ปั่นขึ้นเขาชันๆ ปั่นด้วยบันไดคลิบเลส-รองเท้าคลีท vs รองเท้าธรรมดา อะไรปลอดภัยกว่ากัน

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

Paxxa
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: cBoardman elite air 9.2s
ติดต่อ:

ปั่นขึ้นเขาชันๆ ปั่นด้วยบันไดคลิบเลส-รองเท้าคลีท vs รองเท้าธรรมดา อะไรปลอดภัยกว่ากัน

โพสต์ โดย Paxxa »

ขอความรู้ครับ รองเท้าคลีทเลสช่วยให้การปั่นขึ้นเขาชันมากๆ ดีขึ้นมั้ยครับ ถ้าถามในแง่ความปลอดภัยของมือสมัครเล่น เมื่อขึ้นเขาชันมากๆ รถอาจไต่ขึ้นด้วยความเร็วต่ำมากจนอาจหยุดกระทันหันเพราะกำลังขาอ่อน กรณีนี้อาจล้มเพราะปลดคลีทไม่ทันได้ง่าย มีเทคนิคใดบ้างครับ หรือ ควรใช้รองเท้าธรรมดา ขอบคุณครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Paxxa เมื่อ 02 ธ.ค. 2014, 13:10, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
รูปประจำตัวสมาชิก
kui29
สมาชิก
สมาชิก
Bike: titanos

Re: ปั่นขึ้นเขาชันๆ ปั่นด้วยคลีทเลส vs รองเท้าธรรมดา อะไรปลอดภัยกว่ากัน

โพสต์ โดย kui29 »

;) น่าสนใจ มาดักฟังด้วยคน :cry:
"แค่มีคำว่าพอ ก็สุขเกินใคร"
POOHKO
ขาประจำ
ขาประจำ
team: One Leg Bike, K6Team
Bike: Tarmac, Surly LHT, Giant Expressway1, Polygon Cleo 3.0

Re: ปั่นขึ้นเขาชันๆ ปั่นด้วยคลีทเลส vs รองเท้าธรรมดา อะไรปลอดภัยกว่ากัน

โพสต์ โดย POOHKO »

รอฟังเคล็ดลับและเทคนิคด้วยคนค่ะ :D

เพิ่งผ่านประสบการณ์ขึ้นเขาชันมากๆ ด้วยคลีทมา รอบขาต่ำ รู้ตัวว่าไม่รอดแน่ๆ ปลดซ้ายได้ แทนที่จะเอาเท้าลงเหยียบพื้นเพื่อปลดขวา ก็ฉลาดน้อยไปนิด อยากจะปลดขวาด้วย ล้มกลางเนินชันๆ ซะเลย (แผลช้ำยังไม่หายสนิท แต่ไม่เข็ดการใส่คลีทค่ะ :mrgreen: :mrgreen: )
LIVE TO RIDE
RIDE FOR A BETTER HEALTH

LIFE is like riding a bicycle, To keep your balance, you have to keep moving--ALBERT EINSTEIN
iN2
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek

โพสต์ โดย iN2 »

เหมือนกันครับ ล้มแล้วหลุดทุกที ฮ่าาาาา
แค่ออกปั่นให้สนุกก็พอ
Taksa
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Merrida match 40

โพสต์ โดย Taksa »

ขอยืมประสบการณ์ของพี่ท่านนึงมาเล่าสู่กันฟังครับ การใช้บันไดคลีท เพื่อให้ตำแหน่งกดลูกบันไดได้ตรงจุดที่ควรจะเป็นที่สุดไม่หลุดจุดออกแรง(เห็นมีในทฤษฎีตำแหน่งการวางเท้า) ถ้าใหม่จริงสำหรับเขาก็ใช้บันไดธรรมดาจะปลอดภัยกว่า รองเท้าธรรมดาควรใช้กับบันไดธรรมดา บันไดคลีทควรใช้กับรองเท้าที่ติดคลีทจะดีกว่าครับใช้ให้ถูกประเภท เทคนิคคงเป็นเรื่องการซ้อมมากกว่า ขึ้นเขาอาทิตย์ซัก3รอบ ร่างกายได้ปรับด้วย ฝึกระบบหายใจด้วย เขาชันมากเหรอครับแนะนำอย่าไปคนเดียวหาบัดดี้หน่อยเผื่อมีไรได้ช่วยกัน และต้องรู้กำลังตัวเองด้วยอย่าฝืน มันอันตรายครับ พี่ผมผ่านประสบการณ์เฉียดมาแล้ว เคยผ่านตาในบอร์ด ลองหาอ่านดูครับ เรื่องการปั่นขึ้นเขา ขอบคุณครับ
OSK 97
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ทุ่งสง
Bike: focus max. neilpride bora

โพสต์ โดย OSK 97 »

