-ขอคำแนะนำช่วยหลือทีครับ บันไดเกลียวหวาน'

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
mak21721
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0639163456
team: GTC
Bike: Infinite r flow/ Minijava /merida speeder200 / specialized c2 / coyote monster

-ขอคำแนะนำช่วยหลือทีครับ บันไดเกลียวหวาน'

โพสต์ โดย mak21721 »

พอดีคืนนี้ได้ออกไปปั่นมา แล้วเกิดเสียหลักขณะกำลังดื่มน้ำ รถผมเซไปทางด้านซ้ายบันไดเบียดกับ ฟุดบาทดีที่ไม่ล้ม
ตอนแรกไม่คิดว่าเป็นอะไรมาก แต่พอปั่นมาเลื่อยๆรู้สึกปันไดมันแก่วงพอลองเซ็คดู
บันไดหลุดออกมาและไม่สามารถใส่กลับเข้าไปได้อีกแล้วยังมีลอยที่ขาจาน พอตรวจดูข้างในเห็นได้เลยว่าเกียวมันหวานไปแล้ว
ใครพอรู้บ้างครับว่าต้องซ่อมยังไง
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปประจำตัวสมาชิก
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: -ขอคำแนะนำช่วยหลือทีครับ บันไดเกลียวหวาน'

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

เดาว่าขันบันไดไม่แน่นมาแต่ทีแรก พอโดนกระแทกเข้าเลยหลวม แล้วขี่ต่อมายิ่งบดเกลียวให้หวานเข้าไปอีก ตอนนี้เกลียวคงแทบไม่เหลือแล้ว

เข้าร้านจักรยานที่มีตัวต๊าปเกลียว ลองต๊าปเกลียวดูก่อน ถ้ายังมีเนื้อพอต๊าปแล้วก็ใช้ได้ยาว
หากต๊าปไม่ได้ แล้วจานมีราคาแพง ก็กลึงเนื้อเดิมออก ตีปลอกเข้าไป ทำเกลียวใหม่
หรือจานมีราคาถูก สภาพเก่า เอาบันไดใส่เข้าไปแล้วติดกาวหรือเชื่อมอยู่ด้วยกันไปตราบชั่วฟ้าดินสลาย

สำหรับขาอีกข้างให้ช่างช่วยขันให้แน่นอีกที ซักสี่สิบนิวตันเมตรนะครับ
ไฟล์แนบ
theme.jpg (99.4 KiB) เข้าดูแล้ว 1524 ครั้ง
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
mak21721
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0639163456
team: GTC
Bike: Infinite r flow/ Minijava /merida speeder200 / specialized c2 / coyote monster

Re: -ขอคำแนะนำช่วยหลือทีครับ บันไดเกลียวหวาน'

โพสต์ โดย mak21721 »

น้องหนึ่ง เขียน:เดาว่าขันบันไดไม่แน่นมาแต่ทีแรก พอโดนกระแทกเข้าเลยหลวม แล้วขี่ต่อมายิ่งบดเกลียวให้หวานเข้าไปอีก ตอนนี้เกลียวคงแทบไม่เหลือแล้ว

เข้าร้านจักรยานที่มีตัวต๊าปเกลียว ลองต๊าปเกลียวดูก่อน ถ้ายังมีเนื้อพอต๊าปแล้วก็ใช้ได้ยาว
หากต๊าปไม่ได้ แล้วจานมีราคาแพง ก็กลึงเนื้อเดิมออก ตีปลอกเข้าไป ทำเกลียวใหม่
หรือจานมีราคาถูก สภาพเก่า เอาบันไดใส่เข้าไปแล้วติดกาวหรือเชื่อมอยู่ด้วยกันไปตราบชั่วฟ้าดินสลาย

สำหรับขาอีกข้างให้ช่างช่วยขันให้แน่นอีกที ซักสี่สิบนิวตันเมตรนะครับ
ขอบคุณมากครับ วันนี้ผมจะเอาไปให้ร้านดู้ให้
TheRocky
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cervelo
ตำแหน่ง: กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย TheRocky »

พอดีมีคนรู้จักเพิ่งเจออาการเดียวกันเลยครับ ไม่ยากเลย ตรงดิ่งไปโรงกลึงเลยครับ พกขาจานอีกด้านไปด้วย เขาจะเชื่อมพอก แล้วกลึงเกลียว เหมือนเดิมเลยครับ เนียนๆ ไม่บอกก็ยากจะรู้ว่าเคยพอกกลึงมา ถ้าไปร้านจักรยาน เขาไม่มีเครื่องมือหรอกครับ นอกจากจะเสียเวลาแล้ว ยังอาจเจอบวกอีกต่างหาก :lol: :lol:
tonganakarb
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi, VOODOO, CERVELO, S-work

โพสต์ โดย tonganakarb »

:D ขอบคุณครับจะลองทำดูนะครับผม
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Gok See »

ไปซ่อมระวังต๊าปเกลียวไม่ตรง บันไดเอียง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”