DIY ทำเทรนเนอร์ให้รองรับรถพับด้วย Adapter สำหรับล้อ 20 นิ้ว

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

Moderator: tntm, seven@klein, Cycling B®y, เสือ Spectrum

Re: DIY ทำเทรนเนอร์ให้รองรับรถพับด้วย Adapter สำหรับล้อ 20 นิ้ว

โพสต์ โดย pooyen » 10 ก.ย. 2012, 09:06

breeze เขียน:หลังจากทดลองใช้งาน ก็สามารถใช้งานได้ตามปกติ แต่พบว่ามีการขยับเขยื่อนของลูกกลิ้ง ตามแรงถีบบ้าง

คงต้องปรับปรุงระบบการยึดให้แน่นขึ้นกว่านี้อีกหน่อย เนื่องจากผมใช้น็อตตัวเล็กในการล็อก (มีอยู่ในบ้าน) คงต้องไปหาน็อตตัวเดียวกับที่ให้มา (หกเหลี่ยม เบอร์ 5) ถึงน่าจะแข็งแรงขึ้น

ส่วนใครจะเอาไอเดียไปใช้ก็ตามสะดวกครับ

ดูโครงสร้างเทรนเนอร์ของตนเอง แล้วพิจารณา 2 เรื่องคือ

1. รูปแบบการดันเพื่อล็อกยางกับลูกกลิ้งเป็นอย่างไร อุปกรณ์เสริมนี้ต้องให้ความสามารถในการดันยังคงเดิม ไม่งั้น ลูกกลิ้งจะไม่จับหน้ายาง

2. ความแข็งแรง แรงที่กระทำกับตัว Adapter เป็นอย่างไร ต้องคำนวณก่อน แม้ว่า น็อตล็อกสองตัว จะรับแรงได้มากกว่า 100 กิโลกรัม แต่แรงเฉื่อย แรงเค้นที่กระทำต่อเหล็ก ในขณะที่เราปั่น ก็อาจสร้างความเสียหายได้เหมือนกัน

Trainer รุ่นที่พี่ใช้มันเป็นระบบอะไรครับ
มันสร้างภาวะ Load ได้รึเปล่าครับสนใจอยากนำมาใช้ให้คุณเเม่บ้านด้วยคน เเล้วก้อเเปลงมาใช้กับล้อ 700 ด้วย
เนื่องจากเดิมทีผมมี ตัวสามลูกกลิ้งอยู่เเล้ว เเต่เผลอไม่ได้เลย :lol: :lol: เเกนโลกเอียงทุกที
อยากลองหามาใช้ซักตัว เนื่องจากมีล้อยี่สิบอยู่อึกหนึ่งคัน เเต่ขึ้นสามลุกกลิ้งได้ยากมาก เนื่องจากเเฮนด์ล้อยี่สิบอ่อนไหวมาก
อีกอย่างอยากให้พี่ breeze PM ราคามือหนึ่งตัวนี้ประมาณเท่าไหร่ครับ
ขอบคุณพี่มากครับ breeze
ปล.ไม่ทราบว่าเสียงมันเวลาได้รอบเเล้วเป้นไงบ้างครับ ดังมากรึเปล่า (เกรงใจที่บ้านอะ :P :P )
โปรดอย่ามองคนอื่นๆ ในโลกของตัวเอง

Re: DIY ทำเทรนเนอร์ให้รองรับรถพับด้วย Adapter สำหรับล้อ 20 นิ้ว

โพสต์ โดย breeze » 10 ก.ย. 2012, 11:28

pooyen เขียน:
breeze เขียน:หลังจากทดลองใช้งาน ก็สามารถใช้งานได้ตามปกติ แต่พบว่ามีการขยับเขยื่อนของลูกกลิ้ง ตามแรงถีบบ้าง

คงต้องปรับปรุงระบบการยึดให้แน่นขึ้นกว่านี้อีกหน่อย เนื่องจากผมใช้น็อตตัวเล็กในการล็อก (มีอยู่ในบ้าน) คงต้องไปหาน็อตตัวเดียวกับที่ให้มา (หกเหลี่ยม เบอร์ 5) ถึงน่าจะแข็งแรงขึ้น

ส่วนใครจะเอาไอเดียไปใช้ก็ตามสะดวกครับ

ดูโครงสร้างเทรนเนอร์ของตนเอง แล้วพิจารณา 2 เรื่องคือ

1. รูปแบบการดันเพื่อล็อกยางกับลูกกลิ้งเป็นอย่างไร อุปกรณ์เสริมนี้ต้องให้ความสามารถในการดันยังคงเดิม ไม่งั้น ลูกกลิ้งจะไม่จับหน้ายาง

2. ความแข็งแรง แรงที่กระทำกับตัว Adapter เป็นอย่างไร ต้องคำนวณก่อน แม้ว่า น็อตล็อกสองตัว จะรับแรงได้มากกว่า 100 กิโลกรัม แต่แรงเฉื่อย แรงเค้นที่กระทำต่อเหล็ก ในขณะที่เราปั่น ก็อาจสร้างความเสียหายได้เหมือนกัน

