(NO FAKE)*** วิธีดูอะไหล่คาร์บอน COPY *** update 16/04/2556

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

รูปประจำตัวสมาชิก
Art_Project
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-843-7655
team: www.Trialbikez.com
Bike: trial : Koxx Foxx 20" ,Road : colnago prima
ติดต่อ:

(NO FAKE)*** วิธีดูอะไหล่คาร์บอน COPY *** update 16/04/2556

โพสต์ โดย Art_Project »

** UPDATE **
16/04/2556

3T LTD

แฮนด์กับหลักอาน เป็นคาร์บอน UD ทำเหมือนมาก โดยเฉพาะหลักอาน เหมือนมาก แต่ที่กล่องจะไม่มี บาร์โค๊ด ครับ
ส่วน Stem ยังคงเป็นคาร์บอน 3K งานทำสีเหมือนเดิม

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ก่อนอื่นต้องอธิบายรายละเอียดเล็กๆน้อยๆก่อนนะครับ

(ถ้าท่าน admin เห็นไม่สมควร กรุณาลบได้เลยครับ)

ไม่ได้จะแสดง POWER อะไรนะครับ อยากให้หลายๆคนได้รู้ความจริงว่ามันมีของเลียนแบบจริงๆอยู่มากมาย แม้กระทั้งร้านค้าออนไลน์ยังเอามาขายกันเลย....
อาจจะเป็นข้อมูลสำหรับบางท่านที่ไม่มีความรู้ด้านนี้ไม่มากก็น้อย คนเราหาชาวกินค่ำ กว่าจะได้เงินมาแต่ละบาท มาโดนพวกชั่วๆหลอกเอาซะงั้น....

ถ้าขายของ COPY แล้วมีความบริสุทธิ์ใจ ก็บอกเค้าไปครับว่า COPY ผมก็ไม่ผิดหรอก มันอยู่ที่เจตนา..มากกว่า
แต่ไอ้พวกที่ขายแล้วไม่บอก... แล้วยังขายราคาเกือบเท่าของจริง มันยังไงกันแน่...คิดต่อกันเอาเองครับ

ช่วงนี้มีมือดี นำของ COPY เข้ามาขายกันเยอะมากๆ แต่ไม่ชอบแจ้งความจริง คนที่ซื้อไปหลายคนโทรมาคุยมาบ่นให้ผมฟังเยอะมากๆ เกี่ยวกับพฤติกรรม ของพวกเห็นแก่ตัว หลอกเช้าบ้านเขาไปวันๆ ขายของปลอมในราคาเกือบจริง แหม่...
Stem bontrager xxx 3,150 บาท ทำไปได้
หลักอาน FSA 2,750 รวยไปแล้ว

เอาหละมาเข้าเรื่องกันครับ
(ผิดพลาดประการใด ชี้แนะ เสริมได้ครับ)

ก่อนอื่นมาทำความเข้าใจเกี่ยวกับชนิดของคาร์บอนกันก่อนครับ
คาร์บอนมีหลายชนิด ซึ่งมีคุณสมบัติที่แตกต่างกันไป โดยทั่วไปแบ่งประเภทของคาร์บอนตามลวดลายที่เกิดจากการนำเส้นใยมาถักทอ ซึ่งที่นิยมใช้ในอุตสาหกรรมผลิตเฟรมจักรยาน
คือ ลาย 1K, 3K และ 12K จำนวน K บอกให้ทราบถึงจำนวนเส้นใยที่นำมาถักในแต่ละแถว ดังนั้น ลาย 1K จะมีขนาดของตารางที่เล็กที่สุด ( ประมาณ 1 ม.ม.) ลาย 3K จะมีลายตารางที่ใหญ่ขึ้นมา ( ประมาณ 3 ม.ม.) และลาย 12K จะมีขนาดตารางใหญ่ที่สุด ( ประมาณ 12 ม.ม. ) ตามรูปข้างล่างนี้

