RoadLink กับ ตีนผีขายาว ทดแทนกันได้จริงใช่ไหม

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

Moderator: Cycling B®y, spinbike, velocity

RoadLink กับ ตีนผีขายาว ทดแทนกันได้จริงใช่ไหม

โพสต์ โดย pong.cpe » 09 ม.ค. 2017, 10:04

พอดีจะเอารถไปทำเตรียมไว้ขึ้นดอย
ตอนนี้มีเฟือง 11-25 อยากใส่ 11-32
ช่างก็บอกว่ายืดขาตีนผีเลย (ใส่ Roadlink ถ้าเรียกผิดแก้ไขให้ด้วยครับ)
แต่พอดูใน Spec มันมีตีผีแบบขากลาง-ขายาว อะไรสักอย่าง (SRAM Rival + Force)
เลยอย่างรู้ว่ามันทดแทนกันได้จริงใช่ไหม หรือ ควรหาตีนมีระยะที่ยาวขึ้นมาใส่(หายากมากและแพง) ไม่อยากเสียตังฟรี
และต้องทำอะไรเพิ่มเติมมีอะไรบ้าง เช่น เพิ่มข้อโซ่เข้าไปด้วยไหม และ .....

Re: RoadLink กับ ตีนผีขายาว ทดแทนกันได้จริงใช่ไหม

โพสต์ โดย irat » 09 ม.ค. 2017, 10:11

แทนได้ครับ ใช้อยู่ แต่ได้แค่ 32 และต้องเพิ่มข้อที่โซ่ด้วย
สายแฟชั่น ปั่นเรื่อยเปื่อย

Re: RoadLink กับ ตีนผีขายาว ทดแทนกันได้จริงใช่ไหม

โพสต์ โดย teemai » 10 ม.ค. 2017, 01:21

ผมเข้าใจว่า โรดลิง ใช้แก้ปัญหาเวลาใส่เฟืองหลังใหญ่แล้วลูกกลิ้งตีนผีตัวบนมันชนเฟืองใหญ่....

ส่วนตีนผีขาสั้น/กลาง/ยาว ต้องเลือกใช้ตามความต่างของ (ใบจานใหญ่-เล็ก)+(เฟืองใหญ่-เล็ก) ครับ

ถูกผิดยังไง ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

โพสต์ โดย kob1234 » 10 ม.ค. 2017, 14:35

ใส่โรดลิ้ง ตีนผีขาสั้น ใส่เฟืองได้ 11-40

โพสต์ โดย yutmsu » 11 ม.ค. 2017, 09:02

ตีนผีขาสั้นใส่เฟือง11-32ได้อยู่แล้วครับ(แต่ไม่เหมาะตามspec)ไม่ต้องเปลี่ยนโซ่แต่ตั้งระยะลูกลิ้งตีนผีให้ห่างจากเฟืองใบ32ให้ดีเท่านั้นครับ

โพสต์ โดย kai9121 » 11 ม.ค. 2017, 13:51

จะใช้แค่งานขึ้นดอยหรือเปล่าครับ ถ้าใช้ ผมจะใช้ตีนผีขาสั้นที่ใช้อยู่ แค่ไม่ใช้จานใหญ่กับเฟืองใหญ่พร้อมกัน ถ้าไปไต่เนินผมก็ใช้ 11-32 ทางราบก็ใช้จานใหญ่ พอถึงช่วงไต่เนอนก็ลงจานเล็กสามารถใช้ได้ถึง 32 ครับ เพราะช่วงไต่เนินผมคงไม่ได้ใช้จานใหญ่ ถ้าพูลเล่จ็อกกิ้งติดก็ไขน็อตที่ปรับระยะห่างเพิ่มขึ้น ลองดูครับไม่ต้องเสียเงิน นานๆทีผมถึงจะมีโอกาสได้ไต่เนินที

