ปั่นขึ้นเขาชันๆ ปั่นด้วยบันไดคลิบเลส-รองเท้าคลีท vs รองเท้าธรรมดา อะไรปลอดภัยกว่ากัน

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

Paxxa
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: cBoardman elite air 9.2s
ติดต่อ:

Re: ปั่นขึ้นเขาชันๆ ปั่นด้วยรองเท้าคลีท-บันไดคลีบเลส vs รองเท้าธรรมดา อะไรปลอดภัยกว่ากัน

โพสต์ โดย Paxxa »

ขอบคุณมากครับ
ถ้าทักษะยังไม่ดีพอ เวลาฝึกไม่มากแต่สมัครเล่นจะขึ้นดอยชันๆ แนะนำอย่างไรครับ
Paxxa
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: cBoardman elite air 9.2s
ติดต่อ:

Re: ปั่นขึ้นเขาชันๆ ปั่นด้วยรองเท้าคลีท-บันไดคลีบเลส vs รองเท้าธรรมดา อะไรปลอดภัยกว่ากัน

โพสต์ โดย Paxxa »

ขอบคุณมากครับ
ถ้าทักษะยังไม่ดีพอ เวลาฝึกไม่มากแต่สมัครเล่นจะขึ้นดอยชันๆ แนะนำอย่างไรครับ
RIGHT_____KMUTT
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085-5028800
team: Life and Living Bikenet
Bike: Cannondale CAAD10, BH Zenith, Mini20"
ติดต่อ:

Re: ปั่นขึ้นเขาชันๆ ปั่นด้วยคลีทเลส vs รองเท้าธรรมดา อะไรปลอดภัยกว่ากัน

โพสต์ โดย RIGHT_____KMUTT »

เวลาขึ้นเขาใช้ผ้าใบได้ แต่เวลาลงเขาคลิบเลสให้ความมั่นใจได้มากกว่าครับ ยิ่งถ้าถนนไม่เรียบ แล้วต้องหย่อนก้นไปด้านหลัง โอกาสเท้าหลุดบันไดมีสูงครับ

PS. ขึ้นเขาฉลากครั้งแรกผมก็ใช้ผ้าใบธรรมดา
รูปประจำตัวสมาชิก
punya467
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Rayong road bike, On/Off cycling
Bike: NICH LTD

โพสต์ โดย punya467 »

Paxxa เขียน:ขอบคุณมากครับ
ก็ต้องฝึกใส่ ฝึกถอดให้ชำนาญครับ :mrgreen:
ลูกเผลอแล้วเจอกัน
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

Paxxa เขียน:ขอบคุณมากครับ
มีเทรนเนอร์ใช้หรือเปล่าหละครับ สมัยครั้งที่ผมคบกับคลิปเลสใหม่ๆ ผมเอาเสือภูเขาขึ้นเทรนเนอร์ ยึดรถเอาไว้ แล้วขึ้นไปในนั่งบนอาน หัดใส่ หัดปลดอยู่บนนั้น แล้วเวลาปั่นบันไดธรรมดา ผมจะหัดบิดข้อเท้าออกจากบันไดในเวลาที่รถหยุด แทนที่จะยกเท้าขึ้นเฉยๆ

ผมฝึกแบบนี้อยู่ 3 วัน ใส่ๆถอดๆ ถอดๆใส่ๆ ฝึกจริงบ้าง ฝึกลมบ้าง ขี่มอเตอร์ไซค์ยังเผลอบิดข้อเท้าลงจากที่พักเท้าด้วยซ้ำไป
อยุ่ว่างๆก็หัดสะบัดข้อเท้าเล่น พูดง่ายๆว่า เป็นวิธีในการปลูกฝังการเรียนรู้ใหม่ให้กับเราครับ

ถ้าไม่มีเทรนเนอร์ ก็ฝึกโดยเกาะข้างฝาก็ได้ครับ ฝึกใส่ฝึกปลด หรือ ปั่นไป ปลดไป ฝึกบ่อยๆ เดี๋ยวก็ชินเอง

ปัญหาของการปั่นเสือหมอบคือ มันไม่ค่อยได้หยุดพักกันเท่าไหร่ ส่วนใหญ่ปั่นกันรวดเดียว จะหยุดก็นานๆที ก็เลยไม่ค่อยได้ฝึกทักษะการปลดการใส่บันไดกัน

ใจเย็นๆครับ อย่าซีเรียส อย่ากังวล พักหนึ่งมันก็จะผ่านช่วงนี้ไปได้เอง
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
Permkiat
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

Re: ปั่นขึ้นเขาชันๆ ปั่นด้วยบันไดคลิบเลส-รองเท้าคลีท vs รองเท้าธรรมดา อะไรปลอดภัยกว่ากัน

โพสต์ โดย Permkiat »

