แนะนำวิธีใช้ V- Break หน่อยครับ เวลาเบรกรู้สึกกลัวๆ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

koeravit
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 054644334
Bike: กำลังหาอยู่เอาไว้ปั่นไปโรงเรียน

แนะนำวิธีใช้ V- Break หน่อยครับ เวลาเบรกรู้สึกกลัวๆ

โพสต์ โดย koeravit »

ไม่รู้ว่าจะเบรกอย่างไรดีจะกำจนสุดเลยไหมเวลาเบรคหลังน่ะครับ

อย่าเช่นปั่นไปแล้วเจอไฟแดงกระทันหันเบรกแบบไหนดีครับ

ช่วยแนะนำ V - Break หน่อยครับรุ่นที่มีประสิทธิภาพคุ้มค่ากับราคาครับ :)
รูปประจำตัวสมาชิก
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

Re: แนะนำวิธีใช้ V- Break หน่อยครับ เวลาเบรกรู้สึกกลัวๆ

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

เสือภูเขาส่วนมากเบรคมือขวาจะตรงกับล้อหลัง ในสถานการณ์ไม่ฉุกเฉินมากเรามักจะใช้เบรคล้อหลังอย่างเดียวไว้เพื่อชลอ ลดความเร็วครับ หัดใช้แต่เบรคล้อหลังก่อน ส่วนเบรคล้อหน้า(มือซ้าย)เอาไว้เป็นก๊อกสองสำหรับทำให้รถหยุดสนิท ในกรณีต้องการหยุดจักรยาน

ถ้าใช้เบรคล้อหน้าเพียงอย่างเดียวหรือกำเบรคล้อหน้าก่อนรถมักจะปัดหรือสะบัดล้มครับ

เบรคในสถานการณ์ฉุกเฉินต้องซ้อมหรือหัดสักนิดเวลาเจอของจริงจะได้ไม่ตื่นเต้นหรือประหม่าครับ หาทางว่างๆ โล่งๆ ที่ไม่มีรถยนต์ใช้เส้นทาง หรือรถยนต์น้อยเช่นถนนในหมู่บ้านก็ได้ครับ ปั่นฯ ให้ได้ความเร็วระดับหนึ่งแล้วฝึกหยุดกระทันหันให้ชินก่อนครับ จะได้ทราบอาการของรถเวลาเบรคกระทันหันแล้วเป็นอย่างไร หรือจะแก้ไขสถานการณ์อย่างไรครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: แนะนำวิธีใช้ V- Break หน่อยครับ เวลาเบรกรู้สึกกลัวๆ

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

แนะนำให้ฝึกใช้เบรคหน้าให้มาก ให้คล่อง ทั้งวีและดิสค์เบรคครับ

เพราะเบรคหน้าเป็นเบรคที่มีประสิทธิภาพ ทั้งการหยุดรถและควบคุมทิศทาง เหตุที่เรากลัวจนไม่ใช้เบรคหน้าเพราะใช้มากไปแล้วเหาะข้ามแฮนด์ แต่ถ้าใช้เป็นจะสามารถหยุดรถได้ในระยะทางสั้นมาก

ตรงกันข้ามกับเบรคหลังที่มีประสิทธิภาพต่ำ เพราะเมื่อรถเบรคน้ำหนักจะถ่ายมาที่ล้อหน้า ล้อหลังลอยไม่กดพื้น จึงไม่มีกำลังที่จะหยุดรถแม้ล้อหลังจะหยุดหมุนก็ตาม

สิ่งที่เลวร้ายกว่าหากล้อหลังล็อค ก็คือรถปัดเพราะล้อไม่หมุน ไม่สามารถควบคุมทิศทางได้ ในหลักสูตรขับขี่มอเตอร์ไซค์ทุกหลักสูตร จะสอนให้ใช้เบรคหน้ามากกว่าหลัง มีการทดสอบให้ดูระหว่างเบรคหน้าอย่างเดียวกับเบรคหลังอย่างเดียว พบว่าเบรคหน้าหยุดได้สั้นกว่าเท่าตัว และไม่มีอาการรถส่ายด้วย