ถ้าเอาความปลอดภัย รองเท้าธรรมดา บันใดธรรมดา ปลอดภัยกว่าอยู่แล้วครับ โอกาศล้มแทบจะไม่มี :)
MarioSeed
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0987467965
team: 605 Friend Cycling
Bike: LA.URBANO, Coyote Beyond , Trek1.1,Specialize E5 SW
ตำแหน่ง: Chiang Mai: Tapae Road,Chang Khlan,Hang Dong
ติดต่อ:

โพสต์ โดย MarioSeed »

ทางชันมาก ถ้าจะจอดกลางทาง แนะนำให้หันรถให้ขวางถนนไว้ก่อนที่จะจอดครับ จะจอดได้ง่ายลงรถก็ง่าย เวลาจะขึ้นรถปั่นไปต่อก็ง่ายกว่าครับ
MarioSEED™`1step-[CloseR]-
Taksa
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Merrida match 40

โพสต์ โดย Taksa »

MarioSeed เขียน:ทางชันมาก ถ้าจะจอดกลางทาง แนะนำให้หันรถให้ขวางถนนไว้ก่อนที่จะจอดครับ จะจอดได้ง่ายลงรถก็ง่าย เวลาจะขึ้นรถปั่นไปต่อก็ง่ายกว่าครับ
ตามพี่ท่านนี้ว่าครับ
นึกออกอย่างนึงว่า เคยเห็นพี่ชายปั่น ใส่คลีทด้วย เวลาจะปลดคลีทกลางเขา ถ้าไม่รู้จังหวะมีหัวทิ่มครับ ถ้าไม่ไหวแกจะหันหัวลงเขาเลยประคองรถค่อยๆเบรค แล้วปลดคลีท ส่วนเวลาที่จะขึ้นต่อด้วยความที่เกียร์เบาเพราะอยู่กลางเนินแล้ว จะหันหัวลงก่อนพอใส่คลีทเสร็จปั่นได้รอบแกจะเชิดหัวขึ้นมาอีกที มันจะพอดีกับรอบครับ. อันนี้คงต้องฝึกหน่อย ท้าทายดีกับการปั่นขึ้นลงเขา เบรคก็ต้องตรวจสอบนะครับเวลาลง แตะปล่อย ไหลได้ปล่อยไหลครับ ก็สนุกนะแต่อันตรายพอสมควร
benpariwat
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized Tarmac comp 2012

โพสต์ โดย benpariwat »

เลื้อยส่ายไปส่ายมาเอาครับ จะลดความชันได้นิ๊ดหน่อย ผมใช้สูตรนี้ประจำครับ ถ้าเป็นไปได้หาปลอกแขนปลอกขาถุงมือใส่ไปด้วย เวลาล้มจะได้ไม่แหกครับ :lol:
peep_bmw
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 4900

โพสต์ โดย peep_bmw »

ถึงจะปั่นมานาน ผมก็ว่ารองเท้าธรรมดาเหมาะกว่า เพราะจังหวะนั้นเราคงแทบไม่ได้ควงขาแล้ว กดอย่างเดียว ยืนโยกๆๆๆ
xlove
สมาชิก
สมาชิก
Bike: WCI RD-1

โพสต์ โดย xlove »

เรื่องความปลอดภัย รองเท้าธรรมดาปลอดภัยกว่า ในทุกสภาวะครับ
ทำจักรยานมาใหม่ วินาทีสุดท้ายผมเลือกเอาบันไดอลูธรรมดา เพราะความปลอดภัยครับ
MinPassakorn
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย MinPassakorn »

ถ้าปั่นด้วยสติและไม่ประมาทความปลอดภัยก็พอๆกันครับ แต่คลิปเลสจะอันตรายกว่าตรงที่เวลาที่เราล้ม เราผละตัวออกมาจากจักรยานไม่ได้ทันที แต่ถ้าเลี่ยงที่จะไม่ใช้คลิปเลสไม่ได้จริงๆก็ตั้งสปริงให้อ่อนๆเข้าไว้ครับ ผมเคยล้มตอนขึ้นอินทนนท์ทีนึงเพราะว่าจะจอดกินน้ำแล้วลืมปลดคลีท ผมก็ล้มลงไปเลย แต่ล้มไม่แรงครับ
PrajNa
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ---
Bike: Giant TCX1 - Swift folder
ตำแหน่ง: Chiangmai

โพสต์ โดย PrajNa »

สมมติว่าถอดใส่คลีตได้คล่องแคล่วแล้ว การมีคลีตเวลาขึ้นเขาดีกว่าตรงที่สามารถดึงควงขาได้ไม่ใช่กดอย่างเดียวและเวลายืนโยกมันมั่นคงกว่าไม่ลื่นง่ายนะครับ ส่วนไม่ไหวเมื่อไรต้องปลดก็ต้องฝึกไว้การปลดบนเนินให้ปลอดภัยก็น่าจะพอทำได้อยู่ :)
ส่วนตัวผมเวลาไปดอยที่ชันๆยาวๆอย่างดอยอินท์ผมจะเปลี่ยนคลีตกะรองเท้าเป็นของ MTB ครับ เพราะปลดง่ายกว่าใส่ง่ายกว่าและที่สำคัญถ้าต้องลงเข็นก็เดินได้ง่ายกว่า(แถวเนินหอดูดาวผมสามารถเดินจูงได้เร็วกว่าคนที่กำลังปั่นขึ้นบางคันด้วยซ้ำ ;) )
นายไวไวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-025-1064
team: ปั่นเป็นปั่น(แก๊งค์กระจอก)
Bike: Xds Fat-bike สีดำ////Ridley fenixสีดำ
ตำแหน่ง: 110/96-97 อ.เมือง ต.ในเมือง จ.พิษณุโลก

