เจอวิธีการปรับตั้งเกียร์ด้วยตนเองใน youtube เลยนำมาแบ่งปัน(เข้าใจง่ายจริงๆนะเออ)

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

xlove
สมาชิก
สมาชิก
Bike: WCI RD-1

เจอวิธีการปรับตั้งเกียร์ด้วยตนเองใน youtube เลยนำมาแบ่งปัน(เข้าใจง่ายจริงๆนะเออ)

โพสต์ โดย xlove »

สืบเนื่องจากเมื่อวานนี้ไปปั่นกับสมาคม ได้เกิดปัญหาขึ้นคือจักรยานของผมนั้นมันเปลี่ยนเกียร์ลงไปที่เกียรสุดท้ายไม่ค่อยได้ แล้วเลื่อนขึ้นไปเกียร์ที่จานใหญ่ที่สุดก็ไม่ได้

แล้วระหว่างเปลี่ยนยังมีสะดุดระหว่างเปลี่ยนช่วง จาน 3-4-5-6 อีกต่างหาก พูดง่ายๆว่ามันสะดุดทุกเกียร์เลยนั่นเอง รวมถึงจานหน้าด้วย

เลยหาวิธีการปรับตั้งเกียร์ด้วยตัวเอง ซึ่งใน youtube มีหลายคลิปมากๆครับ แต่ส่วนตัวผม อันนี้เข้าท่าแล้วก็เข้าใจง่ายสุดครับ

ผมแปลให้ในภาษาชาวบ้านไม่ทางการเพื่ออ่านเข้าใจง่ายนะครับ

ขั้นต้นในการปรับเกียร์ด้านหลัง ให้ทำการปรับเกียร์จานหน้าให้อยู่ในขนาดเล็กที่สุด แล้วก็จานหลังในขนาดเล็กที่สุดก่อนครับ

ในการปรับเกียร์ด้านหลัง หากพบปัญหาว่าไม่สามารถปรับเข้าเกียร์มาที่จานเล็กที่สุดได้(คือโยกไปแล้วแต่มันไม่ดีดลงมา)

ในขั้นตอนนี้ให้ ขันน๊อตตรงที่ตัว H นะครับ ซึ่งน๊อตตัว H นี้จะเป็นตัวปรับตั้งเกียร์ที่จานเล็กสุด ก็ขันไปจนมันเข้าจานเล็กสุดได้แบบนิ่งๆน่ะครับ
(เทคนิคตรงนี้ ในตอนเริ่มต้นให้ขันน๊อตตัว H ลงไปให้สุดก่อน แล้วค่อยๆปรับคลายออกครับ จะได้ง่ายหน่อย)

พอได้แล้วให้ค่อยๆปรับเกียร์ขึ้นทีละจังหวะ หากพบปัญหาที่เกียร์มันกระโดดข้ามไปข้ามมา ให้หมุนที่ตัวปรับความตึงของสาย(จุดที่มีสายสลิงวิ่งเข้ามาหาจะมีที่หมุนอยู่) ทดลองหมุนดูจนกว่าจะสามารถเปลี่ยนเกยร์ได้แบบไม่สะดุดครับ

จนมาถึงเกียร์สุดท้ายจานที่ใหญ่ที่สุด หากปรับแล้วไม่สามารถเข้าไปที่เกียร์จานใหญ่ที่สุดได้ ตรงนี้ให้หมุนปรับที่น๊อตตัว L ครับ ซึ่งตรงนี้จะเป็นตัวปรับระยะของเกียร์จานใหญ่ที่สุดนั่นเอง ก็เหมือนเดิมครับ หมุนให้สุดแล้วค่อยๆคลายออกจนกว่าจะเปลี่ยนไปเกียร์จานใหญ่ที่สุดได้

พอสามารถเข้าเกียร์เล็กและใหญ่สุดได้โดยไม่มีปัญหา ที่เหลือก็ปรับตัวปรับความตึงสายอย่างเดียวเท่านั้นครับ ^__^

ลองทำกันดูนะครับ ไม่ยากๆ ผมลองทำดูสนุกดีครับ
xlove
สมาชิก
สมาชิก
Bike: WCI RD-1

Re: เจอวิธีการปรับตั้งเกียร์ด้วยตนเองใน youtube เลยนำมาแบ่งปัน(เข้าใจง่ายจริงๆนะเออ)

