คิดเห็นยังไงกับคนที่ถามข้อมูลสินค้าที่จะขายเยอะแยะ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
คุณแจ่ม
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0835376070
team: เสือสองทะเล
Bike: Salsa alacarte

Re: คิดเห็นยังไงกับคนที่ถามข้อมูลสินค้าที่จะขายเยอะแยะ

โพสต์ โดย คุณแจ่ม »

Wimpy เขียน:เป็นผมก็คงเสียความรู้สึกและหงุดหงิดไม่น้อยครับ แต่ถ้าจะขายก็พยามอดทนตอบใหัถึงที่สุด

เคยโดนบ้างเหมือนกัน แต่ไม่ใช่สินค้าเกี่ยวกับจักรยานนะครับ
ใช่ครับพี่มันเสียความรู้สึกมากๆๆ
แอ้ม
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Ride Decorate
Bike: Bianchi Nirone7 , Merida Reacto 400 , Cannondale CAAD8

Re: คิดเห็นยังไงกับคนที่ถามข้อมูลสินค้าที่จะขายเยอะแยะ

โพสต์ โดย แอ้ม »

โดยส่วนตัวผมไม่ซีเรียสนะ สำหรับการสอบถามข้อมูลสินค้า ซื้อ-ไม่ซื้อ ไม่ว่ากัน...ตอบได้ก็ตอบ ตอบไม่ได้ก็บอกไม่ทราบจริงๆ
...แต่กับประเภทจองกั๊ก อันนี้ไม่ชอบ กับประเภท Requirement เยอะะๆไม่ได้สมราคาสินค้าเราขาย
คนเดียวกูก็ไป
iflytoda
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Canondale

โพสต์ โดย iflytoda »

คือบางทีก็ไม่เข้าใจว่าคนที่ถามว่างหรือว่ายังไง เคยเจอส่งรูปรถตัวเองมาให้ดูแล้วถามว่าสวยมั้ยบ้าง ชมรถตัวเองอย่างนู้นอย่างนี้ ไปอัพอันนู้นอีกนนี้มาแต่สุดท้ายก็ไม่ได้ซื้อ!! เป็นมึนครับ
arty118
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย arty118 »

ก็เจอบ้างครับ บางทีก็มาถามเกี่ยวกะของที่ขายเฉยๆ ไม่ได้จะมาซื้อ
ถ้าอันใหนตอบได้ก็ตอบครับ ไม่ได้คิดไรมาก บางทีคุยไปคุยมาก็สนุกดีไปอีกแบบ
ส่วนพวกจองกั๊กผมไม่ค่อยสนครับ ผมกำหนดเวลาตัดสินใจให้เลย ถ้าไม่คอนเฟิร์มผมก็ขายคนอื่นต่อเลย

จะหงุดหงิดตรงพวกมาติโน่นตินี่ แล้วจะมากดราคาน่ะครับ บอกรอยเยอะมั่ง ของเก่ามั่ง ให้ลดราคาหน่อย
เจอพวกนี้ผมเลิกคุยเลยครับ
คุณแจ่ม
ขาประจำ
ขาประจำ

arty118 เขียน:ก็เจอบ้างครับ บางทีก็มาถามเกี่ยวกะของที่ขายเฉยๆ ไม่ได้จะมาซื้อ
ถ้าอันใหนตอบได้ก็ตอบครับ ไม่ได้คิดไรมาก บางทีคุยไปคุยมาก็สนุกดีไปอีกแบบ
ส่วนพวกจองกั๊กผมไม่ค่อยสนครับ ผมกำหนดเวลาตัดสินใจให้เลย ถ้าไม่คอนเฟิร์มผมก็ขายคนอื่นต่อเลย

จะหงุดหงิดตรงพวกมาติโน่นตินี่ แล้วจะมากดราคาน่ะครับ บอกรอยเยอะมั่ง ของเก่ามั่ง ให้ลดราคาหน่อย
เจอพวกนี้ผมเลิกคุยเลยครับ
ใช่ครับส่วนใหญ่พี่ๆที่มาถามฟิวลิ่งเฟรม ผมก็จะตอมเหมือนกันครับ แต่เสียความรู้สึกกับบางคนที่ตกลงซื้อขายเรียบร้อย ส่งบัญชีให้เรียบร้อย บอกจะโอนตัง อีก แปป ไลด์มาบอกว่า ยกเลิกเมียไม่อนุมัติ ผมนิเซ็งเลย
pong4400
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0958302650
Bike: Trek 8500
ตำแหน่ง: กรุงเทพ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย pong4400 »

