แนะนำรองเท้าเสือหมอบสำหรับการปั่นระดับสูงให้หน่อยครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
winhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: แนะนำรองเท้าเสือหมอบสำหรับการปั่นระดับสูงให้หน่อยครับ

โพสต์ โดย winhaha »

ผมว่าพี่ซื้อ garmin ก่อนน่าจะดีกว่านะครับ ผมอ่านหลายๆกระทู้ของพี่ ผมว่าไมล์คุณพี่ น่าจะไม่รองรับความสามารถของคุณพี่แล้วครับ (ผมเดานะครับ ว่าไมล์เสีย)
ขายติมเรื่อย............ไป
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: แนะนำรองเท้าเสือหมอบสำหรับการปั่นระดับสูงให้หน่อยครับ

โพสต์ โดย Gok See »

winhaha เขียน:ผมว่าพี่ซื้อ garmin ก่อนน่าจะดีกว่านะครับ ผมอ่านหลายๆกระทู้ของพี่ ผมว่าไมล์คุณพี่ น่าจะไม่รองรับความสามารถของคุณพี่แล้วครับ (ผมเดานะครับ ว่าไมล์เสีย)
ผมใช้แบบแมนนวลนับรอบแม่เหล็กสำหรับผมจบไม่คาใจแล้วครับ เป็นคนชอบปั่นตามอารมณ์ความรู้สึกมากกว่า ยิ่งแบบจีพีเอสนี่ไม่เอาเลย เพราะมันดีเลย์ เวลาผมเร่งความเร็วแล้วจีพีเอสมันจับไม่ทัน
Hxs
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Avenger R8
ตำแหน่ง: Louiaiana

โพสต์ โดย Hxs »

ผมไม่ชอบรองเท้าที่มีระดับพื้นสูงเลยครับ ปั่นแล้วไม่ถูกใจ
โดยเฉพาะรองเท้าถูกๆพื้นไนลอนนี่ชอบทำมาหนาจังน่ะ สงสัยกลัวไม่ Stiff
cleats กับบันไดบางยี่ห้อก็สูงนะ เช่น Look เนี่ย สูงกว่า Shimano และ Speedplay ชัดเจน

ชอบเตี้ยๆ แนะนำตามนี้ครับ
รองเท้า Bont , Lake หรือ Mavic Comete Ultimate shoe พวกนี้มีโครงคาร์บอนด้านข้างเยอะ เลยไม่ต้องทำพื้นใต้รองเท้าหนามากก็ Stiff ได้
insole ในรองเท้า ใช้แบบบาง เช่น ICEBUG Slim Low Volume
ระบบ Cleats เตี้ยสุดคือ Speedplay รองมาก็ Shimano Dura-ace (เตี้ยกว่า Ultegra และรุ่นรองๆ)
การตั้งตำแหน่ง Cleats ค่อนไปทางกลางเท้า-ส้นเท้าเยอะ ก็ทำให้เราตั้งอานเตี้ยลงได้ด้วยเช่นกัน เพราะเหมือนขาเราหดสั้นลงไปเมื่อเทียบกับการตั้ง Cleats ค่อนไปทางปลายเท้า

ส่วนถ้าชอบปั่นสูงๆก็
รองเท้า MTB หรือ รองเท้ายกน้ำหนัก
ใช้ insole หนาๆ เช่นของ Specialized
บันไดแล้วแต่ชอบ แต่อย่าซื้อรุ่นสูงเพราะมันชอบพยายามทำให้เตี้ย
ตั้งอานสูงๆ เขย่งกดบันไดด้วยปลายเท้า
รับรองครับ ระดับความสูงบนจักรยานคุณจะสูงได้ใจ
ตัวเล็กก็ยอมรับความจริงบ้าง อย่าหลอกตัวเองแล้วใช้อุปกรณ์ไซส์เกินตัวเลย
สูง 169cm, frame size=50, crank length=165mm, bar width=38cm
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

แย่เลย ผมซื้อบันได look ไปแล้ว หมอลูเคยบอกบันไดสูงไม่ stiff

ส่วนรองเท้าสนใจ bont สี่พันกว่า เกินงบไปเยอะ แต่ถ้าปั่นระดับสูงได้ อาจจะคุ้มค่า ช่วงชีวิตนึงมีซักครั้งได้ปั่นระดับสูง
Paxxa
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: cBoardman elite air 9.2s
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Paxxa »

ปั่นที่ชั้นสามก็ยังไม่ถือว่าสูงเท่าไรนะครับ
ray
ขาประจำ
ขาประจำ
team: bikeloves
Bike: ฺ็BH กะโหลกกะลา

โพสต์ โดย ray »

จากที่เคยปั่นอยู่ชั้น 5 รอบขา 135 แล้วสูงไม่พอ ปัจุบันผมปั่นอยู่บนหลังคา รอบขาขึ้นมา 165 แล้ว
ด้วยรองเท้าแตะ ตราปูทะเล มีใครจะแนะนำรองเท้าที่ปั่นระดังสูงกว่านี้ให้ผมด้วย จักเป็นพระคุณยิ่ง
ไม่เอารองเท้าส้นสูงนะครับ เคยลองแล้ว มันเหมาะกับพวกรอบขา 185 ขึ้นไป ของผมรอบขาไม่ถึง
falsi
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย falsi »

ray เขียน:จากที่เคยปั่นอยู่ชั้น 5 รอบขา 135 แล้วสูงไม่พอ ปัจุบันผมปั่นอยู่บนหลังคา รอบขาขึ้นมา 165 แล้ว
ด้วยรองเท้าแตะ ตราปูทะเล มีใครจะแนะนำรองเท้าที่ปั่นระดังสูงกว่านี้ให้ผมด้วย จักเป็นพระคุณยิ่ง
ไม่เอารองเท้าส้นสูงนะครับ เคยลองแล้ว มันเหมาะกับพวกรอบขา 185 ขึ้นไป ของผมรอบขาไม่ถึง