โพสต์ โดย Good Pain » 11 ม.ค. 2017, 16:47

ผมเพิ่งได้เฟือง force 11-32 มาลอง ใช้ตีนผี force22 ขาสั้น จาน50-34 โซ่เดิมใช้กับเฟือง 11-28 เวลาใช้จาน34 เฟืองหลังขึ้นได้หมดโดยปรับ b screw เข้าสุด ที่เฟือง32 มีบดนิดๆ ถืาเปลียนสกรูยาวขึ้นน่าจะรอด แต่หาสกรูเทียบไม่ได้ ที่จาน50ขึ้นไม่ถึงเฟือง32 โซ่ตึงสุด คาดว่าถ้าต่อโซ่คงขึ้นได้แบบบดๆ แต่ผมกะจะใช้เฟืองก้บตีนผี x9 ขากลางที่ถอดจากเสือภูเขาอยู่แล้วเลยใช้วิธีเปลี่ยนตีนผี ประกอบแล้วขึ้นได้หมดแบบว่าระยะห่างเฟืองกับลูกกลิ้งเหลือๆน่าจะได้ถึง40 ฟัน และใช้จานหน้าได้ครบหมด 22 เกียร์ครับ

เป็นข้อมูลเผื่ออีกทางเลือกครับ ตีนผีภูเขาไม่แพงและสปริงแข็งเปลี่ยนเกียร์ฉับไว แล้วยังมีคลัทช์เผื่ออนาคตอยากลองทำเสือหมอบจานเดียวได้ครับ

โพสต์ โดย Bubble_Blue » 11 ม.ค. 2017, 20:06

Good Pain เขียน:ผมเพิ่งได้เฟือง force 11-32 มาลอง ใช้ตีนผี force22 ขาสั้น จาน50-34 โซ่เดิมใช้กับเฟือง 11-28 เวลาใช้จาน34 เฟืองหลังขึ้นได้หมดโดยปรับ b screw เข้าสุด ที่เฟือง32 มีบดนิดๆ ถืาเปลียนสกรูยาวขึ้นน่าจะรอด แต่หาสกรูเทียบไม่ได้ ที่จาน50ขึ้นไม่ถึงเฟือง32 โซ่ตึงสุด คาดว่าถ้าต่อโซ่คงขึ้นได้แบบบดๆ แต่ผมกะจะใช้เฟืองก้บตีนผี x9 ขากลางที่ถอดจากเสือภูเขาอยู่แล้วเลยใช้วิธีเปลี่ยนตีนผี ประกอบแล้วขึ้นได้หมดแบบว่าระยะห่างเฟืองกับลูกกลิ้งเหลือๆน่าจะได้ถึง40 ฟัน และใช้จานหน้าได้ครบหมด 22 เกียร์ครับ

เป็นข้อมูลเผื่ออีกทางเลือกครับ ตีนผีภูเขาไม่แพงและสปริงแข็งเปลี่ยนเกียร์ฉับไว แล้วยังมีคลัทช์เผื่ออนาคตอยากลองทำเสือหมอบจานเดียวได้ครับ

ตีนผี x9 ใช้ชิฟเตอร์FORCE ได้เลยหรอครับ

ผมใช้ ตีนผีrival เฟือง32 ต้องระวังเวลาใช้จานหน้าใหญ่ และใบหลัง4ใบบน ดรอปเอ๊าคดได้นะครับ เผลอโดนมาล่ะ
ต่อroadlink ชัวร์กว่าครับ
>> ถึงขาจะไม่ไป แต่ใจไม่เคยถอย<<

โพสต์ โดย Good Pain » 11 ม.ค. 2017, 22:41

ได้หมดครับทั้ง x9, xo, xx ถ้าเป็น 10sp อัตราทดตีนผีเท่ากับ sram road ทั้ง 10sp และ 11sp ใช้ตีนผีภูเขาก็ขึ้นเฟืองท้ายได้แบบภูเขา ปรกติตีนผี x9 ผมใช้กับภูเขา 10sp ได้ถึงเฟือง 40 แบบยังมีเหลือ