ถามเยอะแล้วซื้อไม่ว่ากันครับ
เจอมาครั้งหนึ่ง Line มาขอรูปเพิ่ม ขอรูปสินค้าถ่ายกับบัตรประชาชน มีถามทำไม Line คุณ ชื่อไม่ตรงกับ Login thaimtb (อ้าว) สุดท้ายเงียบ
หัวน้ำหอม,บรรจุภัณฑ์http://www.fragranzo.com
Paxxa
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: cBoardman elite air 9.2s
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Paxxa »

ผู้ซื้อควรรู้ข้อมูลครบก่อนตัดสินใจ จะให้เอาเลยแล้วค่อยถามก็กลัวจะมีปัญหาตามมา ถามจบแล้วเอาก็บ่อย ถามจบไม่เอาก็เยอะ ก็เป็นหน้าที่ผู้ขายที่ต้องบอกรายละเอียดให้ครบด้วยครับ แต่บอกว่า เอา พอจะโอนแล้วมากลับคำแบบนี้ก็ผิดมารยาทนะครับ
winhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย winhaha »

เรื่องปกติครับ ซื้อของออนไลน์ ก็คง ภาพชัดๆ เท่านั้น แล้วสมัยนี้ ไม่โทรกัน ก็ส่งไลน์ ถามสารพัด จริงๆ สามสิบคำถามในไลน์ ยกหูคุยกัน ไม่ถึง 5 นาทีครับ หากผมโดนถามเยอะ ผมจะขอเบอร์เค้าแล้วโทรไปหาเค้าเลย หากเค้าไม่รับ คือ เค้าเล่น หรือ ยังไม่สามารถตัดสินใจได้ ก็ไม่คุยต่อ เราเป็นคนขาย หน้าที่ตอบ หน้าทีนำเสนอ มันคือหน้าที่คนขายครับ ตอบๆไป ส่วนเค้าจะซื้อเรามั้ย เรื่องของเค้าครับ เอาจริงๆ รำคาญมั้ย ก็ปกตินะครับ เฉยๆ เพราะวันๆ ในชีวิตจริง ต้องตอบคำถามลูกค้าอยู่แล้วครับ แต่ในโลกออนไลน์ มันดันพิมพ์คุยกัน เลยเสียเวลา มากไปหน่อย กว่าจะจบ แต่ก็เข้าใจนะ บางที ค่าโทรมันแพง เค้าอยู่ ตจว. คิดในแง่ดี เราไม่ต้องขับรถ ให้เปลืองน้ำมัน วิ่งไปเสนองานลูกค้าถึง ตจว.ด้วยซ้ำ ค่าใช้จ่ายก็ไม่มี ดีจะตายไปครับ :lol:
ขายติมเรื่อย............ไป
yazz
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: BMC SLR-01 / CAAD 10

โพสต์ โดย yazz »

ที่น่าเบื่ออักประเภทคือ
ตอนอยากได้รายละเอียดก็ขยัน line ขยันถาม
ขนาดบอกว่าของอยู่บ้านค่ำๆถ่ายให้ก็ขยันตามตลอดทั้งวัน

พอได้รูปละเงียบ อ่านline แต่ไม่บอกเอาไม่เอา พอline ไปถามบอกรอแป้ป แล้วก็เงียบ

เมื่อก่อนเราก็พยายามจัดคิวรอตามคนโทรก่อนโทรหลัง เดี๋ยวนี้ผมยึดคติ ใครเงียบถือว่าผ่าน
คุณแจ่ม
ขาประจำ
ขาประจำ

yazz เขียน:ที่น่าเบื่ออักประเภทคือ
ตอนอยากได้รายละเอียดก็ขยัน line ขยันถาม
ขนาดบอกว่าของอยู่บ้านค่ำๆถ่ายให้ก็ขยันตามตลอดทั้งวัน

