ช่วยด้วยครับพี่น้อง ตัวต๊าปเกลียวหักคารู

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Jord at Rayong
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Klein, Trek, Conalgo

ช่วยด้วยครับพี่น้อง ตัวต๊าปเกลียวหักคารู

โพสต์ โดย Jord at Rayong »

เอาเฟรมไปชุบโครเมียมมาครับ แล้วลืมปิดรูเล็กๆ ที่มีไว้ปรับระยะล้อหลังตรงดรอปเอาท์ (เฟรมเสือหมอบโบราณ) เลยต้องต๊าปเกลียวใหม่
ปรากฏว่าตัวต๊าปหักคารู เรื้อเวทีมานาน โรงกลึงแถวบ้านบอกไม่มีเครื่มือทำ รูก็นิดเดียว จะเชื่อมหัวหรืดใช้ตัวถอนก็ไม่ได้ เศร้ามากมาย

ท่านผู้ใดมีโรงงานที่ทำงานนี้ได้ หรือรู้จักร้านที่รับถอนต๊าปหักบ้างไม๊ครับ โดยเฉพาะเครื่อง EDM

ช่วยหน่อยนะครับ ถือว่าทำบุญคนบ้ารถจักรยานเหมือนกัน :P ขอบคุณมากดรับ
วัฒน์ จันดี_008
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815360903
team: FS จันดี
Bike: ํํYeti SB100 / Trek Emonda SL6 Disc
ติดต่อ:

Re: ช่วยด้วยครับพี่น้อง ตัวต๊าปเกลียวหักคารู

โพสต์ โดย วัฒน์ จันดี_008 »

ลองติดต่อ Mr.nuad ดูครับ
คุณหนวด 081-852-0079 สุขุมวิท91
-- YT Jeffsy Carbon / Trek Emonda SL6 Disc --
สมาชิก
สมาชิก

Re: ช่วยด้วยครับพี่น้อง ตัวต๊าปเกลียวหักคารู

ขอบคุณนะครับ ท่านอื่นๆมีอะไรจะแนะนำอีกก็เชิญเลยนะครับ
โอ๊ตนนท์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0878229217
team: กลุ่ม รวมมิตร
Bike: mongoose tyax elite pro2005&2007,jamis draka xc pro,fishbone bigass,LA X-Limited,Stark str trial,Intense M1,Bromton
ตำแหน่ง: 117/56 ม 5 ซ ไพลินสนธิ ต บางกระสอ อ เมือง จ นนทบุรี 11000

โพสต์ โดย โอ๊ตนนท์ »

:? :? เหล็กตัวต๊าป แข็งซะด้วยสิ..เท่าที่ผมคิดได้คือ ใส่ยึดกับแท่นเจาะ..แล้วเจาะเกลียวใหม่...แล้วค่อยมาต๊าปใหม่..แต่คงยากน่าดู..ถ้าเจาะเอียงหน่อยนึง แย่เลย.. :oops: :oops:
กระทู้ทริปยาวๆที่สุดในชีวิตของผม..มาเดินทางไปพร้อมกับผมได้ที่กระทู้นี้..กด...ภาพประกอบหนังสือ ทิเบตสองขา จากแดนไทย สู่หลังคาโลก..
หยุดปั่นสักวัน ไปเที่ยวงานเทศกาลโยเกิร์ต บนหลังคาโลกกันเถอะ..กด..Shoton Festival เทศกาลโยเกิร์ต..
แม่อุ๊
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย แม่อุ๊ »

รูปภาพ
เจองานหิน ลองวิธีนี้ดูเผื่อโชคดี
ปกติตัวต้าปเกลียวจะมีร่องคายกาก
เอาสกรูยันเพลามาเจียให้แหลมเฉียงๆแล้วใส่เกลียวย้อนกลับด้านที่ทำตัวต้าปหักเพื่อให้ตรงแหลมๆสอดเข้าไปอยู่ในร่องที่ว่า
ถ้ายังมีเกลียวเดิมอยู่ดอกต้าปไม่น่ากินแน่นมาก ก็น่าจะพอช่วยพาให้หมุนออกได้
ไฟล์แนบ
dropout screwer.jpg
dropout screwer.jpg (52.41 KiB) เข้าดูแล้ว 13191 ครั้ง
Chap^
สมาชิก
สมาชิก
team: ปั่นไปกับเขานั่นแหละ
Bike: Motiv Cromoly

โพสต์ โดย Chap^ »