คาร์บอน 1k เส้นใยลายถักที่เล็กที่สุดในขนาดนี้ (ใช้ทำเฟรม pinarello รุ่นสูงๆ)
รูปภาพ

คาร์บอน 3k ที่พบเห็นกันได้ทั่วไป หาได้ง่ายมาก
รูปภาพ

คาร์บอน 12k เส้นใหญ่มากๆ
รูปภาพ

คาร์บอน Uni-Directional หรือ (UD) คาร์บอนประเภทนี้ สามารถนำเข้าได้เฉพาะประเทศที่อยู่ในเคลือของ NATO (มันเป็นเทคโนโลยีทางทหาร เอาไปทำอากาศยาน อาวุธ ฯลฯ) จีนไม่ได้อยู่ในเคลือ NATO จึงพบเห็นได้น้อยมาก แต่ก็มีการลักลอบเข้ามาอยู่ดี หรือลักลอบทำเลียนแบบ
รูปภาพ

เกือบทุกยี่ห้อในโลก ผลิตที่ Taiwan (ประเทศ China และ Taiwan เป็นฐานการผลิตจักรยานที่ใหญ่ที่สุดในโลก)

ของที่ไม่ผ่าน QC รอบแรกที่จะถูกคัดออกมา (จริงๆแล้วต้องเอาไปทำลายครับ แต่เงินทองมันไม่เข้าใครออกใครครับ)
ต่อมาก็จะมีพ่อค้ามาเลือกคัดไปขายต่ออีกที

(ไม่ผ่าน QC ในที่นี้คือ สีมีรอยขนแมว สีกระเทาะ สียด แทบจะมองไม่ออกครับ บริษัทหลักเขาเน้นคุณภาพครับ เล็กๆน้อยๆ เขาคัดออกหมด)

บริษัทที่พวกฝรั่งเค้าเคยจ้างทำ อย่างเช่น 3T, FSA, Bontrager, Ness, Northwave ฯลฯ

พี่จีนกลัวน้อยหน้า....กุก็ทำได้เฟ้ย.... ก็เริ่มมาทำ OEM .... แต่ว่าพักหลังๆ OEM เยอะมาก เพราะว่า มีโรงงาน OEM เป็นร้อยๆโรงงาน บางโรงงานก็คุณภาพดีมาก มีระบบทดสอบคุณภาพระดับสากล แต่บางโรงงานคุณภาพห่วยมากๆก็มี ต้องเลือกดูดีๆ

หลังจาก OEM เริ่มล้นตลาด บางโรงงานจึงได้หันมาทำ COPY ซะเลย บางโรงงานก็แค่คล้ายๆ บางโรงงานก็ เหมือนทั้งหมด...

ช่วงหลังๆนี่ ของ copy เต็มตลาดเลยครับ อย่างเช่น

3T,
Bontrager,
FSA,
Celvero,
Ness,
RaceFace,
Ritchey,
ITM,
PINARELLO,
EASTON,
Cinelli,
Specialized เป็นต้น

หลักในการดูของ copy ไม่ยากครับ รายละเอียดของงานจะต่างจากของจริงอย่างสิ้นเชิง
**** รวมรูปของ COPY ที่เคยผ่านมือผม ว่ามีรุ่นใดบ้าง ดูไว้เป็นความรู้จะได้ไม่โดนต้ม ****
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

ตัวอย่าง เช่น (FSA K-force)

***STEM FSA K-Force***

รูปภาพ

1. ของ COPY จะเป็นอลูเคลือบคาร์บอน จะมีลายคาร์บอนแค่ตรงกลาง.... ของแท้จะคาร์บอน3k ทั้งหมด
2. ของ COPY น๊อตเป็นเหล็ก ของแท้เป็น Titanium น้ำหนักต่างกัน ราวฟ้ากับเหว
3. ลายโลโ้ก้จะไม่คมชัดเท่าของจริง
4. COPY มีความยาวแค่ 90-100mm เท่านั้น ยาวกว่านี้ไม่มี
5. สกรีนไม่คมชัดเท่าของแท้ รายละเอียดของชิ้นงาน หยาบกว่ามาก