ผมตั้งสปริงไว้เกือบ อ่อนสุด เวลาปลดยังแทบจะไม่ออก เพราะขามันล้ามาก
แต่ก็ช่วยได้เยอะ
มุ่งมั่น ฝึกซ้อม อัพของ
bunnyrace
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0834232332
team: kee hee
Bike: จักรยานเอื้ออาธร
ตำแหน่ง: รัชดา32
ติดต่อ:

Re: ปั่นขึ้นเขาชันๆ ปั่นด้วยบันไดคลิบเลส-รองเท้าคลีท vs รองเท้าธรรมดา อะไรปลอดภัยกว่ากัน

โพสต์ โดย bunnyrace »

ปลด กลางทางที่ชันไม่ยาก แต่ ปั่นทางชัน ขึ้นไป ในขณะที่ถอดแล้วใส่กลับเข้าไปใหม่ยากกว่า :mrgreen:

ผมล้มมาหลายครั้งและครับ :cry:
คนชอบดูรูปสวยๆต้องคลิ้ก..

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 0&t=753189
FinalB
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย FinalB »

ช่วงนี้งดปั่นขึ้นเขาครับ ไม่มีเงินซื้อผ้าเบรคคาบอน :lol:
อ้วนพริ้วลิ่วลอยลม
สมาชิก
สมาชิก
team: สนง.เทศบาลนาป่า Lomocycle
Bike: Scott Scale 935 + Sram Xo1

โพสต์ โดย อ้วนพริ้วลิ่วลอยลม »

เคยปั่นชันมากๆ มันมีจุดที่รู้ว่าไม่ไหวเเน่ๆ ปลดคลีททันน่ะครับ :lol:
พูดคุยกับเรา ชาว LOMOCYCLE มีรีวิวอุปกรณ์จักรยานเเบบกันเองๆ รวมถึงภาพสวยๆได้ที่

http://www.facebook.com/lomocycle
วาสนา จั่นเจา
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: เบอร์ส่วนตัว
team: Klein's Boy
Bike: Klein only & Klein forever...

โพสต์ โดย วาสนา จั่นเจา »

เจ๊วาสสสสสสสมาแว้ววววววววว
เจ๊จะเหลาให้ฟังนะคะ ว่าขึ้นเขาชันๆ ระหว่างบันไดคลิปเลสกะบันไดทำมะดา อย่างไหนปลอดภัยกว่ากัน
อันคำถามนี้ เด็กเพิ่งหัดปั่นก็ตอบได้ว่าอะไร ฉะนั้นข้อนี้เจ๊เลี่ยงไม่ขอตอบ แต่จะบอกเจ้าของกระทู้และมือใหม่ว่า
บันไดคลิปเลทมีข้อดีตรงที่เราใช้มันถนัดกะประสบการน์การใช้อย่างช่ำชองในระดับหนึ่ง ก่อนที่มันจะถนัดอย่าให้เจ็บตัวเพราะมัน
เจ๊สอนเดะๆในสังกัดเจ๊ทุกคนว่า เวลาจะปลดคลีทให้ปลดพร้อมกันทั้งสองข้าง เพราะเวลาเราปลดด้านซ้ายจุดศูนย์ถ่วงก็จะเทไปด้านขวาโดยเฉียบพลันทั้งทีเราไม่รู้ตัว มันเรยล้มด้วยประการเช่นนี้
กรณีที่ให้ขวางถนนแล้วปลดเนี่ยยิ่งอันตรายเพราะมันจะเอียงลงไปด้านต่ำนะคะ ตามแรงดึงแระดูดของโลก
ถ้าไม่ไหวจริงๆเจ๊หันหัวลงค่ะ :shock: :lol: ประมาณกรูยอมปั่นลงดีกว่าเข็นขึ้นแบบเกือบเจ็บตัว :lol:
เสือหมอบปั่นบนถนนเลียบๆเขาก็ปูด้วยราดยางกริ๊ปๆ ยิ่งสบายค่ะ
ลองไปหัดปลดกะเสือภูเขาประมาณทางหินลอยแถวๆเขาอีโต้หรือโปร่งดินดำก่อนดิ รับรองปลดเสือหมอบบนเขาสบายๆไม่ว่าจะชันระดับไหนไม่มีล้ม :shock: :shock:
อีกวิธีที่แนะนำคือ หัดทรงตัวให้ได้ขณะรถหยุดนิ่ง ใช่ที่เค้าเรียกว่าแทรคแสตนป่าวไม่แน่ใจนะคะ เจ๊ความรู้น้อย :shock: 8-) พอทรงตัวได้ก็ค่อยๆปลดค่ะโดยบิดข้อเท้านะคะ ไม่ใช่ยกขาขึ้น มือใหม่บางคนพยายามยกขาขึ้นตามความเคยชิน :roll: :roll:
กรณีมือใหม่ถอยจักรยาน เจ๊จะแนะนำให้ซื้อบันไดคลีทติดรถเรยค่ะ อย่างน้อยมันมีด้านนึงเป็นแป้นพลาสติกให้ใช้รองเท้าทำมะดาปั่นได้
แต่จะทำให้เกิดความสนใจว่าอีกด้านนึงใช้ยังงัย สุดท้ายก็ใส่รองเท้าคลีท
เพราะถ้าเราเริ่มตั้งแต่แรกเราก็จะเคยชินกับการใช้คลีทค่ะ
เหมือนที่รักเจ๊แรกๆปั่นเสือหมอบก็ใช้เป้น้ำคาเมลแบลคสะพายหลัง ดูดน้ำได้สบายแบบไม่ต้องเอื้อมมือมาหยิบกระติกน้ำ แกกลัวพากลิ้งทั้งกลุ่ม แร้วในกลุ่มก็ใช้คาเมลแบคค่ะ พอปั่นมากขึ้นก็ช่ำชองชำนาญไม่ใช้เป้น้ำแร้ว หันมาใช้กระติกน้ำแทน แต่ถอยไปดื่มหลังกลุ่มนะคะไม่ดื่มในกลุ่มตามมารยาท คือแกดื่มทีน้ำกระจายค่ะ :lol: :x :lol:
อันนี้คือความเห็นส่วนตัวไม่เกี่ยวกับคนอื่นนะคะ ว่าง่ายๆเจ๊มั่วค่ะ :lol: :lol: :o :o :shock:
ขอโทษนะ เรื่องบนเตียงอาจจะไม่เก่ง แต่ที่ระเบียงไม่แพ้ใครเหมือนกัน