ผมมีอยู่ 2 วิธีจะแนะนำครับ
1 เอาตัวต๊าปเกลียวส่วนที่เหลือไปเจียรให้แหลมๆ ทำเป็นสกัด แล้วก็ใช้ค้อนมาตอกสกัด เอาส่วนที่คารูอยู่ออก
2 ใช้ตู้เชื่อมอาร์ก้อนแต้มตัวต๊าปเกลียวที่หักคาให้เป็นเม็ดกลมๆเท่าเม็ดถั่วเขียว แล้วก็ใช้คีมล็อก ค่อยๆคีบ แล้วหมุนซ้ายที
ขวาที และหยอดน้ำ้ำมันหล่อลื่นด้วยนะครับ หมุนเรื่อยๆใจเย็นเดี๋ยวก็ออก
ไม่ต้องปั่นให้เร็วอย่างใครเขา... จงปั่นเอาเท่าที่เราจะปั่นไหว
ท่าที่ปั่นไม่จำเป็นต้องเหมือนใคร แค่ปั่นไปให้ถึงฝัน...เท่านั้นพอ
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณมากครับ อธิบายพร้อมมีรูปประกอบด้วย นับว่าตั้งใจช่วยเหลือกันจริงๆ นับถือๆ

แต่ผมโชคไม่ดี ที่ดอกมันหักตอนที่อีกนิดเดียวก็จะโผล่มาอีกข้างแล้วอ่ะครับ :oops: ไม่มีรูให้ใส่เลย แต่ต่อให้มีรูก็คงจะลำบากครับ เพราะโครเมียมหนาปึ๊ก ไม่สามารถทะลวงรูได้ ส่วน plasma weld นี่ดูเหมือนว่าจะใหญ่กว่าขนาดรูอ่ะครับ

ตอนนี้สั่งซื้อตัวถอนไปแล้วครับ แต่ตัวเล็กๆอย่างนี้โอกาสสำเหร็จ 50/50 ถ้าไม่สำเหร็จ คงต้องบากหัวโดยใช้หัวเจาะพิเศษ แล้วใช้ไขควงแข็งๆลองคลายออกมาอย่างคุณ chap ว่า ถ้ายังไม่สำเหร็จอีก ก็ต้องหา pulse EDM แล้วหล่ะครับ แต่เขาจะรับงานหรือเปล่าต้องว่ากันอีกทีนึง งานนี้ใช้กรดไนตริกไม่ได้ เพราะเฟรมเป็นโครโม

มิน่า ฝรั่งมันเขียนในขั้นตอนถอนต๊าปว่า ขั้นที่1 ให้ถอนหายใจยาวๆ แล้วพูดว่า %#%^*€¥ เพื่อให้จิตใจสบาย ก่อนเริ่มขั้นตอนต่อไป :lol:
joomgt
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย joomgt »

เหมือนว่าเคยหักแล้วเอา สว่านไฟฟ้าแบบที่ตั้งให้หมุนด้านไหนก็ได้ ตั้งให้หมุนกลับด้าน เอาดอกสว่าน หรือเหล็กกลมแท่งเล็กๆที่ไม่ใช้ เจียรปลายให้แบน เว้าเป็นปากฉลามเล็กๆ จิกเข้าไป จับสว่านกดย้อนจากอีกด้านจะง่ายกว่าถ้ามุมสามารถทำได้ พอย้อนขึ้นมาจนเห็นหัวก็ใช้คีมล็อกจับหมุนออก :) :) เคยคล้ายกันยกไปโรงกลึง เค้าเจาะตัวน้อตแล้วเอาตัวเจาะนำเล็กจิกเข้าไปขันออกครับเห็นทำอย่างง่ายเลยเสียไป 40 บาท แต่ไม่รู้ว่าตอกต๊าบเกลียวนี่เจาะได้ไหม
ขาแรงเชิญทางอื่น ขาหื่นเชิญทางนี้ อิอิ
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณครับ ปัญหามันอยู่ที่ความเล็ก กับความแข็งนี่แหละครับ สว่านโคบอล์ทเท่านั้นที่พอจะเจาะเข้า แต่รูดันมาเล็กนิดเดียวอีก
ถ้าตัวถอดไม่ได้ผล สงสัยได้ไปขอแบ่งหัวbit กรอฟันที่ทำจาเเพชรสังเคราะห์จากหมอฟันข้างบ้านมาบากหัวกันล่ะครับพี่น้อง
สับถังเก่า
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-1987-5730
team: ทีมกระทรวงสาธารณสุขค่ำวันธรรมดาและเช้าบ่ายวันอาทิตย์
Bike: สับถังเก่า ๆ
ตำแหน่ง: งามวงศ์วาน
ติดต่อ:

โพสต์ โดย สับถังเก่า »

งานนี้น่าสนใจ เอาใจช่วยให้ถอนออกได้เร็ววัน...

