ขอความเห็น gary fisher marlin 2010 ครับ เทียบกับ trek 4400

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

รูปประจำตัวสมาชิก
amscmu
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไม่มีทีมครับ ขี่คนเดียว เปรี้ยวคนเดียว เพราะคงตามคนอื่นไม่ทัน
Bike: "น้องมุก" Gary Fisher marlin 2010 สีขาวมุก

ขอความเห็น gary fisher marlin 2010 ครับ เทียบกับ trek 4400

โพสต์ โดย amscmu »

ผมตั้งงบไว้พอเล่น trek 4400 แต่ก็เพิ่มได้ ถ้ามันคุ้มจริงๆ (แต่จริงๆไม่อยากเพิ่ม) :mrgreen:

วันนี้ไปเห็น gary fisher marlin 2010 เข้าให้ สีขาวสวยปิ๊ง มีคนซื้อแล้วกำลังรอ up disc กับล้อ size 15.5 พอดีเลย (ผมสูง 163)

ก็เลยขอลองคร่อมดู แปลกแฮะ พอดีเลย :mrgreen: ทั้งๆที่ toptube ใน spec บอกยาวตั้ง 22.4 นิ้ว (แต่ผมลองวัดเล่นๆดู ได้แค่ 21.5 เอง, สงสัยวัดไม่ดี) คงเป็นเพราะ stem สั้นมั้ง แค่ 70 mm เอง

ก็เลยมาถามว่า frame GF marlin ตัวนี้ถ้าเทียบกับ trek นี่ควรเป็น series 4 หรือ 6 ครับ (ที่ร้านนึงที่ผมไปดู trek บอกว่าเฟรม GF advance นี่พอๆกับ trek series 6)

GF marlin ตัวนี้ 18000 ครับ คุ้มค่ามั้ยกับ 4000 บาทที่ต้องจ่ายเพิ่มจาก trek4400
http://fisherbikes.com/bike/model/marlin

http://www.probike.co.th/bike_view.php?bc_id=2&id=468

จุดที่ผมขัดใจเกี่ยวกับ GF ก็คือ เฟืองหลัง 9 speed ดันให้มาเป็น 11-32 เพราะ อัตราทดที่เกียร์ต่ำสุดตอนเอาไว้ปีนดอยนี่มันก็พอๆกับ trek เลย 8 speed 11-32T แต่ GF ได้ความเนียนกว่า ถ้า GF มาเป็น 11-34 ผมคงให้น้ำหนัก GF มากกว่านี้

ตอนนี้ผมดูอยู่ 3 ตัวครับ (เปลี่ยนไปเรื่อยๆโดยมี trek ยืนพื้น merida นี่ไปลองมาแล้ว ไม่ค่อยชอบ) :roll:
Trek 4400 14000 ถ้า up เป็น 27 speed ก้ บวกเพิ่มสองพัน
GT avalanche 2.0 disc น้ำมัน size s 16000
และ
GF marlin 18000

(ยังมีตัวสำรองแพงๆอีกเช่น kuma 5300 และ wheeler pro 20)

เอารูปให้ผบดูแล้ว ผบบอกว่า GF marlin สีขาวสวยเท่ รองลงมาก็ Trek ส่วน GT นี่เธอเฉยๆ ไม่พูดอะไร
ความจริงก็น่าจะทางสะดวกเนาะ แต่ปัญหาคือ ผมไม่ได้บอกเธอว่า GF มันหมื่นแปด :shock:
ถ้าบอกอาจจะอดทันที่ เพราะคาดว่าเธออาจรู้มาเลาๆว่าผมมีงบหมื่นสี่

ขอบคุณครับ
jaggaj
ขาประจำ
ขาประจำ
team: แก๊งขาอ่อน
Bike: Gary Fisher Marlin2010,Giant Tcr Aluxx 2012
ติดต่อ:

Re: ขอความเห็น gary fisher marlin 2010 ครับ เทียบกับ trek 4400

โพสต์ โดย jaggaj »

ผมก็ใช้ GF marlin อยู่ครับตอนแรกดูในเวปราคา 24,000 โทรไปถามร้านเค้าบอก 19,500 ผมบอกแฟนว่าแพงไป แต่แฟนบอกชอบตัวนี้ ให้ดูตัวอื่นก็ไม่ชอบ(ผมตามใจแฟนครับเพราะเป็นคนซื้อให้ผม) เลยตกลงได้ตัวนี้มา ลองให้แฟนคุณเลือกดูสิครับ เพราะถ้าเค้าชอบเค้าอาจจะซื้อให้ก็ได้ยอมเพิ่มอีกนิดแล้วได้รถแบบที่ชอบเพราะเราใช้ยาวนะครับ(ถ้าคุณไม่เปลี่ยนรถซะก่อน)
kaiveravich
ขาประจำ
ขาประจำ
team: จักรยานคนจน
Bike: Bianchi - Impulso 2013
ติดต่อ:

Re: ขอความเห็น gary fisher marlin 2010 ครับ เทียบกับ trek 4400

โพสต์ โดย kaiveravich »

ยังไงคนขี่ก็ไม่ได้เลือกอยู่ดีครับ เชื่อผมดิ เราขับขี่ยังไง ก็ไม่ได้เห็นตอนตัวเองขี่อยู่ดีให้เค้าดูให้นะดีแล้วเพราะเราเป็นคนลอง เค้าดูให้ หล่อไหม ครับ ตาม ใจ เมีย แล้ว เจริญชั่ว
fb.com/kaiveravich / เฟสส่วนตัว
https://www.facebook.com/veranehomedecor / การงานที่ทำ
http://goo.gl/DKyzmU ขายที่จอดรถจักรยาน 1950 บาท
FisherBoy
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB
Bike: Bike Friday Tikit

โพสต์ โดย FisherBoy »

ใช้ตัวนี้อยู่เหมือนกันครับผมสูง 167 :lol: แต่ห่วงว่าคุณจะขี่ได้หรอเพราะสูง 163 แล้วตัวนี้จะลด stem อีกก็ยากแล้วเพราะให้มาก็สั้นกุดแล้ว
amscmu
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไม่มีทีมครับ ขี่คนเดียว เปรี้ยวคนเดียว เพราะคงตามคนอื่นไม่ทัน
Bike: "น้องมุก" Gary Fisher marlin 2010 สีขาวมุก

FisherBoy เขียน:ใช้ตัวนี้อยู่เหมือนกันครับผมสูง 167 :lol: แต่ห่วงว่าคุณจะขี่ได้หรอเพราะสูง 163 แล้วตัวนี้จะลด stem อีกก็ยากแล้วเพราะให้มาก็สั้นกุดแล้ว
ไม่แน่ใจเหมือนกันครับว่าถ้าเอามาใช้จริงๆนี่มันจะมีปัญหารึเปล่า เพราะเท่าที่ดู cockpit ตัวนี้มันคือ 64 cm
ซึ่งระยะช่วงแขนผมคือ 61.5 (วัดที่ร้าน มีเครื่องมือช่วยวัด) และวัดเองได้ 60 (แบบไม่ได้ใช้เครื่องอะไร)

เอาไปเข้าโปรแกรมของ wrenchscience ได้ช่วง overall reach 64.25 กับ 63.5 ตามลำดับ ซึ่งพอดีกับระยะ cockpit ของ marlin พอดีๆ อย่างมากก็ปรับระยะเบาะซัก 1 cm
และตอนที่ลองๆคร่อมดูก็รู้สึกว่ามันพอดี (เข้าข้างตัวเองหรือเปล่าก็ไม่รู้ :mrgreen: ) และช่างที่ร้านก็พอว่าพอดี

ขอถามซ้ำครับว่าเฟรม marlin นี่เทียบได้กับ trek series 4 หรือ 6 ครับ

เพิ่มครับ Gary มีเฟรม platinum กับ gold
ส่วน Trek เป็น Red (series 8) black (series 4 และ 6) และ white (series 3)
SeaFood
สมาชิก
สมาชิก
Bike: GaryFisher
ตำแหน่ง: Phuket

โพสต์ โดย SeaFood »

ใช้ GaryFisher ตัวนี้เหมือนกันในความรู้สึกของผมตอนที่ลองรถ ระหว่าง Trek 4500 กับ GF marlin
คือ Trek ค่อนข้างจะนั้งสบาย ปั่นได้เรื่อยๆ แต่พอลอง GF Marlin รู้สึกถึงความคล่องตัว
ส่วนเรื่องอุปกรณ์นั้น ที่ชัดเจนคือผมชอบโชคของ Marlin มากกว่า Trek4500
เรื่องความสวยนั้นแล้วแต่คนชอบครับ
ทีสำคัญปั่นทาง วิบาก ได้มันส์มากๆ ด้วยความคล่องตัว ความพริ้ว และความเนียนของเกียร์
ถ้าเป็นทางวิบาก Marlin ตัวนี้สนุกครับ
ยางหน้าจะใหญ่กว่ายางหลัง และดอกยางของ Marlin ระหว่างยางหน้ากับยางหลังจะไม่เหมือนกัน
รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย SeaFood เมื่อ 02 พ.ค. 2011, 14:05, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
gob55
สมาชิก
สมาชิก
team: nono
Bike: garyfisher marin
ติดต่อ:

โพสต์ โดย gob55 »

ข้างบนคล้ายๆผมนะ ตอนผมซื้อตัวเลือกคือ marlin/4500 ตัวล่าสุดที่เป็น disc
เฟรมก่อนเลย gold series ของ fisher คือ alpha black ครับ ดังนั้นเกรดมันจะเท่าเทียมกับ 4/6
จริงๆแล้ว 4/6 เกรดเท่ากัน แต่องศาการออกแบบต่างกัน 6จะออกแนว race มากกว่า 4 ส่วน 4จะเน้นขี่ง่าย คุมง่าย มากกว่านะ
ถ้าเทียบราคา ถ้าจะเอา 4400ไปเป็น 27สปีด เอา4500ไปเลยดีกว่าครับ จำได้เลาๆว่า ราคาพอๆกับมาลินแต่ได้ดิส
ส่วน GT ผมไม่มีข้อมูลครับ
เทียบ4500 กับ marlin เรื่องของ
ผมขี่ fisher ได้ size 15.5 ครับ ทั้งๆที่สูง 171 จับยืดหลักอานสุดพอดี คือตัวใหญ่สุดที่ขี่ไซส์นี้ได้หนะ
ส่วน 4500 ไม่ได้ซื้อ ตกรอบไปก่อน ไม่ใช่ไม่ดี แต่ผมชอบแกรี่มานานแล้ว คันแรกผมก็ วาโฮ ปี2002
4500 ถ้าตัวสีแดง ผมว่าหล่อไม่แพ้เจ้าปลาสีขาวเลยนะ มีดิสน้ำมันมาด้วยสิ เกียร์27เท่ากันแม้ว่าเกรดจะต่ำกว่า
ผมไม่เคยลอง อลิวิโอ 27สปีด เลยตอบไม่ได้ว่าเป็นไงมั่ง แต่ deore 27ที่ใช้อยู่ก็ดีมากๆ ครับ
.................
fork
ปลาขาวให้ RS dart3 เทรคให้ SR ยุบ 100เท่า ล็อกเอาท์เหมือนกัน รีบาวน์คล้ายๆกัน และหนักพอๆกัน
....แต่ชื่อ rockshox หล่อกว่าเสมอ และมันใช้ดีด้วยสิ ถ้าไม่แคร์เรื่อง นน. ผมว่ามันเป็นโชคที่ดีนะ
frame
ชอบแนวไหนละ ก้มๆ ถ่วงท้ายหน้าเบา ลงเขาสนุก แต่เลี้ยวต้องทิ้งตัวหน่อย หรือ สบายๆ กลางๆ ทุกสถานะ ไม่เด่นไม่ด้อย
อันแรกฟิช อันหลังเทรค
gear
ฟิชกินขาด ถ้าใส่กะโหลกกลวงมาจะรักมากกว่านี้ แต่แค่ใส่ deore ครบชุดแบบไม่หมกเหมือนเจ้าอื่นก็ดีแล้ว(บางเจ้ากรุปเป็นอลิวิโอ แต่ตีนผีเป็น XT ดูดีแต่เหมือนหลอกๆ ไงก็ไม่รู้นะ)
brake
ดิส อลิวิโอ น้ำมันของเทรค ยังไงก็หล่อและดีกว่า avid single digi3 แม้ว่ามันจะเป็น avid ที่ v-brake ดีประมาณนึงก็เถอะครับ
...แต่พอดี ผมดันทะลึงเป็นพวกชอบ V มากกว่า D หนะสิ...
อุปกรณ์อื่นๆ
bontrager รุ่นมาตราฐานราคาเกือบถูกสุดทั้งคู่ครับ....
เป็นผม เอาฟิช(เพราะเอามาแล้วนี่หว่า) เวลาขี่เรื่อยเปื่อย อาจจะเมื่อย อาจจะเหนื่อยก้มกว่า แต่ถ้าจะเล่นกับมัน ผมว่ามันขี่สนุกดีนะ
ไซส์รถ ผมว่าแกรี่ที่สั่งมา รถไซส์กว้างมาก 13.5 15.5 17.5 ......สูง 163 ผมว่า 15.5 ก็พอจะได้ครับ แต่พูดถึงน่าจะลองๆ 13.5แล้วยืดหลักอานสุดแบบผมดูเป็นทางเลือกนะ คันเล็กผมว่าขี่ได้คล่องๆ กว่า ยังขอบคุณตัวเองอยู่เลยว่าดีแล้วที่ไม่จับ 17.5มา(คันใหญ่กว่าสวยกว่า แต่ขี่ไม่น่าจะดี)
....................................................
11-32 ผมขี่ปีนเขาไม่ยากครับ เพราะเฟืองหน้ามันทดต่ำอยู่แล้ว ยกเว้นปีนด้วยทางขรุขระด้วย ก็ออกแรงหน่อย เป็นผมเลือกทดชิดแต่สมูท ดีกว่านะ นะ
...................................................
แต่ ถ้า ผบ.ทบ. มีอาการหน้าหงิก ก็เม้มดีๆนะครับ จริงๆ แล้ว 4400 เดิมๆ ก็ไม่เลวเหมือนกันนะ
gob55
สมาชิก
สมาชิก
team: nono
Bike: garyfisher marin
ติดต่อ:

โพสต์ โดย gob55 »

เมื่อกี้เดินไปวัด top tube รถตัวเองให้
21.5 จริงๆ ละครับ
แต่ช่วงแขนผมก็ยาวกว่าคุณนิดนึง ตัวสูงกว่า 8ซม. ต้องเลื่อนเบาะสุด ดึงหลักอานเกือบสุดครับ ไม่อยากยืดสเต็มเพราะไม่อยากเสียตังครับ หุหุ
ถ้าคุณเอาไซส์นี้จริงๆ อาจจะต้องทำกลับกับผมนะเนี่ย....
amscmu
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณคุณ seafood และคุณ gob55
โดยเฉพาะอย่างยิ่งคุณ gob55 ที่อุตส่าห์ไปวัด TT ให้ผม และ confirm ว่าผมวัดได้ถูก ว่าแต่ทำไมใน spec ดันเป็น 22.44 ก็ไม่รู้

ถ้าเป็น size 15.5 และ TT 21.5 จริงนี่มันเท่ากับ LA redline ตัวเก่าของผมเลย ตัวนี้ตอนซื้อมาผมไม่รู้เรื่อง เค้าให้ stem ยาว 100 mm มา ก็ทนขี่อยู่ได้ตั้งนาน ไม่ได้ไปเปลี่ยน stem ซึ่งคนที่เคยดูรถให้ผมเค้าบอกว่าให้ไปเปลี่ยนเป็นแฮนด์ยก และลด stem เป็นซัก 70-80

ดังนั้น GF marlin size 15.5 นี่ผมว่าน่าจะได้อยู่ ส่วน 13.5 นี่เลิกคิดเพราะไม่มี size แล้ว

ส่วน GT นั่นให้ของมาดูดี ตามนี้เลย และเป็นดิสน้ำมันด้วย ไม่ใช่ดิสสาย ดูแล้วคล้ายๆ 4500disc แต่ตีนผีเป็น deore
http://www.gtbicycles.com/bikes/mountai ... -disc-blue
ปัญหาคือ ไม่มีตัวจริงให้ลองเลย ไปลอง avalche 3.0 มาก็ไม่รู้ว่ามันจะเหมือนกับ 2.0 หรือเปล่า แถมไม่แน่ใจว่าจะมีสีที่ชอบหรือเปล่า กำลังติดต่ออยู่

ทั้งนี้และทั้งนั้นผมคุ้นกับ V มากกว่า และห่วงเรื่องดิสน้ำมันว่าอาจจะยุ่งยากกว่าเวลามีปัญหา และค่าบำรุงดูแลรักษาก็แพงกว่าด้วย แม้ว่าอยากจะลอง
ประเด็นนี้ทำให้ผมมอง marlin กับ 4400 เพราะตัวมันเป็น V แต่ up ได้ ต่อไปอาจเล่นสลับกัน ขี่ธรรมดาก็ V ไปลงเขาก็ดิส :P
Dhandranunda
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083970โหลโหลโหล
team: ไม่มี
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

โพสต์ โดย Dhandranunda »

จขกท ไปดูร้านแถวไหนมาครับ สนใจ GF อยู่บ้างเหมือนกัน เพราะดูสวยถูกใจกว่า Trek แต่ไม่แน่ใจว่าทางร้านมีตัวโชว์ให้ลองคร่อมไซส์รึเปล่า?
ขวด

