน มันต่างกันเสี้ยวของเสี้ยววินาทีนะครับ อันนี้ก็เป็นข้อมูลเชิงปริมาณสองชุดที่ให้ความรู้สึกต่างกัน
Gigabank
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Neilpryde Alize & Corima Aero+
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Gigabank »

วันนี้เพิ่งเปลี่ยนจากกะโหลกเซรามิค มาเป็น Ultegra ธรรมดา ผลคือ ไม่รู้สึกถึงความต่างเลย
Ultegra นี่ก็ลื่นแบบเหลือๆ แล้วครับ
มีทุกอย่างยกเว้น ....แรง....แต่พอเริ่มมีแรงเมียดันไม่ให้ปั่น :lol: :lol:
visit
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0818664234
team: stadium bike
Bike: mtb road

โพสต์ โดย visit »

ชีวิตเกิดมาถ้าลองไดัก็ลอง มันจะไดัไม่คาใจทั้งชีวิต :lol:
ธนาทร
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818904475
Bike: Caad10
ตำแหน่ง: 93/2 ม.5 ต.ท่าข้าม อ. สามพราน จ.นครปฐม 73110

โพสต์ โดย ธนาทร »

ผมว่ามีผล ตอนเรา สปริ้น หรือออกตัว 0-30 ผมว่าไปได้ดีกว่าธรรมดา ยืน สปริ้น มันเหมือนไม่มีอะไรมาฝืนการกดบันได.. ไปได้ดีกว่า แบริ่งครับ ต่อให้เป็น แบริ่ง G10 ยังไงลูกปืน เซรามิคก็ไปได้ดีกว่าครับ..แต่ถ้าปั่นกลุ่มหรือดูด ไปไม่เห็นผลหรอกครับ ต้องลองขึ้นไปลาก หรือยิงหนีจะรู้ว่า เออ มันดี
...
Tony3753
สมาชิก
สมาชิก
team: ไม่มี
Bike: Trek Madone9

โพสต์ โดย Tony3753 »

ใครจะว่าอย่างไร ก็ว่าไป แต่ต้องหามาลอง เสียตังค์แล้วสบายใจ :lol: :lol: :lol:
name_joker
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0894888XXX
team: Y@H / BRC
Bike: EV4

โพสต์ โดย name_joker »

http://www.bikeradar.com/road/gear/arti ... rag-39233/

กระโหลกเซรามิคกับกระโหลกธรรมดา หลากหลายยี่ห้อ มาเทสกัน
กระโหลกเซรมิคเมพสุดๆในเทส drag 0.29วัตต์
กระโหลกอ้วยสุดในเทสลูกปืนธรรมดา drag 1.64วัตต์

ต่างกัน 1.35 วัตต์ ..... น้อยเหมือนกัน เพราะจริงๆเงยหน้าอย่างเดียวเทียบกับก้มหน้ามองไมล์นี่ก็เซฟได้ตั้งเกือบ 10 วัตต์แล้ว อันนี้ยังไม่ถึง 2 วัตต์เลย

แต่ๆๆๆๆ
ทาง ceramic speed เค้าเคลมว่าเซฟได้ 9 นาทีเชียวถ้าเปลี่ยนครบชุดของเค้า (ล้อ กระโหลก ลูกกลิ้งตีนผี) สำหรับ iron man เต็มระยะ 180 กิโลเมตร !!!
อันนี้จริงเท็จอย่างไรก็ไม่ทราบนะครับ :P
ไฟล์แนบ
Untitled.jpg (172.55 KiB) เข้าดูแล้ว 1133 ครั้ง
Sketcher Shop
ขายปลีก ขายส่ง อุปกรณ์ศิลปะ เครื่องเขียนทุกประเภท จัดส่งทั่วไทย
Line ID : kitchai1965
Tel: 092-403-6476
facebook : sketcher shop

by Siam Sketch Supply Co,.Ltd
giro
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0865040751
team: Team Bike And Body Cycoling
Bike: Kemo KE-R5, Giant Propel Advance SL, Specialized Alez E5 Revolution
ตำแหน่ง: ซอยอารีย์ พหลโยธิน กทม.
ติดต่อ:

โพสต์ โดย giro »

1.3 w ต้องดูว่าเป็นกี่ % ของวัตต์ที่ไอ้คนทดสอบทำด้วยล่ะสิครับ ไปๆมาๆมันจะเป็นราวๆ 0.5%
ซึ่ง..น้อยกว่าค่าคลาดเคลื่อนของ power meter ที่ว่าแม่นๆกัน (บวกลบ 1%)
แถมวัตต์ในอัตราส่วนเท่านั้น อย่าว่าแต่ก้มหน้าหรือเงิยหน้าเลยครับ ขี่ไปไอไป วัตต์ก็ขยับแล้ว :lol:
ผมขึงขอเสริมว่า มัน น้อย มากๆถ้านับด้วยวัตต์ที่เซฟได้ น้อยจนแทบจะไม่น่าเอามาเป็นประเด็นเลยทีเดียว