จะว่าไปตัวปรับระยะตรงตรงหางปลานั้น ไม่มีก็ยังใส่ล้อขี่ได้ตามปกติอยู่
(หากไม่ไปกดบันไดโหดร้ายทารุณเกินไป)

:D :D :D
ห้างหุ้นส่วนจำกัด ไทยหุ้มลวด
ลวดมัดปากถุง, ลวดหุ้มพลาสติก, ลวดมัดสายไฟ, ลวดมัดของ
ริบบิ้นลวด, ลวดสี, ลวดฟอยล์, ลวดเงา, ลวดกระดาษ - twist tie

เคเบิ้ลไทร์ คุณภาพ ราคาส่ง
ลวดสลิงหุ้มพลาสติกและอุปกรณ์
bam007
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818620755
Bike: merida

โพสต์ โดย bam007 »

เคยได้ยินว่า เจาะรูที่ดอกต๊าบแล้วตามย้อนเกียวเอาน๊อตที่เกียวตรงข้ามกันขันออก
ที่นี้ของคุณคงยากเพราะมันเล็กที่จะต๊าบซ้อน
สมาชิก
สมาชิก

สำเหร็จแล้วครับ :mrgreen: หล้งจากหาข้อมูลอยู่พักใหญ่ๆ หลังจากเลือกวิธีที่คิดว่าดีที่สุด หาร้าน ส่งไปทำ เฟรมที่เป็นที่รักก็กลับมาสวยเหมือนเดิมโดยไม่บอบช้ำแต่อย่างได กระทู้ตกแล้ว แต่มา update เอาไว้ เผื่อใครเจออย่างนี้บ้างแล้วค้นหาข้อมูล จะได้ประหยัดเวลาแก้ไข เพราะถ้าไปผิดทางมีโอกาสเสียหายครับ

สรุปเลยแล้วกันครับ ว่าถ้าเป็นเหล็กแข็งๆ รูเล็กๆ เนี่ย ต้องใช้เครื่อง Eelectro Discharge Machining หรือบ้านเราเรียก EDM หรือบางทีก็เพี้ยนไปเรียกเป็นเครื่อง wire cut สถานเดียวครับ เครื่องจะทำหน้าที่คล้ายสว่าน แต่ดอกมันเป็นประจุอีเล็กตรอนพลังงานสูงเจาะดอกต๊าปจนละลายเป็นไอ เวลาเจาะก็เจาะเฉพาะตรงแกนดอกต๊าปออก ครึ่งชั่วโมงท่านั้น หายเป็นรูเลย

เดรื่องตัด Plasma ใช้ไม่ได้นะครับพราะขนาดรูเล็กสุดที่เป็นไปได้คือ 4mm ถ้าใช้กับงานนี้สงสัยเกลียวละลายหายไปด้วย ส่วนวืธีอื่นๆก็คือเชื่อมพอกตัวต๊าปกับหัวน๊อตแล้วขันออกมา แ่เครื่องเชื่อมสำหรับงานเล็กๆขนาดนี้ต้องเป็นเครื่องเชื่อมเลเซอร์เท่านั้น พลาสมายังหมดสิทธิ์ ไม่ต้องพูดถึงเชื่อมวิธีอื่นๆ อันนนี้แพงกว่า edm และช่างต้องเก่ง

ส่วนวิธีอื่นๆไม่แนะนำครับ เพราะไม่ไดผล เช่นเครื่องถอนต๊าปนี่ไม่ต้องซื้อมาลองเลยสำหรับเกลียวขนาดนี้ ตอกออก เจียรออกก็พังเห็นๆ อ้อ ถ้าเฟรมเป็นอลู อาจลองใช้กรดดูก็ได้นะครับ

ขอให้ไม่ต้องมาเจอเรื่องนี้เลยเป็นดีที่สุดครับ :lol:
สมาชิก
สมาชิก

ทำแล้วครับ
ไฟล์แนบ
bianchi.JPG (47.28 KiB) เข้าดูแล้ว 12940 ครั้ง
dOnG
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Steel never die ! Reynolds 520

โพสต์ โดย dOnG »

ปัก
ฝากรูป เว็บฝากภาพ ฝากไฟล์รูป โหลดเร็วทันใจ ไม่มีวันหมดอายุ

http://image.ohozaa.com/main/
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”