ดุม NOVATECH ดีกว่าของ SHIMANO มากเลยเหรอครับ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

รูปประจำตัวสมาชิก
who.why
สมาชิก
สมาชิก
team: อิสระ
Bike: Two wheels

Re: ดุม NOVATECH ดีกว่าของ SHIMANO มากเลยเหรอครับ

โพสต์ โดย who.why »

*** ความคิดเห็นส่วนตัวล้วนๆน่ะครับ จากเท่าที่เคยสัมผัสมา ***
ถ้าพูดถึงความทนทานสู้ SHIMANO ไม่ได้ ภาษีดีกว่าเยอะเลย แต่ NOVATECH ลื่นจริงๆผมยอมรับ แต่ก็ลื่นไม่นาน เสียงฟรีก็ดังมากไปสำหรับผมน่ะ คนอื่นอาจจะว่าเพราะก็ได้น่ะ ถ้าเน้นทางเรียบล้วนๆๆ NOVATECH กับ SHIMANO xt พอๆกัน ที่เหลือก็แรงล้วนๆครับ อย่าไปยึดติดกับมันมาก เคยเห็นมาแล้ว alivio กินระดับ xt กับ xtr เป็นแถว เห็นมาแล้วกับตา เชื่อในสิ่งที่เชื่อ อย่าเชื่อในสิ่งที่เจ้าของร้านบอก เดี๋ยวจะแฝบ 555
rabbit_75
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: merida
ตำแหน่ง: คุ้มเกล้า BKK

Re: ดุม NOVATECH ดีกว่าของ SHIMANO มากเลยเหรอครับ

โพสต์ โดย rabbit_75 »

ดุมที่ผมมีอยู่ตอนนี้เป็น slx กับ novatec ครับ

แต่เท่าที่ฟัง shimano ก็น่าสนใจนะครับ จะใด้เซอร์วิสเองบ้าง novatech ท่าจะสบายเกินไปเดี๋ยวไม่สนุก :lol:

แล้วสงสัยอีกนิดนึงครับ เรื่องความทน เพราะตอนนี้ novatech ปีใหม่ ๆ โม่เป็น alu แล้ว ไม่ใช่เหล็กเหมือนเดิม ไม่รู้ว่ายังจะทนเหมือนรุ่นก่อน ๆหรือไม่ครับ
nuter
ขาประจำ
ขาประจำ
team: one man show
Bike: scott scale70 2009

โพสต์ โดย nuter »

ความรู้ เซฟ เซฟ
SCOTT SCALE70 2009
monitor a
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ๐๘๑-๗๖๖๗๐๘๕
Bike: mtb

โพสต์ โดย monitor a »

ทำไม ชิมาโน ไม่เอาแบริ่งใส่เข้าไปในดุมตัวเอง มันมีเหตุผล ข้อดีข้อเสีย
ชิมาโน คิดลึกไปหลายชั้นมาก แต่คนใช้จะใช้เป็นและตามทันหรือเปล่า...

ข้อเสียของดุมชิมาโนมักเป็นดุมรุ่นล่างๆ สู้แบบแบริ่งไม่ได้
ถ้าขี่อย่างเดียว ใช้แบริ่งดีกว่า ไปร้านค้าไหนส่วนใหญ่เขาจะเชียร์แบริ่ง
เพราะปัญหาน้อยกว่า ไม่ต้องไปปรับอะไร ลื่น เซอร์วิสง่าย
แบริ่งเสียก็เปลียน ร้านเขาขี้เกียจเสียเวลาเซอร์วิสดุม ชิมาโน
ยิ่งตัวล่างๆ น้ำเข้า ต้องแกะ ต้องล้าง เสียเวลา...

