ดุมเสือภูเขา กับดุมเสือหมอบ มันต่างกันอย่างไรเหรอครับ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
ospop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: JOY & JAM
Bike: MERIDA TFS300D GT สีแดง

ดุมเสือภูเขา กับดุมเสือหมอบ มันต่างกันอย่างไรเหรอครับ

โพสต์ โดย ospop »

ผมมีแต่เสือภูเขา ไม่มีเสือหมอบ
สงสัยว่าเทคโนโลยีดุมมันต่างกัน หรือเหมือนกันอย่างไรบ้างครับ
ดุมเสือหมอบมันลื่นกว่า แล้วมันมีคลิกเหมือนล้อเสือภูเขามั้ยครับ
ลูกปืนมันมีทั้งตลับ หรือเรียงเม็ด เหมือนเสือภูเขามั้ยครับ

คลิก ของเสือภูเขาเท่าที่ผมทราบก็จะดีตอนขึ้นเขา ขึ้นเนินจะทำให้ปั่นเบาขึ้น แต่ถ้าทางเรียบก็ใช้แรงเท่าเดิม ปล่อยฟรีก็ไม่ได้ไกลมาก ต้องปั่นตลอด

:P
รูปรายงานทริปแทร็ค แบบ PoP pOp กับ จอย แอนด์ แจม

ขี่จักรยานไปก่อนนะตัวเธอ.......
Ekapong
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-130-0961
team: EN-BIKE
Bike: GT , RIDLEY , HARO
ติดต่อ:

Re: ดุมเสือภูเขา กับดุมเสือหมอบ มันต่างกันอย่างไรเหรอครับ

โพสต์ โดย Ekapong »

ดุมหมอบหลังกว้าง 130 mm mtbกว้าง 135 mm

คลิกมากๆมันช่วยเวลาปล่อยขาฟรีแล้วเริมปั่นใหม่จังหวะวืดมันสะสั้น
มันไม่ได้ช่วยเรื่องขึ้นเขาสักเท่าไร
ร้าน EN-BIKE @ ซอยพหลโยธิน 87 (ทางเข้าเมืองเอก-มหาวิทยาลัยรังสิต)
เวลาทำการ 10.00 น. -18.00น. หยุดวันอาทิตย์ครับ
แวะชมสินค้า Enbike Online คลิกเลย! >>>> http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=288 <<<<
Facebook ของทางร้าน ติดตามข่าวสารได้ที่นี่เลย ! ---> http://www.facebook.com/enbike
snipes46
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0898301396
team: บ่อน้ำมันฝาง
Bike: GIANT ATX-7

Re: ดุมเสือภูเขา กับดุมเสือหมอบ มันต่างกันอย่างไรเหรอครับ

โพสต์ โดย snipes46 »

รอฟังด้วย อยากรู้ๆๆ
cirus
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: LA Redline

โพสต์ โดย cirus »

ความกว้างของดุมต่างกันครับ MTB กว้างกว่า แถมในบางตัว ของ MTB จะแน่นความแข็งแรงมากกว่า เพราะต้องบุกตะลุยกว่า
จำนวนคลิ๊กจะช่วยเรื่องการปั่นต่อจากฟรีขา ยิ่งคลิ๊กมาก ความต่อเนื่องจะสูง คลิ๊กน้อยจะมีกระตุก แบบว่ามันวืดมากกว่า หุหุ.. :lol:
ตามหาเฟรมหมอบ Size 58+ ครับ
รับงาน Web application Programming ทุกประเภท
TRIP TIME : 1 Hr. TRIP DISTANCE Normal : 30 Km. Week-end : 55-70 Km.
MAXIMUM SPEED : 52.22 Km./Hr. AVERAGE SPEED : 27.16 Km./Hr.
ospop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: JOY & JAM
Bike: MERIDA TFS300D GT สีแดง

โพสต์ โดย ospop »

แล้ววัสดุภายในที่ทำ เป็นอย่างเดียวกันมั้ยครับ
เช่นลูกปืนเล็ก ใหญ่ กลม แข็งแรง
รูปรายงานทริปแทร็ค แบบ PoP pOp กับ จอย แอนด์ แจม

ขี่จักรยานไปก่อนนะตัวเธอ.......
cirus
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: LA Redline

โพสต์ โดย cirus »

โครงสร้างภายในก็ต่างกันตามการออกแบบของแต่ละยี่ห้อครับ แต่หลักๆมันจะประมาณลูกปืนเรียงเม็ด ตลับ และแบริ่งครับ
บางเจ้าก็จะมีเซรามิค นู่นนี่นั่น ครอบ ยึดโครงอะไรประมาณนั้นครับ หุหุ.. :lol:
ตามหาเฟรมหมอบ Size 58+ ครับ
รับงาน Web application Programming ทุกประเภท
TRIP TIME : 1 Hr. TRIP DISTANCE Normal : 30 Km. Week-end : 55-70 Km.
MAXIMUM SPEED : 52.22 Km./Hr. AVERAGE SPEED : 27.16 Km./Hr.
nc24
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0836495342
team: fusion garneau BF7D KU bicycle Club
Bike: garneau gennix r1
ตำแหน่ง: fusionbike ประชานิเวศ1

โพสต์ โดย nc24 »

สงสัยด้วยคนครับ :D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”