โพสต์ โดย นายไวไวครับ »

เมียเอารองเท้าหมอบไปซ่อนผมหยิบคันภูเขาไปปั่นละกัน ถ้าซ่อนทั้งรองเท้าหมอบ/ภูเขาจะเอารองเท้าผ้าใบหนีเที่ยวเล้าท์ :oops:
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

Paxxa เขียน:ขอความรู้ครับ รองเท้าคลีทเลสช่วยให้การปั่นขึ้นเขาชันมากๆ ดีขึ้นมั้ยครับ ถ้าถามในแง่ความปลอดภัยของมือสมัครเล่น เมื่อขึ้นเขาชันมากๆ รถอาจไต่ขึ้นด้วยความเร็วต่ำมากจนอาจหยุดกระทันหันเพราะกำลังขาอ่อน กรณีนี้อาจล้มเพราะปลดคลีทไม่ทันได้ง่าย มีเทคนิคใดบ้างครับ หรือ ควรใช้รองเท้าธรรมดา ขอบคุณครับ

ทักษะเป็นเรื่องสำคัญที่สุดครับ

คำตอบมันคล้ายๆกันกับคำถามที่ว่า ปั่นในเมือง คลิปเลส VS รองเท้าธรรมดา อะไรปลอดภัยกว่ากัน
( แซว จขกท.นะครับ คลีทเลส = Cleatless แปลว่า ไม่ใช้ cleat ก็คือ รองเท้าธรรมดานั่นแหละ :mrgreen: แต่ผมเข้าใจคำถามว่า คลิปเลส )

ถามตัวคุณเองก่อนครับว่า ถอดเท้าออกจากบันไดcliplessได้โดยอัตโนมัติแล้วหรือยัง พูดง่ายๆ เวลาหยุดรถ คุณสามารถปลดเท้าออกจากบันไดได้โดยไม่ต้องสั่งตัวเอง หรือ โดยไม่ต้องตั้งสติ ได้แล้วหรือยัง ?

ถ้าคุณทำได้ถึงขั้นที่เรียกว่า พอรถจะล้มแล้วยังปลดเท้าออกจากบันไดข้างนั้นเอามายันพื้นได้ทันทีทันใด ----> ทักษะคุณดีมากแล้ว
ถ้าคุณทำได้เพียงขั้นที่ว่า ปลดข้างซ้ายรอ แต่รถเอียงไปด้านขวา แล้วเอาเท้าลงมายันพื้นไม่ได้ เพราะยังนึกว่าเป็นบันไดธรรมดา ---> ทักษะของคุณยังต้องพัฒนาอีก

ทักษะเป็นเรื่องสำคัญที่สุดครับ ย้ำอีกครั้งหนึ่ง

อ้ออีกนิดหนึ่ง ถึงแม้ทักษะจะดีเพียงใด ก็อย่าตั้งความแน่นของบันไดไว้มากเกินเหตุนะครับ เพราะผมเคยเจอพวกเก๋าๆ ล้มตอนสุดยอดเนิน เพราะขาหมดแรงจนกระทั่งไม่มีแรงแม้กระทั่งจะบิดเท้าออกจากบันได ก็ดันตั้งซะแน่นขนาดน้านนนนนนนน ขนาดขามีแรงยังออกแรงบิดซะ ( สงสัยชอบอวดเสียงดังๆเวลาบิดเท้า ) :lol: :lol:

และสุดท้าย ตอบเอาใจมือใหม่สักนิด
ถ้าหากยังไม่พบประโยชน์อย่างแท้จริงของการใช้บันไดคลิปเลส คือ ยังไม่สามารถออกแรงดึง ป้าย ไส ได้ ยังคงถีบเป็นส่วนใหญ่ ถอดขาข้างหนึ่งแล้วปั่นไม่ได้ ( บทพิสูจน์ว่าเข้าใจประโยชน์ของการใช้บันไดcliplessแล้ว ก็คือ สามารถปั่นจักรยานด้วยขาข้างใดข้างหนึ่งได้โดยไม่ติดขัดหรือ กระตุกกระตัก นั่นแหละครับ ) แนะนำให้ใช้รองเท้าธรรมดา กับบันไดธรรมดา ปั่นขึ้นเขาชันๆดีกว่าครับ ไม่เสี่ยงเจ็บตัว เพราะได้ประโยชน์ไม่แตกต่างกันมากมายนัก แต่ปลอดภัยกว่า :mrgreen:
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”