Trainer รุ่นที่พี่ใช้มันเป็นระบบอะไรครับ
มันสร้างภาวะ Load ได้รึเปล่าครับสนใจอยากนำมาใช้ให้คุณเเม่บ้านด้วยคน เเล้วก้อเเปลงมาใช้กับล้อ 700 ด้วย
เนื่องจากเดิมทีผมมี ตัวสามลูกกลิ้งอยู่เเล้ว เเต่เผลอไม่ได้เลย :lol: :lol: เเกนโลกเอียงทุกที
อยากลองหามาใช้ซักตัว เนื่องจากมีล้อยี่สิบอยู่อึกหนึ่งคัน เเต่ขึ้นสามลุกกลิ้งได้ยากมาก เนื่องจากเเฮนด์ล้อยี่สิบอ่อนไหวมาก
อีกอย่างอยากให้พี่ breeze PM ราคามือหนึ่งตัวนี้ประมาณเท่าไหร่ครับ
ขอบคุณพี่มากครับ breeze
ปล.ไม่ทราบว่าเสียงมันเวลาได้รอบเเล้วเป้นไงบ้างครับ ดังมากรึเปล่า (เกรงใจที่บ้านอะ :P :P )

B60 เป็นแม่เหล็กครับ ปรับได้ 3 ระดับ

แต่ทุกวันนี้ใช้ระดับเดียว ก็โอเคแล้ว ปรับหนักเบาที่เกียร์แทน

ราคา 4900 ครับ ทุกร้านราคาเกือบเท่ากันหมดนะครับ

เรื่องเสียง ผมใช้ยางสลิด เงียบกริบครับ

ต้องติดตั้งให้ลูกกลิ้ง แนบกับยางเยอะๆ ครับ จะช่วยเรื่องกินยาง และควรเปลี่ยนไปใช้ยางที่ดอกน้อยๆ จะไม่ค่อยมีเสียงครับ

ผมเคยเอา 3 ลูกกลิ้งมาลองใช้ พบว่า เสียงดังกล่าว (ในยางตัวเดียวกันครับ) อาจเป็นเพราะมีจุดสร้างเสียงถึง 3 จุด ( 3 ลูกกลิ้ง)
แก้ไขล่าสุดโดย breeze เมื่อ 10 ก.ย. 2012, 11:32, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

โพสต์ โดย breeze » 10 ก.ย. 2012, 11:31

SWK เขียน:เทรนเนอร์รุ่นไหนที่มีอแด๊ปเตอร์สำเร็จรูปขายบ้าง
(ที่บ้านไม่มีวัสดุและอุปกรณ์ดัดแปลงเลยครับ)
ขอบคุณครับ

เท่าที่ดู Cycleoops มีอแดปเตอร์ แต่ไม่ค่อยมีร้านไหนสั่งเข้ามา

Kinetic ก็มี

ส่วนของ Minoura มีแต่เป็น Z Adapter ใช้ได้ถึงล้อขนาด 22 นิ้วครับ ไม่ถึง 20 นิ้ว

เรียกว่า ถ้าเป็นยี่ห้อดังๆ มีหมดนะครับ

ทีนี้ ตอนผมเลือก ผมดูว่า Adapter ของแท้ เขาออกแบบอย่างไรครับ

ก็พบว่าของ minoura ออกแบบไว้ง่ายสุดๆ ทำเลียนแบบได้ ก็เลยเลือกตัวนี้ครับ

ส่วนของมียี่ห้อ ส่วนใหญ่ Adapter ก็ราคาประมาณพันนิดๆ

โพสต์ โดย SWK » 11 ก.ย. 2012, 18:39

ขอบคุณครับ

ผมซื้อ Archer P18 ก็เพราะข้อมูลหลาย ๆ อย่างในกระทู้ของพี่นี่แหละครับ

โพสต์ โดย ThoShiRo » 14 ก.ย. 2012, 16:17

เจ๋ง :mrgreen:
ถึงแม้จะเก่า ถึงมันจะหนัก ผมก็รัก CrMo นะจ๊ะ

ห้องโชว์รถเก่าประกอบใหม่ บรรจงสร้างสรรค์ by ป๋านึก Chonburi http://thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=70&t=647398

ภาพประจำตัวสมาชิก
Auddy23
088-5639986 / 081-2604411

โพสต์ โดย Auddy23 » 03 ต.ค. 2013, 14:09

:D
รวมรถ : viewtopic.php?f=70&t=49907
Line ID : auddy23
ที่อยู่ : กีรติ เลืองยวี 587 ถ.ประจักษ์ อ.เมือง จ.หนองคาย 43000
Bank : กสิกรไทย / สาขาหนองคาย / 171-247-0476 / กีรติ เลืองยวี

โพสต์ โดย karn.su05 » 03 ต.ค. 2013, 14:22

ยอดเลยครับ
ขอแค่ผ่านก็พอครับ
bike to work viewtopic.php?f=56&t=832568
ไม่ไหวก็เข็น viewtopic.php?f=587&t=1109071

โพสต์ โดย macsmith » 21 ต.ค. 2018, 06:46

;)
"คุณค่า ไม่ได้อยู่ที่จุดหมาย ปลายทาง
แต่มัน อยู่ระหว่างทางที่คุณปั่นไป"