The Power Of Slow Ride
amscmu
ขาประจำ
ขาประจำ

Dhandranunda เขียน:จขกท ไปดูร้านแถวไหนมาครับ สนใจ GF อยู่บ้างเหมือนกัน เพราะดูสวยถูกใจกว่า Trek แต่ไม่แน่ใจว่าทางร้านมีตัวโชว์ให้ลองคร่อมไซส์รึเปล่า?
ที่เชียงใหม่ครับ ชัยธวัชและแจ็คกี้ ชียธวัชเหลือแค่ 15.5 แจ็คก็ไม่ทราบว่ามี size ไหนบ้างแต่มีทั้งสองสี
อ้วนค้าบ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086 715 3757
Bike: น้องหนิมเก่าๆ

โพสต์ โดย อ้วนค้าบ »

เคยซื้อแกรี่ 2010 เพื่อเอาเฟรมครับ :lol: :lol:
เพราะตอนจะซื้อค้นๆ ข้อมูลดูแล้ว แกรี่หางแข็งปีนั้น รุ่นสูง รุ่นต่ำ ใช้เฟรมตัวเดียวกัน ต่างที่สีและหลักวี :D :D

เคยใช้ trek 4400 ปีเก่า รุ่นสีเทาๆ ด้วย

เปรียบเทียบเฟรม เท่าที่สัมผัสมานะครับ
แกรี่ (15.5") ท่อบนค่อนข้างจะยาวกว่าเทรก (16")
แกรี่ เฟรมจะออกหนาๆ บึ๊กๆ กว่าเทรก
องศาเทรก 4400 จะนั่งปันสบายๆ สบายกว่าแกรี่
เข้า track แกรี่มันหว่า หยาบกว่า 4400 แต่ 4400 ก็คุมง่ายกว่านะ :mrgreen: :mrgreen:

เรื่องอะไหล่ รุ่นสูง รึรุ่นต่ำ เท่าที่ลองๆ ใช้แล้ว ผมแยกไม่ค่อยออกครับ ไม่ละเอียดอ่อนพอมั้ง :lol: :lol:

ส่วนตัวนะ แกรี่ น่าจะเหมาะกับประเภทปั่นเอามันส์ๆ ส่วน 4400 น่าจะเหมาะกับปั่นยาวๆ ไกลๆ สบายๆ ครับ :mrgreen: :lol: :lol:
ไฟล์แนบ
ทางเรียบ แต่ใส่ bash guard ปั่นแล้วเมื่อยดี 5555
ทางเรียบ แต่ใส่ bash guard ปั่นแล้วเมื่อยดี 5555
21042009.jpg (71.69 KiB) เข้าดูแล้ว 2451 ครั้ง
อยากให้คนไทยรักกัน ^^
อ้วนค้าบ, ตรวจสอบพัสดุ/ไปรษณีย์
amscmu
ขาประจำ
ขาประจำ

สอยมาแล้วครับ GF marlin 2010
ราคา 18000 ถ้วน แถมขาตั้ง 1 อัน ผมซื้อผ้ากันโซ่อีก 1 อัน 130 บาท

ซีดเลย
SeaFood
สมาชิก
สมาชิก
Bike: GaryFisher
ตำแหน่ง: Phuket

โพสต์ โดย SeaFood »

ดีใจด้วยครับ สมาชิกชาว Gary Fisher
amscmu
ขาประจำ
ขาประจำ

ปัญหาสำหรับในการเลือกสองตัวนี้คือร้านที่เล็ง GF ไว้ไม่มี trek4400 ส่วนร้านที่มีทั้งสองตัว ก็ดัน up gf เป็นดิสน้ำมัน ราคาตั้ง 24500 ซึ่งร้านแรกนั่นถ้า up ด้วย ดิสน้ำมัน alivio ก็ตกอยู่ที่ 21000 เท่านั้นเอง

ก็เลยไปร้านแรก แล้วขอลอง gf กับ trek 4300 ผมรู้สึกไม่ค่อยชอบ trek เท่าไหร่ ทั้งๆที่ดูแล้วน่าจะสบายกว่าเพราะลองนั่งแล้วตัวค่อนข้างตั้งตรงมาก แต่ก้อาจเป็นเพราะไม่ได้ปั่นนานแล้วก็ไม่ได้ปรับแต่งรถให้เหมาะด้วยก็ได้

พอมาลอง gf รู้สึกว่ามันเข้ากับเรามากกว่า ดูเหมือนจะก้มกว่า trek นิดนึง

แล้วก้ confirm อีกรอบว่า effective TT ของ gf นี่แค่ 21.5 นิ้ว ไม่ใช่ 22.4 อย่างที่เขียนไว้ใน web แน่นอน และก็ไม่น่าจะวัดผิดด้วยเพราะผมลองแอบไปวัด merida ก็ได้ 22.4 อย่างที่บอกใน web merida
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”