ลองดูว่าทั้งรถยนต์และมอเตอร์ไซค์ เบรคหน้าดีกว่าเบรคหลังเสมอ จักรยานก็เหมือนกัน หลายรุ่นให้จานดิสค์เบรคหน้าใหญ่กว่าหลัง ไม่เคยมีใครให้หลังใหญ่กว่าหน้ามาเลย เบรคเสือหมอบหลายรุ่นก็มีกลไกทดแรงให้ล้อหน้ามากกว่าล้อหลังด้วย

ฝรั่งเค้าเอาเบรคหน้าจักรยานไว้ซ้าย เพราะเค้าต้องการให้มือซ้ายเน้นควบคุมเบรคหน้าให้รถหยุด ขณะที่มือขวาเน้นเปลี่ยนลงเกียร์ต่ำเตรียมออกตัวครั้งต่อไป ขณะที่เปลี่ยนเกียร์มือขวาจะกำเบรคมากน้อยไปบ้างก็ไม่เป็นไร เพราะเบรคหลังมีผลน้อยมากอยู่แล้ว

ต่างจากมอเตอร์ไซค์ที่เอาเบรคหน้าไว้ขวา เพื่อบังคับให้มือขวาปล่อยคันเร่งแล้วจึงบีบเบรค เช่นเดียวกับรถยนต์ที่ให้ใช้เท้าขวาเหยียบเบรคหรือคันเร่งทีละอย่าง

หาที่ว่างค่อยๆ ฝึกใช้เบรคหน้าเพิ่มทีละนิด แล้วจะสามารถหยุดรถได้ระยะทางสั้นที่สุดครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
ting
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-5060-5016
team: UTC MTB Chonburi
Bike: หายเจ็บหลัง กลับมาขี่ต่อละครับ

โพสต์ โดย ting »

ตอบยากครับ เพราะการใช้เบรค ขึ้นอยู่กับประสบการณ์ และประเภทของยาง

ถ้ายางดอกเยอะๆ ใหญ่ๆ หนาๆ เบรคไปเถอะครับ หยุดแน่นอน ไม่มีปัด แม้จะเบรคบนทางลูกรังก็ตาม

แต่หากใช้ยางถนน คือดอกน้อยๆ เวลาเบรคอาจจะมีปัดออกขวา

การฝึกใช้เบรคหน้า สำคัญมาก เพราะเราไม่สามารถ เบรคได้เต็มแรง ไม่งั้นรถจะหยุดจนตีลังกาได้

วีเบรค จะมีข้อเสียคือ เนื่องจากมันจับที่ขอบล้อ ทำให้ระยะเบรคสั้นลง คือรถหยุดเร็ว หากกดแรงๆ แต่ข้อไม่ดีก็มีเยอะ เช่น มันหนักเกินไป หรือ หากเจอโคลนก็ไปไม่เป็นเลย เพราะทรายจะเข้าไปที่ผ้าเบรค จนเสียงดังระงม

ดิสเบรคจึงเข้ามาแทนที่ ถึงแม้จะจับที่จานดิส ซึ่งขนาดประมาณ 6 นิ้ว แต่ก็ได้แรงเบรคจากน้ำมัน ไม่ได้ใช้แรงจากสายเบรค เหมือน วีเบรค จึงทำให้เบรคได้เนียนกว่า และควบคุมรถได้ดีกว่ามาก เรียกว่า หากลงเขาสัก 3-5 กม เช่น เขาอีโต้ (ปราจีนบุรี) ไม่มีเมื่อยเมือเลย เพราะไม่ได้ใช้แรงกดจากมือเราโดยตรง

ทุกอย่างขึ้นอยู่กับการฝึกฝนครับ อุปกรณ์ดีไม่ได้ช่วยอะไรมากนัก หากขาดทักษะในการใช้
kamolwat_t
ขาประจำ
ขาประจำ
team: amis
Bike: 16" Klein Pluse Comp '97 - 53 lemond zurich '97

โพสต์ โดย kamolwat_t »

เขาว่ากันไปหมดแล้วครับ

ระวังตกใจแล้ว บีบเบรคหน้าเต็มแรง ลอยข้ามแฮนด์จะดีมากครับ

เจอแยกก็ เตรียมลดความเร็วซะหน่อย เชียงใหม่เจอ มอไซค์ฝ่าไฟแดงตลอด บางทีมันก็จิ้มๆออกมาให้ชนล้อหน้าซะงั้น ผุ้หญิง คนแก่ กับแม่บ้านเนี้ยตัวดีเลย ชอบมักง่าย