***Seatpost FSA K-Force***
รูปภาพ
----------------------------------------------
รูปภาพ

1. ของ COPY จะมีรูปแบบรูปทรง คล้ายๆกันหมด แค่จะ สกีนต่างยี่ห้อ (หลักอานตรง ข้อต่อด้านบนเป็นอลู)
2. ดูไม่ยาก.....สังเกตุที่หัวยึดอาน ความแตกต่างมีมาก
3. ของ COPY ตัวซ้ายล่าง มีปัญหาเรื่องล๊อคไม่อยู่ เพราะว่าเป็น COPY รุ่นแรกๆ
4. ตัวล๊อคอาน ของแท้จะมี ยี่ห้อ FSA อยู่

*** FSA k-force COPY ล่าสุดเหมือนมาก***
รูปภาพ
ตัวนี้เหมือนมาก ตรงหมอนตัวล๊อคอาน จะไม่มี FSA เขียนอยู่ (แต่บางอันก็มี) สกรีนไม่คมชัดเท่าของแท้

*** FSA SL-K COPY ***
รูปภาพ
รูปภาพ

*** Stem 3T LTD COPY***
รูปภาพ
รูปภาพ
ของ COPY เป็นงานทำสีให้มีลักษณะคล้ายคาร์บอน UD แต่จริงๆแล้วเป็นคาร์บอน 3k ดูจากจุดต่อกับซาง จะเห็นลายคาร์บอน 3k และมีความยาวเีพียง 80,90,100mm เท่านั้น
ของแท้ จะเป็นคาร์บอน UD เงางาม สวยใส ราคาแพงกว่ามาก หาดูได้จากเว็ปตัวแทนจำหน่ายครับ

*** 3T Ergosum LTD COPY***
รูปภาพ
เหมือนข้างบน เป็นงานทำสีซะส่วนใหญ่ แต่ก็มีบางโรงงานใช้คาร์บอน UD ทำเหมือนกัน

*** 3T Brezza II LTD COPY***
รูปภาพ

*** ถ้วยคอ Riychey WCS COPY***
รูปภาพ

*** ชุด Riychey WCS COPY***
รูปภาพ

*** Easton EC90 COPY ***
รูปภาพ
รูปภาพ
Stem ดูง่ายมาก เพราะว่าของจริงต่้างกันมาก.... ส่วนแฮนด์นั้น ส่วนมากจะเป็นงานทำสี เนื่องจากไ่ม่ใช่คาร์บอน UD จึงพยายามทำสีให้เหมือนเนื้อคาร์บอน UD ครับ :lol:

*** Bontrager xxx COPY ***
รูปภาพ
รูปภาพ
ตัวนี้ยอมรับว่าเหมือนมาก และ ดูรูปคงจะดูไม่ออกเลยทีเดียว ผมเคยเอาของแท้ๆมาเทียบดูแล้ว ดูยากมากๆครับต้องแกะฝาหน้าดูข้างในท่อ Stem หรือ ท่อต่อซาง ถึงจะดูออกได้ชัดเจน
ของแท้เป็นคาร์บอน UD ครับ ของ COPY เป็น 3k ซะส่วนใหญ่

*** Bontrager COPY ***
รูปภาพ
รูปภาพ

*** แฮนด์เสือหมอบ แบบเดียวกันแต่คนละลาย COPY***
รูปภาพ
รูปภาพ
แฮนด์พวกนี้จะมาในรูปแบบเดียวกัน เพราะว่าแรกเริ่มทำเป็น carbon OEM ครับ จะมี (Mold) ลักษณะเดียวกันซะส่วนใหญ่ พักหลังๆจึงมีการทำสีสกรีนยี่ห้อลงไป
สั่งเกตุความโค้งของแฮนด์ ของแท้จะเป็นแบบโค้ง ของ COPY จะเป็นแบบหักมุม