ผมจะเอาขึ้่นไปปั่นที่ตึกมหานคร คงไม่มีใครในไทยสูงกว่าผมแล้ว
เสือกินปลาทู
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0887544460
team: ซับซ้อนทีม
Bike: pinarello

โพสต์ โดย เสือกินปลาทู »

เห็งปายเปิกทู้ไหม่อีกแระ :mrgreen:
teemai
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891720453
team: กลุ่ม แร้งคอย
Bike: ฟิกเกียร์

โพสต์ โดย teemai »

ที่ความเร็ว50++ รอบขา160++
ผมว่า บันไดธรรมดาๆ ไม่น่าจะเอาอยู่ครับ

ลองๆมองดูของพวกรถลู่ก็น่าจะดีนะครับ
tped-pd64.JPG (49.27 KiB) เข้าดูแล้ว 509 ครั้ง
นิรุต
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Jamis Durungo SX
ติดต่อ:

โพสต์ โดย นิรุต »

จาก ปสก.ที่เคยใส่มา 2-3 คู่ครับ แบบบิดมันก็ดีครับ แต่มันไม่ค่อยเเน่น ต้องกวด 2-3 คลิก หลังจากปั่นไปสักระยะ แบบมีลูกบิดเดียวนะครับ แต่ถ้าลูกบิดเยอะๆไม่เคยใช้ครับ

อีกแบบ แบบเข็มขัดรัดได้ แบบนี้ชอบสุดครับ แน่นตั้งแต่ใส่เลย
ปล.ราคา 2000-4000 นะที่เคยใส่ ไม่เเคยลองพวกแพงกว่านี้สักที่
ปล. รอบขาจัดจัง 160 rpm. :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

รอบขาจัดปั่นเทรนเนอร์ไงครับ ปั่นถนนแค่ 100 นิด ๆ เด็กก็ถามแล้วว่าปั่นได้ไงรอบเร็วขนาดนั้น
winhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย winhaha »

Gok See เขียน:รอบขาจัดปั่นเทรนเนอร์ไงครับ ปั่นถนนแค่ 100 นิด ๆ เด็กก็ถามแล้วว่าปั่นได้ไงรอบเร็วขนาดนั้น
อ่อ เมะน่าคุณพี่ไม่ล๊อคยางหรือครับ ปกติปั่นเทรนนเนอร์ กดยางลงเกือบครึ่งเลยนะครับ หรือ เทรนเนอร์ ไม่รองรับการปั่นระดับสูงหรือป่าวครับ ลองตั้งหาเทรนเนอร์ ระดับสูงดูครับ ในนี้น่าจะชำนาญ ผมใช้แค่เทรนเนอร์ระดับล่างๆเลยครับ
ขายติมเรื่อย............ไป
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

เทรนเนอร์มีฟลายวีลช่วยเหวี่ยงนี่ครับ บันไดมันพาขาไปเอง
Hxs
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Avenger R8
ตำแหน่ง: Louiaiana

โพสต์ โดย Hxs »

Gok See เขียน:เทรนเนอร์มีฟลายวีลช่วยเหวี่ยงนี่ครับ บันไดมันพาขาไปเอง
เอ่อ ผมนี่รู้สึกตรงข้ามเลยนะครับ
บน Trainer นั้น Innertia ต่ำ เวลาผ่อนแรงความเร็วมันลดลงเร็วกว่าปั่นข้างนอก ดังนั้น Dead spot เราต้องออกแรงเยอะกว่าปั่นทางเรียบข้างนอกทั่วไป ในขณะที่จังหวะกดลงนั้นส่งแรงได้ไม่มากเท่าที่ควร คือถ้าปั่นไม่ค่อยกลมจะรู้สึกปั่นยากกว่าปั่นข้างนอก (ปั่นขึ้นเขา ก็เป็นแบบ Low inertia ดังนั้นบ้านใครไม่มีเขา ฝึกปั่นขึ้นเขาบนเทรนเนอร์ก็ดี)

ในขณะที่ทางเรียบข้างนอกนั้น คุณผ่อนแรงแล้วความเร็วจะตกช้ากว่าบนเทรนเนอร์ คุณจะกดลงอย่างเดียวแล้วผ่อนตรง dead spot มันก็ได้ ไม่เป็นไร ผมปั่นข้างนอกรอบขาเฉลี่ยสูงกว่าบนเทรนเนอร์ครับ ข้างนอก Max 156 บนเทรนเนอร์ไม่เคยเกิน 140 เลย
ตัวเล็กก็ยอมรับความจริงบ้าง อย่าหลอกตัวเองแล้วใช้อุปกรณ์ไซส์เกินตัวเลย
สูง 169cm, frame size=50, crank length=165mm, bar width=38cm
falsi
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย falsi »

ป๋าใช้เทรนเนอร์รุ่นไหนครับ กดลูกกลิ้งให้มันแน่นกว่านั้นเยอ ๆ หน่อยนะครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”