ลองขี่บ่อยๆ ก็กะนน.เบรคได้เองครับ :twisted:
Sport Science 27' CPEC
kobfujar
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bridgestone DiamondRock ชมพู-ดำ(เก่าๆ)
ตำแหน่ง: ถ.ประชาชื่น ต.บางเขน อ.เมือง จ.นนทบุรี

โพสต์ โดย kobfujar »

ส่วนใหญ่..ผมจะใช้เบรคหน้าผสมเบรคหลัง..นะครับ มีบ้างบางครั้งที่ใช้เฉพาะเบรคหน้า หรือ เบรคหลัง

ใช่เลยครับ..ต้อง "ฝึกฝน" ไม่มีใครแนะนำได้ดีไปกว่าตัวเราเองต้องฝึกฝนครับ :) กดๆบีบๆไปบ่อยๆเดี๋ยวก็รู้จักรถของเราเอง :D
kornMTB
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: O8162658O1
Bike: I love Mini(451)/DAHON

โพสต์ โดย kornMTB »

เบรคหลัง ลดความเร็ว

เบรคหน้า หยุดรถ :D
"ระวัง ความคิด มันจะกลายเป็น คำพูด
ระวัง คำพูด มันจะกลายเป็น การกระทำ
ระวัง การกระทำ มันจะกลายเป็น นิสัย
ระวัง นิสัย มันจะกลายเป็น สันดาน"
HerO No.9
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 09x-x8x3x0x
team: @IsBkk (At East Bangkok)
Bike: พังพอน

โพสต์ โดย HerO No.9 »

ผมก็เหมือนท่านข้างบนครับ เบรคหลัง ผมใช้ชลอ เบรคหน้า ใช้หลังจากชลอแล้วต้องการให้หยุด

โดยส่วนตัว หากวันไหนดูแล้วปลอดภัย รถลาไม่มี สถานที่เอื้ออำนวย ก็จะหัดใช้แต่เบรคหน้าหยุดรถ
ฝึกเอาไว้จะได้ชินครับ เวลาฉุกเฉิน กำเบรคจริงๆหน้าจะได้ไม่คะมำ.. :lol:

เมื่อก่อนผม เคยใช้จักรยานมือสองจากญี่ปุ่น มันจะเป็น เบรคหน้าอยู่ขวา เบรคหลังอยู่ซ้าย
ทุกวันนี้ซื้อเฟรมมาประกอบเอง ก็ยังเซ็ท เบรคหน้าขวา เบรคหลังซ้าย อยู่เหมือนเดิม
ปั่นรถใครก็จะดูก่อนเสมอว่าเหมือนกันมั๊ย.. เพราะกลัวหัวทิ่ม..:D
แก้ไขล่าสุดโดย HerO No.9 เมื่อ 04 ก.ค. 2012, 08:23, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
จะเชยก็ช่าง จะช้าก็ช่าง แต่กรูก็ยังปั่น จักรยาน
No Fixed No Road No Fold Not Mini MTB Only
"ปั่นเหมือนกัน ไม่จำเป็นต้องคิดเหมือนกัน"
อมยิ้ม
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-5096117
team: ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพมหาวิทยาลัยบ้านสมเด็จเจ้าพระยา(SCC)
Bike: YT capra AL1 2015
ตำแหน่ง: โพธิ์สามต้น ฝั่งธนบุรี

โพสต์ โดย อมยิ้ม »

ดูวิดีโอนี้น่าจะเข้าใจวิธีการเบรคมากขึ้นนะครับ
[youtube]z820UnNKVHc&feature=related[/youtube]
ปั่นตามใจ ไม่ไหวก็จูง
เอ หมวกฟาง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ทีมหอยทาก ปั่นเล่นๆ อยู่แถวสมุทรสงคราม
Bike: DEAN

โพสต์ โดย เอ หมวกฟาง »

...vdo เข้าใจง่ายดีครับ :D

...รถผมจะตั้งเบรคหลังให้ไวกว่าเบรคหน้านิดนึง

เผื่อเวลามีอะไรตัดหน้ากระทันหัน แล้วเผลอกำเบรคสุดแรงสองมือ

เบรคหลังจะติดก่อนเบรคหน้านิดนึง กันไม่ให้ตีลังกาข้ามล้อไปครับ :mrgreen:
j.kaew
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 083-6835321
Bike: C.dale