*** แฮนด์ MTB แบบเดียวกันแต่คนละลาย COPY***
รูปภาพ
รูปภาพ
นี่ก็เหมือนข้างบนครับ

*** หลักอาน แบบเดียวกันแต่คนละลาย COPY***
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

*** ขากระติก COPY***

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

*** Frame COPY ***
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

*** ล้อคาร์บอน COPY ***
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

*** Aluminium COPY ***
รูปภาพ
รูปภาพ

เดี๋ยวจะทำให้ครบทุกรุ่นเลยครับ ขอเวลาซักพัก....
รูปภาพ
[

หลักอาน ของจริงจะเป็น คาร์บอน 3k งานเนียนมากๆ คาร์บอน 3k เส้นใยเล็กกว่า ทำให้น้ำหนักเบากว่า
ของเลียนแบบ คาร์บอน 12k คาร์บอน เส้นใยใหญ่กว่าเยอะทำำให้น้ำหนักมาก + แข็งแรงมาก
ความแต่งต่างที่เห็นได้ชัดเจนคือ ลายคาร์บอนครับ ของจริงลายเล็กๆสวยๆ ของเลียนแบบลายใหญ่ๆเหมือนของผมครับ

****ของแท้**** (ขอยืมภาพจากท่าน R_ROM_D ครับ)
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

****ของเลียนแบบ****
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

หลักการที่ดูง่ายที่สุดคือ เรื่องของน้ำหนักครับ ของจริงเบากว่าพอสมควร
คนขายของจริงเขาจะชั่งน้ำหนักให้ดูกันอยู่แล้ว ถ้าของปลอมมันไม่บอกหรอกครับ ถ้ามันมีเจตนาจะหลอกคุณ

Ritchey ช่วงนี้มีมือดีนำเข้ามาขายกันในเว็ปของพวกเรามากขึ้น แล้วมันก็ COPY ซะเนียบเชียว ดูยากมากๆ

แฮนด์ของจริงจะเป็นลายคาร์บอน UD ชัดๆเลยครับ
รูปภาพ
ของปลอมด้านล่างเลยครับ คาร์บอน 3k แต่รุ่นใหม่ๆก็ทำมาเหมือนกัน แต่เป็นงานทำสีครับ ไม่ใช่คาร์บอน UD
รูปภาพ
รูปภาพ
หลักอานเลียนแบบ จะมีลักษณะคล้ายๆกันหมด แต่มาทำสีคนละแบบ
รูปภาพ

ของแท้เป็นแบบนี้ ดูที่หัวครับ
รูปภาพ
รูปภาพ

SET SL-K FSA
ของเลียนแบบหาดูในกระทู้ผมได้ครับ :lol: :lol:
หลักอาน ดูที่ฐานยึดหลักอานเป็นหลักครับ
รูปภาพ
รูปภาพ
สเต็มดูที่ฝาหน้า เป็นหลักครับ
รูปภาพ
แฮนด์ดูยากมาก 55555+ มันเหมือนขึ้นทุกวัน :?

สเต็ม bontrager xxx
ของจริง(สีดำ)จะโชว์ลายคาร์บอน UD (ถ้าสีขาวก็ทำสีบางๆครับ)เนียนๆ ครับผม
ของเลียนแบบก็ คาร์บอน 3k แต่เป็นงานทำสี งานไม่ค่อยละเอียดนัก แต่ก็ใช้ได้ครับ
(ของเลียนแบบสีดำ ผมยังไม่เคยสั่งมาครับ ยังไม่กล้าฟันธง ค่อยติดตามตอนต่อไปครับ)

