สายรัดหมวกที่หมดสภาพ....แก้ไขได้ง่ายราคาประหยัด

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

Moderator: tntm, seven@klein, Cycling B®y, เสือ Spectrum

สายรัดหมวกที่หมดสภาพ....แก้ไขได้ง่ายราคาประหยัด

โพสต์ โดย อ๊อด 081-5493183 » 05 ต.ค. 2012, 00:12

สวัสดีครับเพื่อนๆ ชาวจักรยาน

หลังจากที่ผมได้เคยเสนอวิธีการเพิ่มสีสันให้กับหมวก และวิธีการทำแผ่นรองหมวกไปแล้ว วันนี้มีเรื่องให้ทำเกี่ยวกับหมวกอีกแล้ว คือการเปลี่ยนสายรัดหมวกที่ หลายท่านเคยสอบถามมาว่าเปลี่ยนได้ รึเปล่าเนื่องจากใช้งานมานานเริ่มมีกลิ่นไม่พึงประสงค์หรือหมดสภาพแล้ว วันนี้ก็จะมาสิตวิธีการเปลี่ยนสายรัดหมวกของตัวเองที่บริเวณใต้คางที่เริ่มจะหมดสภาพแล้ว เผื่อเป็นแนวทางให้กับท่านที่ยากเปลี่ยนบ้าง

อุปกรณ์
1. สายไนร่อนยาวประมาณ 1.20 ม. เลือกขนาดที่พอดีกับเส้นเก่า ในที่นี้ผมใช้สายจูงสุนัข ของใหม่ยังไม่ผ่านการใช้งาน เส้นละ 45 บาท
2. เข็มเย็บผ้ากับด้าย

ขั้นตอน

1. ถอดสายเก่าออกจากหมวก ขั้นตอนนี้ให้สังเกตและจดจำลำดับของการร้อยสาย หากกลัวลืมก็ให้ถ่ายรูปไว้ เพราะเราต้องร้อยสายใหม่ย้อนกลับทางเดิม

2. ร้อยสายผ่านตัวยึดหมวกแล้วเย็บด้วยเข็มกับด้าย เสร็จแล้วสอดปลายสายผ่านช่องยึดด้านซ้ายของหมวก
ร้อยผ่านตัวรัดแยกสายด้ายซ้าย ผ่านตัวล็อคสาย (ตัวเมีย) และผ่านตัวประคองด้านท้ายทอยผ่านช่องยึดหมวกด้านหลัง

3. ร้อยสายผ่ายตัวยึดหมวกด้านหลังแล้วย้อยกลับช่องยึดทางเดิมผ่านตัวประครองท้ายทอย

4. เย็บสายรัดกับตัวยึดหมวกด้านขวา แล้วร้อยปลายสายผ่านช่องยึดหมวกด้านขวา

5. ร้อยสายที่มาจากด้ายซ้ายและด้านขวาของหมวกเข้ากับตัวรัดแยกสายด้านขวา

6. ร้อยปลายสายทั้งสองเข้ากับตัวปลดล็อคสาย (ตัวผู้)จัดตำแหน่งและความยาวสายให้พอดี

7. เก็บปลายสายให้เรียบร้อย.....หมวกที่เปลี่ยนสายเสร็จพร้อยใช้งาน
รูปภาพ

หวังว่าคงจะพอเป็นอีกทางเลือกได้ ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาเยี่ยมชม มีอะไรเสนอแนะเชิญได้เลยครับ

กระทู้เก่า .......
เพิ่มสีและความปลอดภัยให้กับหมวก viewtopic.php?f=59&t=147184
วิธีการทำแผ่นรองหมวก viewtopic.php?f=59&t=186791

:D
สาธิตถอดอัดถ้วยคอ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 9&t=132910

แท่นซ่อมจักรยาน http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 9&t=222763

Re: สายรัดหมวกที่หมดสภาพ....แก้ไขได้ง่ายราคาประหยัด

โพสต์ โดย somhmee » 05 ต.ค. 2012, 00:24

..... มันเจ๋งมากครับผม ขอเซฟไว้หน่อยนะครับ เอาไปรวมกับกระทู้ซ่อมเองของพี่น่ะครับ อิอิ ....... :D

Re: สายรัดหมวกที่หมดสภาพ....แก้ไขได้ง่ายราคาประหยัด

โพสต์ โดย youth » 05 ต.ค. 2012, 08:17

ขอบพระคุณ
มีประโยชน์มากครับ
สวยงามเป็นเพียงความรู้สึกชั่ววูบเท่านั้น มีแต่ความจริง จึงเป็นนิรันดร์

โพสต์ โดย hotmale » 05 ต.ค. 2012, 09:34

ขอบคุณมากครับ มีประโยชน์จริงๆครับ

โพสต์ โดย neomagic » 05 ต.ค. 2012, 10:03

สร้างสรรค์ มากๆเลยครับ :mrgreen:
รถประจำตัว: Giant XTC 2012

โพสต์ โดย thaicom » 05 ต.ค. 2012, 12:59

ขอบคุณมากคร้าบๆๆ... ได้วิธีเปลี่ยน สีสายหมวกจักรยานแล้ว :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
เก่งไม่กลัว กลัวขยัน ^_^

mtb korat
ไม่บอกเดี๊ยวรู้..........

โพสต์ โดย mtb korat » 05 ต.ค. 2012, 13:42

ขอบคุณครับผม :D
ต้องการหลักอาน VITRA ขนาด 26.8 ครับพี่ๆไม่ได้ใช้ลงรูปไว้ได้เลยนะครับ ^~^
http://thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=12&t=1659726

โพสต์ โดย thongchaii » 05 ต.ค. 2012, 14:10

:lol: จะไปซื้อหมวกใบใหม่แล้วเชียว..ซื้อมาใบหลายตัง.สายรัดโดนเหงื่อเลยเปลื่อย...ขอบคุณมากครับ..ซ่อมได้..//