โพสต์ โดย j.kaew »

สุดยอดดดดด
JADE555
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: อยากรู้ให้โทรมาถาม (- -")
team: CARBON ASS!!!
Bike: เหล็กมาร

โพสต์ โดย JADE555 »

ฝึกกำมือซ้ายช้าๆครับ เวลาเบรคก็ตั้งสติว่า "กำซ้ายหนอ"

ทางพุทธเขาเรียก "สัญญา" หรือสัญชาติญาณ

ปรกติถ้าตกใจ สัญญามันบังคับให้บีบเบรคแรงๆ ลองเปลี่ยนสัญญาใหม่ดูครับ

เรื่องกำเบรค ไปออกแนวพระธรรมไปได้ไงเนี่ย
ปั่นต่อไป จนกว่าตูดจะไหม้เป็นเถ้าถ่าน CARBON ASS TEAM

เฟรมบุบกลาง ยางก็แบน แฮนด์ก็หลุด
โซ่สะดุด ล้อสะบัด เฟืองก็แหลม
ยางนอกโล้น ขอบล้อแตก ยางในแพลม
สนิมแจม ลูกปืนร้าว รองเท้าพัง!!
hpc9max
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0846882113
team: รวมพลังคนวัดโบสถ์ พิษณุโลก
Bike: Fullsus
ตำแหน่ง: 86 หมู่ 1 ต.ท้อแท้ อ.วัดโบสถ์ จ.พิษณุโลก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย hpc9max »

ทำไมแค่เรื่องเบรคต้องเปนเรื่องใหญ่ ข้างหน้าก็มองเหนอยู่ ว่าควรจะหยุดรอมั้ย ก็เบรค แค่นั้น ในสมองผมไม่เหนจะต้องมาคิดว่ากลัวหรือไม่กลัวเลยครับ กลัวไม่เบรคมากกว่า

ไอ้ที่บอกว่าเบรคแล้วจะล้ม ขี่มาตั้งนานก็น่าจะรู้ว่าถ้าเบรคแค่ไหนจะล้ม เบรคแค่ไหนรถจะล้อตาย จริงๆนะฮ่ะ

ไม่ได้กวนประสาทนะแต่งงๆ
ไปถีบรถเล่นกันมั้ย
ASDfasdfASDF
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ASDfasdfASDF »

ผมใช้เบรคหน้าด้วยเหตุผลเพราะว่า จะได้เสียเท่า ๆ กันกับเบรคหลัง มาทราบทฤษฏีภายหลังอ้อเบรคหน้าสำคัญ
koeravit
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 054644334
Bike: กำลังหาอยู่เอาไว้ปั่นไปโรงเรียน

โพสต์ โดย koeravit »

hpc9max เขียน:ทำไมแค่เรื่องเบรคต้องเปนเรื่องใหญ่ ข้างหน้าก็มองเหนอยู่ ว่าควรจะหยุดรอมั้ย ก็เบรค แค่นั้น ในสมองผมไม่เหนจะต้องมาคิดว่ากลัวหรือไม่กลัวเลยครับ กลัวไม่เบรคมากกว่า

ไอ้ที่บอกว่าเบรคแล้วจะล้ม ขี่มาตั้งนานก็น่าจะรู้ว่าถ้าเบรคแค่ไหนจะล้ม เบรคแค่ไหนรถจะล้อตาย จริงๆนะฮ่ะ

ไม่ได้กวนประสาทนะแต่งงๆ

เอิ่ม นะมักจะมีคนไม่ชอบอยู่เรือ่ยก็ไม่เข้าใจ ผมก็แค่ยกตัวอย่างครับ ผมก็แค่อยากรุ้อย่างกับเด็กเล็กวิ่งตัดหน้าเนี้ย อ่าครับ มันจะเห็นไหม = = คนเรามีอะไรไม่รู้ก้ถามสิครับ พอไม่ถามก็จะไม่รู้อย่างนั้นเรื่อยๆ

ผมแค่เข้ามาถามแค่นี้ไม่เห็นต้องขนาดนี้เลยไม่เข้าใจ = = คนเราไม่ได้เหมือนกันหมดทุกคนนะครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”