แต่ถ้าเคยใช้แบริ่งมานานพอสมควร เคยแกะดุม เปลี่ยนแบริ่งด้วยตัวเอง สังเกตขนาดลูกปืน สังเกตกลไกการทำงาน
ชิมาโนตัวบนๆ มีอะไรให้เล่นมากกว่า และ.......ลึกซึ้ง........ กว่าดุมทั่วๆไปมาก
แก้ไขล่าสุดโดย monitor a เมื่อ 30 ส.ค. 2009, 09:45, แก้ไขแล้ว 4 ครั้ง
สะใจโรคจิต
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BIKE n DELICIOUS
Bike: BMC, Trek

โพสต์ โดย สะใจโรคจิต »

ชิมาโน่ ถ้าเซอวิสดี ๆ ลื่นนะครับ

8-)
rabbit_75
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: merida
ตำแหน่ง: คุ้มเกล้า BKK

โพสต์ โดย rabbit_75 »

สรุปผมใด้ประกอบเป็นดุม novatec แล้วครับ

ขอลองดูสักพักก่อนนะครับว่าจะเป็นยังไง

ขอบคุณทุก ๆท่านที่มาช่วยตอบนะครับ

เดี๋ยวคงต้องไปปล่อยดุม slx ไปก่อนล่ะครับ เก้บใว้คงยังไม่ใด้ใช้อีกนาน :D
PiedPiper
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย PiedPiper »

เดี๋ยวชิมาโน่ก็ทำดุมแบริ่ง

ยังไม่ทำ ไม่ได้แปลว่าจะไม่ทำนะคับ
แต่งรถให้เป็น10 speed Dyna.Sys Talk Click!! >>>> http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7#p3202087
groupkub
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นเรื่อยๆเน้นมันส์บวกอิ่ม
Bike: pivot mach4

โพสต์ โดย groupkub »

ความรู้ทั้งนั้นครับ ขอบคุณครับ :P
นายนะ ต๊ะติ้งโหน่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818133583
team: หอยทากเรซซิ่ง สมุทรสงคราม ปั่นกิน เที่ยว ชมน้องแหล่ม แก่แล้วก็ยังเกรียน !!!!! คร๊าบบบบบบบ
Bike: dakota al 05

โพสต์ โดย นายนะ ต๊ะติ้งโหน่ง »

ผมใช้ โนวาเทค คันนึง และก็ ปั่นเล่น ทำงาน ใช้ แคนครีด (จิ้งเหลน คู่ละ 800 บาท ลูกปืนเรียง ) ได้มาใหม่ ๆ แกะกล่อง เอามา ล้างดุมแลย ใส่ จาระบี ซูปเปอร์ลูบ ตั้งจี๋ ทุกวันนี้ ลื่นกว่า โนวาเทค นิดหน่อย แค่เอาความทนผมใช้ โนวาเทคมา จะ 4 ปีแล้ว ไม่เคยเป็นอะไร ส่งล้างดุม ครั้งเดียวเมื่อปีที่แล้ว ครับ :D :D อ่อ ลื่นไม่ลื่น น่าจะอยู่ที่ น้ำหนักยางด้วยนะครับผม (ตอนหมุนล้อเล่นอะครับ :D :D )
karn.su05
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896620077
Bike: araya

โพสต์ โดย karn.su05 »

อ่านแล้ว ตัดสินใจไม่ได้ ของเก่ามี XT อยู่แล้วคราวนี้เลยไปถอย novatech มาซะ
จะได้รู้กันไปเลย
ขอแค่ผ่านก็พอครับ
bike to work http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=832568
ไม่ไหวก็เข็น http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1109071
MR.son
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-9580979
team: MBC มวกเหล็กใบค์คลับ
Bike: GIANT XTC COMPOSITE FR MOSSO BMX HARO

โพสต์ โดย MR.son »

ผมว่าความลื่นน่าจะสูสี แต่เสืยงโนวาเทคเพราะกว่า แต่เวลาปั่นตอนโม่เกาะ ผมว่าชิมาโน่ XT ไปดีกว่าโดยเฉพาะตอนขึ้นเนิน เคยลอง ทั้งสองยี่ห้อแล้ว ปัจจุบันก็ยังใช้ทั้งสองยี่ห้อ เพราะมีรถสองคัน ตอนนี้ลองล้อสำเร็จของ MAVIC 27.5 อยู่ สำหรับล้อ 27.5ไปดีทางเรียบ ขี่ใช้รอบขาน้อยแต่รถไปเร็ว แต่หนักเวลาขึ้นเนิน แต่ถ้าออกแรงกดไปดีครับ ก่อนหน้าใช้รถล้อ 26 เปลื่ยนแค่ล้อเป็น27.5 ครับ อันนี้ไม่เกี่ยวกับคำถามในกระทู้ แต่อยากบอกเผื่อมีคนอยากลอง 27.5 ครับ
ตาโจ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ตาโจ »

