อุปกรณ์จักรยานทำไมถึงราคาแพง จัง

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

รูปประจำตัวสมาชิก
UBONMTB
สมาชิก
สมาชิก
Bike: merida

อุปกรณ์จักรยานทำไมถึงราคาแพง จัง

โพสต์ โดย UBONMTB »

ผมมีความรู้สึกว่าอุปกรณ์จักรยานบางตัวราคามันไม่สมเหตุสมผลเท่าไหร่
เช่น ล้อ ถ้าเทียบกับล้อรถยนต์บางอันแพงกว่า ยางก็เหมือนกัน แพงกว่ายางมอไซค์
และก็อีกหลายๆตัว
tlekp
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-7081661
team: กำแพงเพชร
Bike: scott

Re: อุปกรณ์จักรยานทำไมถึงราคาแพง จัง

โพสต์ โดย tlekp »

อาจเพราะอุปกรณ์น้อยชิ้น แต่อุปกรณ์นั้นต้องมีประสิทธิภาพมากๆ ผมมือใหม่แต่อยากตอบครับ อิอิ
อี๊ด
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-264 -5446
team: ระนอง
Bike: trek

Re: อุปกรณ์จักรยานทำไมถึงราคาแพง จัง

โพสต์ โดย อี๊ด »

:? ผมกว่ามันแพงเวอร์ไปหน่อยนะ แต่ผมว่าจะไปเทียบกะรถยนต์หรอว่ามอตอร์ไซด์ธรรมดามันก็ไม่ค่อยจะถูกต้องนักนะครับ เพราะว่าอุปกรณ์จักรยานทีว่าแพงนะเพราะว่ามันทำมาสำหรับแข่งขันนะครับ แต่พวกรถยนต์หรอว่ามอตอร์ไซด์นิท่าจะเทียบผมว่ามันต้องพวกรถแข่งขันสิครับถึงจะถูกต้องนักนะ อุปกรณ์พวกแข่งข้นนิผมว่ามันก็แพงเอาเรืองม้นกันนะครับ ผิดถุกประการใดขออภัยด้วยนะครับ :)
mooglant
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0876161081
team: no team
Bike: giant black
ตำแหน่ง: 159/10 หมู่ 12 ต แปลงยาว อ แปลงยาว จ ฉะเชิงเทรา
ติดต่อ:

โพสต์ โดย mooglant »

1สวยงาม 2เบา 3คงทน ต้องแลกกันหน่อยครับ :lol: :lol:
pANDATHLON
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ล้อ 700C ^^

โพสต์ โดย pANDATHLON »

อี๊ด เขียน::? ผมกว่ามันแพงเวอร์ไปหน่อยนะ แต่ผมว่าจะไปเทียบกะรถยนต์หรอว่ามอตอร์ไซด์ธรรมดามันก็ไม่ค่อยจะถูกต้องนักนะครับ เพราะว่าอุปกรณ์จักรยานทีว่าแพงนะเพราะว่ามันทำมาสำหรับแข่งขันนะครับ แต่พวกรถยนต์หรอว่ามอตอร์ไซด์นิท่าจะเทียบผมว่ามันต้องพวกรถแข่งขันสิครับถึงจะถูกต้องนักนะ อุปกรณ์พวกแข่งข้นนิผมว่ามันก็แพงเอาเรืองม้นกันนะครับ ผิดถุกประการใดขออภัยด้วยนะครับ :)
เห็นด้วยครับ อย่าลืมค่า R&D กับ Marketing นะครับ :mrgreen:
"Human Performance. Multiplied."
minstrel
สมาชิก
สมาชิก
team: Only the lonely
Bike: trek 4300
ตำแหน่ง: เชิงเขาพนมรุ้ง (แต่ต้องมาปั่นแถวกระทรวงสา'สุข)
ติดต่อ:

โพสต์ โดย minstrel »

แพงครับเห็นด้วยมากๆ แต่ผมไปดูที่ bikelover.com เขาว่าไม้กอล์ฟที่ขี่ไม่ได้มันแพงกว่านี้ ผมเลยตัดใจไปเอาเทรค 4300 มา
เพิ่งปั่นได้ร้อยโล แต่เดินขึ้นสะพานลอยรู้สึกไม่หอบแล้ว ถ้าปั่นได้ทุกวันแบบนี้ก็คงจะคุ้มค่าตัวที่ว่าแพงๆ อยู่ครับ
สวนเกษตรบุรีรมย์ http://burirom.ketakawee.com/ ปลูกเอง กินเอง
เชิงเขาพนมรุ้ง http://phanomrung.ketakawee.com/ แนะนำที่กิน ที่เที่ยว ที่พัก
EDD TITAN
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 084 372 3515
team: EDD TITAN
Bike: TREK Marin5
ตำแหน่ง: EDD TITAN อรรถกร คำใส 70/3 ถ.ขุนลุมประพาส ต.จองคำ อ.เมืองแม่ฮ่องสอน จ.แม่ฮ่องสอน 58000
ติดต่อ:

โพสต์ โดย EDD TITAN »

น่าจะผลิตน้อยกว่า ทำให้ต้นทุนในการขนส่ง วัตถุดิบ รวมกันแล้ว แพงครับ แต่บางชิ้นก็ราคาสูงจริง ๆ แต่เมื่อเทียบกันอย่างถูกต้องตามประเภทการใช้งานแล้ว ยังไงส่วนมาก จักรยานราคาก็ต่ำกว่าอยู่ดีนะครับผมว่า