หารูปของจริงมาเปรียบเทียบกับของปลอม จะเห็นได้ชัดเลยครับ

ยกตัวอย่าง วิธีดู stem ครับผม

รูปภาพ
รูปภาพ

ตรงด้านในจะเห็นได้ชัด รายละเอียดของงานค่อยข้างต่างกันอย่างสิ้นเชิง ของจริงกลมเก็บรายละัเอียดดีมาก (ของเลียนแบบ เป็นเหลี่ยม)

น๊อตของจริงจะเป็น titanium (ของเลียนแบบเป็นเหล็กครับ)

น้ำหนักต่างกันนิดหน่อย ของปลอม มีขนาด 80-90-100m เท่านั้น

**UPDATE 17/10/55**

FSA K-force สีใหม่
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

******Cervelo S5 COPY****
รูปภาพ
รูปภาพ

********Time rxrs********
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

*******BMC SL01********
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

********** Cervelo R5 **********
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

********** Specialized McLaren Venge **********
รูปภาพรูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

ท่านใดมีข้อมูลอะไรเพิ่มเติมได้นะครับ เพื่อสังคมที่น่าอยู่ครับ :D
แก้ไขล่าสุดโดย Art_Project เมื่อ 16 เม.ย. 2013, 12:20, แก้ไขแล้ว 38 ครั้ง
ประวัติ,วิธีเล่นและกฏกติกา Trialbike นำเสนออุปกรณ์ในการเล่น NEON, BECAUSE,BORN, ECHO>>> กดที่นี่ <<<

จำหน่าย Trialbike , StreetBike FB :TrialbikeZ << คล๊ิกขวา OPEN
การค้าขายอย่าได้หวังแต่ผลกำไร ควรหวังให้ได้มาซึ่งใจคน ~อิมซัมอ๊ก ยอดพ่อค้าหัวใจทรนง~
oceanjohn
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ชมรมจักรยานเพื่อมิตรภาพ.....งาช้างดำ น่าน
Bike: Nich Kem

Re: (NO FAKE)*** วิธีดูอะไหล่คาร์บอน COPY ***

โพสต์ โดย oceanjohn »

ขอบคุณมากครับ
ได้ความรู้มากมาย
เวลาไปซื้อต้องดูดีๆแล้วครับ...
ZeRoHero
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0836084250
team: DZG : Dream Zone Generation
Bike: RockMan slate3 bike
ตำแหน่ง: 90 โชคชับ 4 (54) ลาดพร้าว กรุงเทพ
ติดต่อ:

Re: (NO FAKE)*** วิธีดูอะไหล่คาร์บอน COPY ***

โพสต์ โดย ZeRoHero »

สุดยอดเลยครับ :D :D :D :D
Life Cycles DZG

"All in or Nothing"

อึ่ง76
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: http://line.me/ti/p/Wbu783rqMV
team: SOIDAO CYCLING
Bike: cannondale
ตำแหน่ง: สอยดาว . จันทบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย อึ่ง76 »

ต้องใช้กล้องส่องพระดูมวลสาร
WILL STRONG MORE THAN .[/color]
ที่นี่สอยดาว
https://www.facebook.com/soidaomtb

LINE ID eung76
http://line.me/ti/p/Wbu783rqMV
@เสือตาขุน@
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 091823444
team: Fuji Let's Bike Thailand
Bike: FuJi SsT 1.1 2012 s-works newtarmac 2015 s-works venge cavendish
ตำแหน่ง: https://www.facebook.com/narunat.chuphet.3

โพสต์ โดย @เสือตาขุน@ »

ขอบคุณ มาก ครับ :D
ไม่ว่าจะสูงเท่าไหร่ก็ร่วงหล่นลงมาได้ทุกครั้ง เเล้วจะถูกลืมไปในกาลเเละเวลา..