โกดคือโง่ โมโหคือบ้า กอดกันดีกว่า แก้ผ้าขึ้นเตียง!!!
Dynamic66
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ECT , KiumHuayKK
Bike: BMC SLR02
ตำแหน่ง: Khon Kaen. Thailand.

โพสต์ โดย Dynamic66 »

ถ้าปลดคลีทได้โดยอัตโนมัติแบบ อ.ลู ว่าแล้วก็สบายๆครับ
สำหรับผมเองใส่คลีทแล้วมั่นใจกว่า เวลายืนปั่นช่วยบางจังหวะ (ว่าเท้าไม่ลื่นขาหลุดจากบันไดแน่ๆ)

มีอยู่ครั้งนึงได้จอดกลางเกินชันๆเลย เนื่องจากมีคนล้มข้างหน้า
หักหัวรถให้เอียงๆขวางเนิน แล้วเบรคแน่นๆปลดแล้วลงจากอานให้เร็วดีที่สุดครับ
แต่ถ้ารู้ว่าไม่รอดแน่ๆ ปลดลงมาก่อนดีกว่า ก่อนที่ตะคริว ทั้งมีโอกาสล้มจากหมดแรง

แต่ผมปั่นต่อไม่ได้ ขึ้นได้ แต่ไม่มีแรงจะกดลูกบันไดเพื่อออกตัวกลางเนิน
สุดท้ายเลยต้องเข็นไปให้ถึงยอดเนินแล้วค่อยเริ่มอีกรอบ อ่อ เอาแผ่นปิดคลีทติดไปด้วยจะได้เดินง่ายๆ 55+
Tdf
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Tdf »

ถ้าเขาชันมากมันก็ไม่จำเป็นต้องควงขาแล้วครับใช้กดอย่างเดียว มือใหม่ไม่แน่ใจแรงก็ปลดคลีตตั้งแต่เริ่มขึ้นทางชันเลยเผื่อฉุกเฉิน
mtcom
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0894471197
Bike: Haro X3

โพสต์ โดย mtcom »

ผมตั้งคลีทไว้ไม่แข็งไม่อ่อนมาก ถึงเวลาจะล้มมาสะบัดขาก็หลุดครับ

หรือบางครัั้งผมดูสถานะการณ์แล้วก็ปลดไว้รอก่อนขึ้นเนินเลย
พันธุ์พฤกษ์
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0832026557
team: พะเยา
Bike: mosso

โพสต์ โดย พันธุ์พฤกษ์ »

ขึ้นเขาบางครั้งต้องยืนโยกบ้างถ้าพื้นรองเท้าธรรมดาเปียกเท้าอาจหลุดจากบันไดได้
pum271
สมาชิก
สมาชิก
team: JBC
Bike: Bianchi Impulso
ติดต่อ:

โพสต์ โดย pum271 »

ผมว่าขึ้นอยู่กับประสบการณ์ของแต่ละคน
ถ้าชำนาญแล้วใส่คลีทก็ไม่ใช่ปัญหา
ถ้าไม่ชำนาญ กลัวล้ม ปลอดภัยไว้ก่อน ก็ใส่รองเท้าธรรมดา
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”