ผมประกอบแล้วใช้จานหน้า 50 ขึ้นเฟืองท้าย 32 แบบยังเหลือๆ ดูแล้วถ้าต่อโซ่ก็น่าขึ้นเฟือง40 ได้ แต่มันเกินจำเป็น ไว้หาจานหน้าforce 1 44t ได้ จะลองหมอบเฟืองท้าย 10-42 ดูอีกทีครับ

road link ก็ดีครับ แต่พอดีผมมีของในมือแล้วและชอบทำเล่นเองนะครับ

โพสต์ โดย hize » 12 ม.ค. 2017, 13:55

ขอรบกวนเพิ่มคำถามหน่อยครับ

ถ้า Ultraga Di2 ขาสั้น สามารถสลับใส่เฟือง 11-32 ได้เลยไหมครับ

ไม่ต้องปรับเปลี่ยน หรือเพิ่มอะไรเลยใช่ไหมครับ

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง » 12 ม.ค. 2017, 15:55

teemai เขียน:ผมเข้าใจว่า โรดลิง ใช้แก้ปัญหาเวลาใส่เฟืองหลังใหญ่แล้วลูกกลิ้งตีนผีตัวบนมันชนเฟืองใหญ่....

ส่วนตีนผีขาสั้น/กลาง/ยาว ต้องเลือกใช้ตามความต่างของ (ใบจานใหญ่-เล็ก)+(เฟืองใหญ่-เล็ก) ครับ

ถูกผิดยังไง ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

ตามนี้เลยครับ โรดลิงค์เพิ่มระยะตัวตีนผี ไม่ได้เพิ่มระยะขาตีนผี
แต่ตีนผีขายาวส่วนใหญ่ ตัวจะยาวตามกันด้วย ขายาวจึงใส่เฟีองได้ใหญ่กว่าตามไปด้วย

สำหรับเกียร์แสรม ไม่ต้อง "ดัดแปลง" ด้วยโรดลิงค์ แค่เปลี่ยนเป็นตีนผีเสือภูเขา ก็ใช้เฟืองได้เท่ากับเสือภูเขาแล้วครับ
สอนซ่อมจักรยาน เรียนซ่อมจักรยาน
ร้านจักรยานฝีมือดี ล้าง ซ่อม ปรับ อัพเกรดลูกปืน G10 สุขุมวิท 101/1 มาดึกๆได้
www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle

โพสต์ โดย pong.cpe » 12 ม.ค. 2017, 16:52

คือผมเอาตีนผีสาย XO ขายาวมาใส่ได้เลยหรอครับ

น้องหนึ่ง เขียน:
teemai เขียน:ผมเข้าใจว่า โรดลิง ใช้แก้ปัญหาเวลาใส่เฟืองหลังใหญ่แล้วลูกกลิ้งตีนผีตัวบนมันชนเฟืองใหญ่....

ตามนี้เลยครับ โรดลิงค์เพิ่มระยะตัวตีนผี ไม่ได้เพิ่มระยะขาตีนผี
แต่ตีนผีขายาวส่วนใหญ่ ตัวจะยาวตามกันด้วย ขายาวจึงใส่เฟีองได้ใหญ่กว่าตามไปด้วย

สำหรับเกียร์แสรม ไม่ต้อง "ดัดแปลง" ด้วยโรดลิงค์ แค่เปลี่ยนเป็นตีนผีเสือภูเขา ก็ใช้เฟืองได้เท่ากับเสือภูเขาแล้วครับ

โพสต์ โดย Bubble_Blue » 12 ม.ค. 2017, 17:48

น้องหนึ่ง เขียน:

ผมเศร้าเลย :lol: ใช้ชิฟเตอร์ rival มีตีนผี x9 เก่าๆดันให้คนอื่นไป ไปซื้อ force ขายาวมา กะใช้32 จิงอยากจะไป40ด้วยซ้ำ(ขาอ่อน) 5555...ขาดความรู้จริงๆ :D
>> ถึงขาจะไม่ไป แต่ใจไม่เคยถอย<<

โพสต์ โดย Good Pain » 12 ม.ค. 2017, 21:11

เสริมอีกนิดครับ เผื่อใครที่ใช้ sram road ทั้ง 10&11sp จะหาตีนผีภูเขามาใช้ ให้หาที่เป็น 10sp นะครับ ได้ตั้งแต่ x7 ยัน xx เพราะอัตราทดเท่ากับ sram road เป๊ะๆ ที่เจอมาสังเกตุจะเป็นตีนผีมีคลัทช์และล็อคได้ และที่ขาจะเขียนว่า Exact Actuation