พอได้รูปละเงียบ อ่านline แต่ไม่บอกเอาไม่เอา พอline ไปถามบอกรอแป้ป แล้วก็เงียบ

เมื่อก่อนเราก็พยายามจัดคิวรอตามคนโทรก่อนโทรหลัง เดี๋ยวนี้ผมยึดคติ ใครเงียบถือว่าผ่าน
ผมเคยเจอพี่อยู่คนนึงบอกว่ารับ บอกว่าเอา ส่งบัญชีให้ แต่ไม่ยอมโอนครับ ของก็ราคาแค่ไม่กี่ร้อย ไม่บอกยกเลิกด้วย และก็เงียบหายไป พอถามไปใหม่ก็บอกว่าเอาอีก และผมก็ย้ำไว้ว่าอย่าให้ผมรอเก้ออีกนะ รับปาก ละก็ไม่โอนเหมือนเดิม
ผมจำไอดีได้เลยคนนี้ พอผมเข้าไปค้นกระทู้ในไอดีแก เห็นโพส ผมเอาครับชิ้นนี้ ชิ้นนี้รับครับ เยอะแยะไปหมดแต่ผมไม่รู้ว่าแก
ซื้อจริงโอนจริงบ้างไหม งง มาก
winhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย winhaha »

คุณแจ่ม เขียน:
yazz เขียน:ที่น่าเบื่ออักประเภทคือ

ผมเคยเจอพี่อยู่คนนึงบอกว่ารับ บอกว่าเอา ส่งบัญชีให้ แต่ไม่ยอมโอนครับ ของก็ราคาแค่ไม่กี่ร้อย ไม่บอกยกเลิกด้วย และก็เงียบหายไป พอถามไปใหม่ก็บอกว่าเอาอีก และผมก็ย้ำไว้ว่าอย่าให้ผมรอเก้ออีกนะ รับปาก ละก็ไม่โอนเหมือนเดิม
ผมจำไอดีได้เลยคนนี้ พอผมเข้าไปค้นกระทู้ในไอดีแก เห็นโพส ผมเอาครับชิ้นนี้ ชิ้นนี้รับครับ เยอะแยะไปหมดแต่ผมไม่รู้ว่าแก
ซื้อจริงโอนจริงบ้างไหม งง มาก
หากไม่โอนก็ขายต่อไปเรื่อยๆเลยครับ แล้วก็สรุปคุยอีกเจ้าเลยครับ สรุปแล้วค่อยแจ้งรายเก่าไป ว่าหากไม่โอนใน 1 ชม.ผมปล่อยคนอื่นแล้วครับ อย่าไปสนใจกับคนพวกนั้นเลยครับ พวกนี้ผมเรียก ความรับผิดชอบต่ำครับ หรือ "สมองไวว่าเงินในกระเป๋า" อย่าว่าผมแรงนะ :lol: แต่คนประเภทตกลงปากปล่าวแบบนี้ เสียมารยาทครับ

ผมเคยเจอหนักกว่านั้นครับ ขายของในนี้แหละครับ คนซื้ออยากจะดูของก่อนค่อยซื้อ นัดกันสุวรรณภูมิ บ้านผมอยู่บางใหญ่ วันนั้น ไม่ได้นัดเพื่อนไปปั่น แต่โอเค คนอยากได้ของ ขอดูสนามฟ้า เอ้า ไม่เป็นไร โทรนัดเพื่อน ขอร้องให้มันไปด้วย กะว่าเดี๋ยวได้โอกาสไปปั่นสักหน่อย นัดเวลา 6.00 ผมไปถึงเวลา 5.40 ผมต้องตื่น 4.30 เพื่อให้ทันเวลา พอไปถึง มันบอกว่าไงรู้มั้ย "พี่รอผมปั่นเสร็จนะ ตอนนี้ผมกำลังจะออก แล้ว !!!! อ้ายยยย .... 3(+'+7+$)_& :twisted:

เหอะ ไม่รอ และไม่ขายครับ บล๊อคมันสะเลย ทั้งเบอร์ ทั้งไลน์ สุด!!
ขายติมเรื่อย............ไป
wazgod
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย wazgod »