PiedPiper เขียน:เดี๋ยวชิมาโน่ก็ทำดุมแบริ่ง

ยังไม่ทำ ไม่ได้แปลว่าจะไม่ทำนะคับ

ไม่น่าครับ เพราะเค้าหากินกับระบบลูกปืน Cup and Cone มานาน ทั้ง @Campaglono และ Shimano ยังคงใช้ระบบลูกปืนเม็ดอยู่ครับ

ถ้าจะมาฟันธงว่าอะไรดีกว่ากันที่ ถกประเด็นกันใหม่จบหรอกครับ ยอมรับในความแตกต่างและเข้าใจว่าแต่ละแบบเป็นอย่างไรดีกว่า ส่วนจะเลือกใช้ยังไงก็เลือกใช้ตามความชอบก็แล้วกันครับ
ตาโจ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ตาโจ »

ตอนนี้ผมกำลังทดลองทำดุมล้อลูกปืนแบบ Full Ceramic ใช้อยู่ครับ หมุนลูกปืนเล่นยังลื่นขนาดนั้น(ฟังเสียงเอาก็แล้วกันครับ) ถ้าได้ผลอย่างไรแล้วจะมาโพสเล่าสู่กันฟังน่ะครับ

Naton
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0827090658
team: บินหลาดง
Bike: Giant XTC
ตำแหน่ง: 888/181 ม3. ต.บ่อวิน อ.ศรีราชา ชลบุรี 20230
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Naton »

คำตอบอยู่กับตัวน้าเองแล้วครับตอนนี้...ข้อดีข้อเสีย..น้าๆหลายท่านก็ตอบน้าไปหมดล่ะ..อยู่ที่น้าจะชอบแบบไหนล่ะครับ...ถ้าสวยผมว่า Novatech สวยกว่านะ...ราคาล่ะน้าจะเล่นตัวไหน...ถ้าจะเอาเรียงเม็ดของ Shimano นี้ผมว่าจะตัว Low or Height ก็ลื่นไม่ต่างกันอยู่ที่การปรับจี้....แต่น้ำหนักจะต่างกัน...Novatech นำมาเปลี่ยนตลับลูกปืนใหม่เป็น เซรามิก ก็ลื่นไม่แพงกัน (ผมว่าลื่นกว่า)...แต่ราคาก็เพิ่มขึ้นไปอีก...ถ้าเรื่องความทนผมว่าเรียงเม็ดทนกว่าแต่ต้องมั่นดูแล(กลัวน้ำ)...น้าชอบถอดชอบล้างเองไหมถ้าชอบก็โอเค..ถ้าไม่ชอบผมแนะนำระบบแบริ่งดีกว่า....ผมเอาใจช่วยนะครับขอให้น้าได้ดุมที่ถูกใจและตรงตามที่ต้องการ.....
karn.su05
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896620077
Bike: araya

โพสต์ โดย karn.su05 »

karn.su05 เขียน:อ่านแล้ว ตัดสินใจไม่ได้ ของเก่ามี XT อยู่แล้วคราวนี้เลยไปถอย novatech มาซะ
จะได้รู้กันไปเลย
หลังจากไปลองใช้ novatech ทำทัวริ่งมา 2 ปี ผมสรุปได้ว่า ตลอดเวลาที่ใช้ ลุยน้ำ ลุยฝุ่น ลุยฝน ดุม novatech ก็พังได้ครับ และที่ผมใช้ก็พังมาแล้ว แต่การซ่อมแซมทำได้ไม่ยากครับ ผมตอกตลับลูกปืนเดิมออกมา ค้นหาแหล่งขายในอินเตอร์เน็ต ขายอยู่ที่ราคาตลับละร้อยกว่าบาท พอดีพ่อผมแนะนำว่าเอาไปเทียบเบอร์ที่ร้านอะไหล่รถยนต์ดู ผมเลยวิ่งไปร้านอะไหล่รถยนต์ปรากฏว่ามีครับตีตราว่าผลิตในญี่ปุ่นด้วย ราคาตลับละ 60 บาท จัดไป 2 ชิ้น สบายกระเป๋า ลื้นกันยาวๆ ต่อไป คาดว่าจะคบ novatech อีกนานครับ
ขอแค่ผ่านก็พอครับ
bike to work http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=832568
ไม่ไหวก็เข็น http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1109071
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”