จักรยานใช้งานทั่วไป, แม่บ้าน VS มอเตอร์ไซด์ใช้งานทั่วไป = จักรยานราคาต่ำกว่า
จักรยานใช้งานทั่วไป, แม่บ้าน VS รถยนต์ รถกระบะทั่วไป = จักรยานราคาต่ำกว่า
จักรยานไฮเอนด์, แข่งขัน VS รถมอเตอร์ไซด์ แข่งขัน = จักรยานราคาต่ำกว่า
จักรยานไฮเอนด์, แข่งขัน VS รถยนต์ รถกระบะ แข่งขัน = จักรยานราคาต่ำกว่า
viper_ttt
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย viper_ttt »

ผมก็คิดอย่างนั้นเหมือนกันว่า "แพง"

"แพง" เพราะใช้ไม่ถึงประสิทธิ์ภาพสูงสุด ซื้อมาเกินความจำเป็น ซื้อของไม่เหมาะกับโอกาส และ"ฝีมือ"

เหมือนซื้อ XTR สักชิ้น ทุกคนรู้ว่ามันดีอย่างไร แต่มีสักกี่คนที่ใช้ถึง คนส่วนใหญ่ซื้อมาสนองตันหา มากกว่าความจำเป็น

รถแข่งทุกคัน เหมือนกันหมด คือ ต้องการคนมีฝีมือ มาใช้มัน

:mrgreen:
cyberdej
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย cyberdej »

เห็นด้วยครับว่ามันแพงจริงๆ :shock:
ดุมคู่ละเป็นหมื่นล้อคู่ละเป็นแสน ถ้าคิดว่าเป็นอุปกรณ์เกรดดีสำหรับเอาไปแข่งก็โอเคอยู่
แต่สำหรับผมแล้วจักรยานเป็นอุปกรณ์ออกกำลังกายอ่ะครับ ซื้อมาหมื่นนึงก็ว่าแพงแล้ว
คิดในแง่ดีว่า ดีซะอีกจักรยานเราหนัก 15 โล ปั่นทางระยะทางเท่ากันแต่ได้ออกกำลังกายมากกว่า
เผาผลาญแคลลอรี่มากกว่าพวกจักรยานแข่งน้ำหนักเบาๆ :lol:
PiedPiper
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย PiedPiper »

ไม่ต้องไปแต่งตามคนอื่นก็ได้ครับ

ซามูไรใช้ดาบอะไรก็เหมือนกัน
แต่งรถให้เป็น10 speed Dyna.Sys Talk Click!! >>>> http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7#p3202087
thongtester
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-701-6336
team: ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพโตโยต้า
Bike: TREK & MASI
ตำแหน่ง: 1596/676 ม.4 ต.เทพารักษ์ อ.เมือง จ.สมุทรปราการ 10270

โพสต์ โดย thongtester »

มี อุปสงค์ มี อุปทาน
u4405672
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: KLEIN, Tarmac Pro
ตำแหน่ง: ชุมพร 86160
ติดต่อ:

โพสต์ โดย u4405672 »

เออ...เนอะ...ทำไมแพงจัง บางทีก็เคยนึกว่าเราฝันไปหรือเปล่านะ ที่เห็นอะไหล่อุปกรณ์จักรยานซื้อ-ขายกันราคาแพงๆทั้งนั้นเลย ตอนนี้ก็ยังไม่ค่อยจะเชื่อสายตาตัวเองเหมือนกันว่าเราซื้ออุปกรณ์แพงๆมาได้ไงนะ... :lol:
JADE555
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: อยากรู้ให้โทรมาถาม (- -")
team: CARBON ASS!!!
Bike: เหล็กมาร

โพสต์ โดย JADE555 »

PiedPiper เขียน:ไม่ต้องไปแต่งตามคนอื่นก็ได้ครับ

ทุกคำตอบอยู่ในเม้นท์นี้ อย่าลืมเปลี่ยนฝักดาบเป็นคาร์บอนล่ะ :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:
ปั่นต่อไป จนกว่าตูดจะไหม้เป็นเถ้าถ่าน CARBON ASS TEAM

เฟรมบุบกลาง ยางก็แบน แฮนด์ก็หลุด
โซ่สะดุด ล้อสะบัด เฟืองก็แหลม
ยางนอกโล้น ขอบล้อแตก ยางในแพลม
สนิมแจม ลูกปืนร้าว รองเท้าพัง!!
pANDATHLON
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ล้อ 700C ^^

โพสต์ โดย pANDATHLON »

PiedPiper เขียน:ไม่ต้องไปแต่งตามคนอื่นก็ได้ครับ

โดนใจจริงๆ ประมาณว่าสูงสุดคืนสู่สามัญ :o

งั้นปล่อย SID มาซะดีๆ :mrgreen:
"Human Performance. Multiplied."
ต้าหมิง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เพชรบูรณ์
Bike: Mosso

โพสต์ โดย ต้าหมิง »

ผมเคยคุยกับเพื่อนเล่นๆว่า

มอร์เตอร์ไซส์ หนัก 50 โล คันละ50000 ตกโลละ 1000 บาท
จักรยาน หนัก 12 โล คันละ 40000 ก็โลละ 3300บาท
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”