ผมขายมาหลายอย่าง อยากรู้อะไรถามได้เลยครับ ตอบทุกอย่าง ไม่ซื้อไม่ว่ากัน
ส่วนใหญ่คนซื้อผมไม่ค่อยถามหรอก เพราะเวลาลงขายนี่รู้อะไรแทบจะบอกไปหมดแล้ว
ส่วนใหญ่ที่เจอคือต่อราคามากกว่า แต่ถ้าลดได้ก็ลด ไม่ลดก็บอกลดไม่ได้ ไม่ได้เคืองอะไร

ไม่เข้าใจว่า ถามเยอะแล้วไม่เอาไม่ได้หรอ ก็ถามไงครับจะได้รู้ไงว่าเอาไม่เอา
ถ้าไม่อยากให้ถามเยอะ ตอนลงขายก็บอกให้หมดสิครับ จะได้ง่ายๆ
ผมขายคอนโดเก่าไป มีตำหนิตรงไหน พื้นไม่เรียบ ตู้ข้างในสีปริ เตียงเก่ามีเสียงนิดหน่อย ผมบอกหมดตั้งแต่ลงขายอ่ะ
ถ้าเราไม่หมกเม็ดซะอย่าง ทำไมจะไม่อยากตอบล่ะครับ?
คุณแจ่ม
ขาประจำ
ขาประจำ

wazgod เขียน:ผมขายมาหลายอย่าง อยากรู้อะไรถามได้เลยครับ ตอบทุกอย่าง ไม่ซื้อไม่ว่ากัน
ส่วนใหญ่คนซื้อผมไม่ค่อยถามหรอก เพราะเวลาลงขายนี่รู้อะไรแทบจะบอกไปหมดแล้ว
ส่วนใหญ่ที่เจอคือต่อราคามากกว่า แต่ถ้าลดได้ก็ลด ไม่ลดก็บอกลดไม่ได้ ไม่ได้เคืองอะไร

ไม่เข้าใจว่า ถามเยอะแล้วไม่เอาไม่ได้หรอ ก็ถามไงครับจะได้รู้ไงว่าเอาไม่เอา
ถ้าไม่อยากให้ถามเยอะ ตอนลงขายก็บอกให้หมดสิครับ จะได้ง่ายๆ
ผมขายคอนโดเก่าไป มีตำหนิตรงไหน พื้นไม่เรียบ ตู้ข้างในสีปริ เตียงเก่ามีเสียงนิดหน่อย ผมบอกหมดตั้งแต่ลงขายอ่ะ
ถ้าเราไม่หมกเม็ดซะอย่าง ทำไมจะไม่อยากตอบล่ะครับ?
ประเด็นคือตอบทุกคำถามครับ ตกลงโอนเงิน แล้วเปลี่ยนใจ กระทันหันต่างหากครับท่าน แบบเคลียทุกประเด็น แต่เมียไม่อนุมัติครับท่าน
คุณแจ่ม
ขาประจำ
ขาประจำ

wazgod เขียน:ผมขายมาหลายอย่าง อยากรู้อะไรถามได้เลยครับ ตอบทุกอย่าง ไม่ซื้อไม่ว่ากัน

อารมณ์ที่ผมเจอคือผมจะซื้อคอนโดพี่ คุยกันหมดทุกซอกทุกมุม เคลียทุกประด็ด คุยกันนานมาก ตกลงราคากันได้ละ นัดโอนคอนโดพรุ่งนี้
เสร็จพรุ่งนี้ผมก็โทรบอกพี่ ขอยกเลิกนะครับเมียไม่อนุมัติ
jarun kongnuam
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย jarun kongnuam »

สำหรับผมตอบได้ก็ตอบตอบไม่ได้ซีเรียสอะไร แต่บอกเลยว่าคนที่จะซื้อเค้าไม่ถามเยอะหรอกเพราะว่าส่วนใหญ่จะหาข้อมูลมาพร้อมแล้ว มีแค่ถาม Confirm เรื่องของสภาพของและคุยเรื่องราคาและส่วนมากผมจะไม่ค่อยอยากให้ถามทางไลน์ถ้าสะดวกโทรคุยหรือว่าผม VDO Call คุยเลยดีกว่าชี้ให้เห็นสภาพหรือตำหนิกันไปเลยคนจะซื้อจริงๆไม่พูดเยอะหรอกเจ็บคอ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”