I LIVE SURATTHANI SURATTHANI CYCLING TEAM

~ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว~
เสือกุ๊ก
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 082-1777199
team: มือใหม่ ยังไม่มีครับ
Bike: Jamis Dragon como * KHS Easton Alite 4000 * Dahon Archer P18
ตำแหน่ง: bangkok

โพสต์ โดย เสือกุ๊ก »

-*- แย่จัง ยังไงก็ดูลำบาก ;)
Bubike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ศิลปินเดี่ยว
Bike: Orbea, Merida

โพสต์ โดย Bubike »

ได้ความรู้เพิ่มอีกแล้ว ขอบคุณครับ
Mountain Bike マウンテンバイク。
ที่กว้างใช้ len แคบ ที่แคบใช้ len กว้าง จำเค้ามาต่อ

วันนี้คุณยิ้มแล้วหรือยัง...ยิ้มวันละนิดจิตแจ่มใส
parajumper
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815488321
team: Free Lander
Bike: Mongoose,Scott,Rotwild,Gt,Trigon mtb/road,Csk,Merida Flx/O.Nine

โพสต์ โดย parajumper »

:mrgreen: ดีๆๆ
- ครอบครัว
- การงาน
- ปั่นจักรยาน
เพียงพอสําหรับผมแล้ว.
O'Pern
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-813-6627
team: Authentic Bike Packer / Travelling Solo
Bike: ธนูไฟ
ตำแหน่ง: Bkk, TH
ติดต่อ:

โพสต์ โดย O'Pern »

โชคดีที่ไม่มีตังค์
fear is a mind killer
Frogman_twin
ขาประจำ
ขาประจำ
team: KCC, DEEP TEAM
Bike: Klein

โพสต์ โดย Frogman_twin »

ขอบคุณความรู้ดีๆที่นำมาฝากกันครับ :D
ไม่ต้องประสบความสำเร็จทุกอย่าง แต่สิ่งที่เลือกทำขอให้ทำให้เต็มที่น๊ะลูก
Art_Project
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-843-7655
team: www.Trialbikez.com
Bike: trial : Koxx Foxx 20" ,Road : colnago prima
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Art_Project »

เดี๋ยวจะัทำรูปมาใหม่ครับ ให้ดูง่ายขึ้น ตอนนี้ไม่ค่อยมีเวลาครับ รออีกซักหน่อยนะครับ :D
ประวัติ,วิธีเล่นและกฏกติกา Trialbike นำเสนออุปกรณ์ในการเล่น NEON, BECAUSE,BORN, ECHO>>> กดที่นี่ <<<

จำหน่าย Trialbike , StreetBike FB :TrialbikeZ << คล๊ิกขวา OPEN
การค้าขายอย่าได้หวังแต่ผลกำไร ควรหวังให้ได้มาซึ่งใจคน ~อิมซัมอ๊ก ยอดพ่อค้าหัวใจทรนง~
พลาย
ขาประจำ
ขาประจำ
team: สุดแต่ขาจะพาไป
Bike: la,bf,af,amf6

โพสต์ โดย พลาย »

:D :D :D ขอบคุณครับ :lol: :lol: :lol:
เสือชิณชล
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814724286
team: เสือสันป่าตอง
Bike: หมอบเทรค,กะแกรี่ ฟิชเชอร์

โพสต์ โดย เสือชิณชล »

:D ขอบคุณมากมายครับ
ปั่นด้วยใจ แล้วจะไปถึงจุดหมาย
sakurasong
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized Stumpjumper M5 ปี 2009, ARAYA Diagonale

โพสต์ โดย sakurasong »

ขอบคุณมากครับ

ดีนะผมเน้นแต่อลู ไม่ชอบคาร์บอน
thaicom
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-6207115
team: ไร้สังกัด แต่บัตรอยู่อุตรดิตถ์
Bike: LA & wheeler 6980
ตำแหน่ง: thaicom.co.th@hotmail.com
ติดต่อ:

โพสต์ โดย thaicom »

ชัดเจนแจ่มแจ้งครับ :D :D :D
เก่งไม่กลัว กลัวขยัน ^_^
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”