แต่สำหรับนักแข่งที่รถมันสุดแล้ว สุดทุุกอย่างที่เทคโนโลยีมันให้มาได้ สุดน้ำหนักที่กติการะบุ สุดแม้แต่ยัดลูกปืนมันแทบจะทุกจุดหมุน เฟืองลูกรอกตีนผีก็โมใช้ไซส์ใหญ่ขึ้นให้โซ่ไม่ขดตัวมากลดแรงต้านจากการวิ่งของโซ่ ..... ไอ้ 0.5% นั้น ถ้ามันชี้เป็นชี้ตายเงินเดือนระหว่างการเป็นเงินเดือนทั่วไปของนักแข่งกับเงินเดือนระดับแชมป์เสตจแกรนด์ทัวร์หรือแชมป์ทัวร์ .... ผมว่ามันคุ้มค่ามากครับ (ต้องไปดูเงินเดือนนักปั่น ถ้าไม่เคยได้แชมป์อะไรเลย ... กับพวกตัวดังๆเงินเดือนต่างกันหลายเท่า)

ปล. เท่าที่เคยอ่านมา ไม่คอนเฟิร์มครับเพราะแหล่งที่มาเป็นการขายของ ลูกปืน G4 คือเกรดเซรามิคส์ ส่วนลูกปืนจักรยานทั่วไปอยู่ที่เกรด G10-G26 แล้วแต่ความสูงของรุ่นนั้นๆ และในตลาดเราสามารถหาลูกปืนเกรด G6 ได้ในราคาที่ถูกกว่าเซรามิคส์อย่างไม่น่าเชื่อ .... ผมกะอยู่ว่า ... จะลองซนดูอยู่เหมือนกันครับ
ฟังสาระจักรยาน Podcast
https://open.spotify.com/show/76iDUCWXgqqixg1CmoSDIp
ข่าวสารจัรกยาน
https://www.facebook.com/cyclinghubthailand/
khunpepe
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: BMC TMR01, Cervelo R3,

โพสต์ โดย khunpepe »

กระทู้นี้เปิดโลกทัศน์ผมอีกเยอะเลยครับ ขอบคุณทุกๆองค์ความรู้จากทุกๆท่านด้วยนะครับ
niro7
สมาชิก
สมาชิก
team: n/a
Bike: bianchi

โพสต์ โดย niro7 »

ขอบคุณครับกำลังหาข้อมูล
เลยอยากถามต่อครับว่าTIRAMIC Bearings กับ ceramic bearing ต่างกันหรือเหมือนกันอย่างไร
dt86374
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย dt86374 »

ผมว่านะ ยาง ความดันลมยาง ความตึงซี่ลวดล้อ ความแข็งขอบวงล้อ
มันน่าจะมีผลทำให้ล้อ 2 คู่รุ่นเดียวกันก็ลื่นไหลไม่เหมือนกันได้มากกว่าวัสดุของเม็ดลูกปืนได้อยู่นะ

เอาแค่ยางให้มันกลมรัศมีเท่ากันทั้งวงล้อยังห่างไกลความกลมของเม็ดลูกปืนในตลับมากๆๆๆๆๆๆ
ถนนจริงๆที่มันจะเรียบเนียนแบบกระจกก็ยังไม่มี

ผมก็เลยใช้ลูกปืนโลหะต่อไป

หรือว่าผมคิดไปเองครับ
q>__<P
ขาประจำ
ขาประจำ
team: FreeRide
Bike: Trek 4500 / Java FIT 20"

โพสต์ โดย q>__<P »

ลูกปืนเซรามิค มันไม่ใช่ลูกปืนดินเผานี่ครับ แล้วทำไมเขาถึงเรียกเซรามิค ? :?
Black-Cat
สมาชิก
สมาชิก
team: Alumiride (อลูมิไรด์) อิสระ
Bike: jamis trail x3, Merida Scultura 400

โพสต์ โดย Black-Cat »

ผมว่าน่าจะดีขึ้นแต่คงไม่มากนะครับ แนะนำว่าถ้ากำลังทรัพย์ไหวก็เปลี่ยนดูได้นะครับ แต่ถ้ากำลังทรัพย์ไม่ค่อยมีแนะนำเหมือนพี่ๆ บางท่านว่าให้เอาเงินไปลงที่ยาง หรือล้อขอบสูงขึ้นน่าจะเห็นผลชัดเจนกว่านะครับ แล้วอย่าลืมสิ่งสำคัญคือกำลังขา+การฝึกฝนที่สม่ำเสมอ+การดูแลเอาใจใส่จักรยาน ผมว่ามีผลมากกว่าการอัพอุปกรณ์นะครับ ปัจจุบันผมยังใช้ล้อดุมแบร์ริ้งเดิมๆ ติดรถมาอยู่เลยแต่ปั่นจนมันนะจะลื่นด้วยตัวของมันเองแล้วอ่าครับ มันก็ลื่นดีนะครับ

ปล.สู้ๆ ครับพี่ๆ สองล้อบนถนน ^_^
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”