โพสต์ โดย xlove »

ส่วนอันนี้เป็นของจานหน้า แตกต่างกันก็แค่ตรงตัวปรับความตึงของสายนั้นจะอยู่ที่ตรงมือเปลี่ยนเกียร์น่ะเองครับ ^__^ ที่เหลือเทคนิคเหมือนกันหมด

ทดลองกันดูนะครับ
neungkung
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 74 bike
Bike: Giant TCR Advance 2014
ติดต่อ:

Re: เจอวิธีการปรับตั้งเกียร์ด้วยตนเองใน youtube เลยนำมาแบ่งปัน(เข้าใจง่ายจริงๆนะเออ)

โพสต์ โดย neungkung »

ขอบคุณครับ จะลองไปทำดูครับ
https://www.facebook.com/74bikeFC
Our Memories trip
https://www.youtube.com/playlist?list=P ... djUmHfEACQ
56' - ปั่นทะลุเมฆ #5 ภูทับเบิก, ปั่นเสือสู้ฟ้า ท้าภูทับเบิก #1
57' - ปั่นจักรยานพิชิตอินทนนท์#7
58' - ท้าพิชิตอินทนนท์ คนพันธุ์อึด#8
รูปประจำตัวสมาชิก
pyrapong@hotmail.com
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: กวยยั่งเค็ง

โพสต์ โดย pyrapong@hotmail.com »

ขอบคุณครับ :idea:
ปั่นขึ้นเนิน ลมตีหน้า ไหลลงเนิน ลมดันหลัง
"music is life.bike is love."
Aud Phuket
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: bianchi, giant

โพสต์ โดย Aud Phuket »

:D

ขอบคุณครับ
Anyone who rides a bike is a friend of mine.
tee27
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-9556742
team: DRT
Bike: TREK
ตำแหน่ง: 536/9 ถนนเดช-บุณฑริก ต.เมืองเดช อ.เดชอุดม จ.อุบลราชธานี 34160

โพสต์ โดย tee27 »

:D ขอบพระคุณอย่างสูงสุดครับ :D
ยิ้มไว้ โลกจะสดใส
hanuman1
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819289641
team: ไม่มีสังกัด
Bike: mermida

โพสต์ โดย hanuman1 »

:D ขอบคุณครับ
สัมฤทธิ์
สมาชิก
สมาชิก
team: เมืองสมุทรไบค์
Bike: Kona
ตำแหน่ง: Samutsakhon

โพสต์ โดย สัมฤทธิ์ »

ขอบคุณครับ..ปักไว้อ่าน
martie
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089 671 7403
team: Go farther with my bike, สะบายดีชวนปั่น
Bike: N'martie , N'taro , N'lux , N'may , N'new , N'cee , N'cape , N'pee , N'ant

โพสต์ โดย martie »

ขอบคุณครับ :D
Love @ First Bike or Bite
อ้ายคนจนจำต้องทนปั่นรถถีบ จะไปจีบอีน้องคนงาม...
กอด ... เมืองไทย ให้หายหนาว
Do what you can, with what you have, where you are.
nuttee
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Scott bike
ตำแหน่ง: bangkok

โพสต์ โดย nuttee »

ขอบคุณครับ
mont 4500
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 85Light Bike Club
Bike: TREK 4500 2011
ตำแหน่ง: 65/6/7 โสธร ฉะเชิงเทรา

โพสต์ โดย mont 4500 »

ขอบคุณครับ ขอแชร์นะครับ
kobfujar
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bridgestone DiamondRock ชมพู-ดำ(เก่าๆ)
ตำแหน่ง: ถ.ประชาชื่น ต.บางเขน อ.เมือง จ.นนทบุรี

โพสต์ โดย kobfujar »

ขอบคุณมากคร๊าบบบบ... :D :D
gel
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: -
Bike: LA , MERIDA
ตำแหน่ง: ยะลา

โพสต์ โดย gel »

:idea: :idea: :idea:
เที่ยวครับเที่ยวด้วยจักรยานครับ ไปไหนก็ได้ถ้ามีแรงและความต้องการ อิอิ
green_t
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ยังไม่กล้าสมัคร
Bike: ยังไม่มีเลย เก็บเงินอยู่ครับ

โพสต์ โดย green_t »

:D ปักไว้อ่าน
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”