จักรยานไฮบริด

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
anntaa
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 084 0772242
Bike: TREK 4300 DISC 2011

จักรยานไฮบริด

โพสต์ โดย anntaa »

:mrgreen: จักรยานไฮบริดใช้ออกกำลังกายแบบปั่นทางเรียบดีมั้ย มันต้องก้มจับแฮนด์มากไหมเมื่อเทียบกับ MTB พอดีผมปวดหลังง่าย และมีความคุ้มค่าแค่ไหน( ในแง่ของความทนทาน และการบำรุงรักษา )ขอคำแนะนำหน่อยครับบบบบบบบบบบ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
ทำดีต่อตนเองและผู้อื่นด้วย กาย วาจา ใจ เพียงแค่นี้โลกก็สงบสุข
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

Re: จักรยานไฮบริด

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

มันก็ทนทานอยู่ในระดับหนึ่งทีเดียวครับ ถ้าคุณไม่เอาจักรยานสำหรับการปั่นฯ บนทางเรียบไปลุยทางวิบากเป็นประจำ :mrgreen:

เสือภูเขานี่ถ้าของเดิมๆ มันเป็นจักรยานสำหรับทางวิบาก ใช้ยางใหญ่ มีดอกยาง ท่านั่งก็ปั่นฯ ก้มแนวสปอร์ตนิดๆ แต่จักรยาน Hybrid นี่จะออกแนวลูกผสมครับ รูปร่างบางทียังเป็นเสือภูเขา แต่ใส่ยางเล็ก วงล้อเสือหมอบสำหรับปั่นฯ ทำความเร็วบนทางเรียบ บางรุ่นให้เสต็มที่ปรับองศาได้มาด้วย สำหรับปรับแต่งเผื่อไม่อยากก้มมากก็ใช้องศาเสต็มที่มากหน่อย ตำแหน่งแฮนด์ก็สูงขึ้นทำให้เวลาปั่นฯ ไม่ต้องก้มตัวมาก

จักรยาน Hybrid บางทีและบางที่ก็หาซื้อได้ยากหน่อยครับ เนื่องจากความนิยมในการใช้งานมีน้อย เอาเสือภูเขามาปรับแต่งใช้งานแทนก็ได้ครับ ถ้าปั่นฯ แต่ทางเรียบเป็นส่วนใหญ่ก็เปลี่ยนยางเป็นยาง Semi-Slick ยางกึ่งเรียบ หน้ายางเกือบเรียบหรือมีดอกยางเล็กน้อย ด้านข้างมีดอกยางขนาดใหญ๋เอาไว้ช่วยเวลาเข้าโค้ง และสำหรับทางวิบากระดับแรกที่ไม่ทารุณมากเช่นทางเดินตามคันนา ทางดิน ทางกรวด

ถ้าปั่นฯ ทางเรียบเป็นหลักจะเลือกใช้ยางผิวเรียบที่เรียกว่ายาง Slick ก็ได้ครับ เสริมด้วยการเปลี่ยนเสต็มเป็นแบบปรับองศาได้เท่านี้ก็ได้จักรยานแนวที่ต้องการแล้วครับ

จักรยาน Hybrid สำหรับทางเรียบยังมีรุ่นที่ใช้วงล้อเสือหมอบ มีให้เลือกอีก 2 แบบครับคือ รูปทรงแบบเสือภูเขาและใช้ชุดเกียร์ของเสือภูเขาด้วย มักจะให้ยางใหญ่แบบยาง Touring ของเสือหมอบมา กับอีกรุ่นเป็นจักรยานเสือหมอบแฮนด์ตรงที่ใช้ยางเล็กสำหรับทางเรียบเหมือนจักรยานเสือหมอบ แบบหลังจะมีราคาสูงกว่าแบบแรกเล็กน้อยครับ

ลองดูตัวอย่างจาก 2 กระทู้นี้ก็ได้ครับ

รูปภาพ

Polygon Heist Hybrid ทัวร์ริ่ง

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 1&t=291968

รูปภาพ

Polygon 2011 Helios F-100 เสือหมอบแฮนด์ตรง

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 1&t=291595
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
prajoub
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0850562220
team: ชมรมเสือเดี่ยวเดียวดาย
Bike: merida matt40
ตำแหน่ง: 2/3 ซ. เอนกบุณย์ 2 ถ. เทศบาลดำรห์ ต.หน้าเมือง อ. เมือง จ. ปราจีนบุรี 25000

โพสต์ โดย prajoub »

แอบฟังได้ความรู้ด้วย ขอบคุณกูรูครับ
เสือเดี่ยวเดียวดาย
ทะเล
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ๋่Jamis

โพสต์ โดย ทะเล »

เป็นรถที่ใช้ดีมากกว่าเสือภูเขา ถ้าไม่คิดเอาไปลงเทรค ทำความเร็วได้ดีกว่าเยอะ ขี่ทางไกลก็ดีมากๆ
เสืออ้วน 129
ขาประจำ
ขาประจำ
team: สมาคม หาดใหญ่ปีโป้ เอ็นดูร้านซ์ คลับ , ปั่นตามหลัง เด็ก สตรี และคนชรา
Bike: เสือภูเข็น , เสือหอบ

โพสต์ โดย เสืออ้วน 129 »

งง จังเลยครับ ไฮบริด มันมีกี่ประเภท

ใช่แบบนี้รึป่าว http://www.arip.co.th/news.php?id=410351
ตัวหนัก ปั่นช้า แรงน้อย แต่ไม่เคยหันหัวรถกลับ

รับรันอินล้อทุกชนิด ติดต่อทาง PM

You'll Never Ride Alone
TritonJames
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816453191
team: 99 city bike
Bike: Trek 1.7 , merida speeder , mongoose rockadile alx , Trek fuel 5.5
ตำแหน่ง: รามอินทรา

โพสต์ โดย TritonJames »

ผมใช้ merida speeder อยู่ แต่ในเวบของเมอริด้าเค้าไม่เรียกไฮบริด เค้าเรียก Fitness bike :mrgreen: :mrgreen:
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

เสืออ้วน 129 เขียน:งง จังเลยครับ ไฮบริด มันมีกี่ประเภท

ใช่แบบนี้รึป่าว http://www.arip.co.th/news.php?id=410351
ตาม Links เป็นจักรยานไฟฟ้าหรือจักรยานที่ใช้มอเตอร์ไฟฟ้าช่วยในการเดินทาง ก็เรียกเป็นจักรยานไฮบริด ได้อีกเช่นกันครับ แต่ถ้าเป็นจักรยานใช้แรงปั่นฯ อย่างเดียวที่จัดอยู่ในกลุ่มไฮบริด ก้ตามที่เล่าไปนั่นแหละครับ
TritonJames เขียน:ผมใช้ merida speeder อยู่ แต่ในเวบของเมอริด้าเค้าไม่เรียกไฮบริด เค้าเรียก Fitness bike :mrgreen: :mrgreen:
จริงๆ แล้วจักรยานไฮบริดถ้าไปหาข้อมูลจาก Google หรือ Wikipedia จะพบว่ามีแบ่งย่อยลงไปอีกหลากหลายครับ พูดง่ายๆ พอมีใครคิดอะไรแปลกๆ จับโน่นผสมนี่ฝรั่งเขาก็พยายามจะจัด Class ให้มันนั่นแหละครับ

Fitness bike ก็จัดอยู่ในกลุ่มไฮบริดแต่เป็นจักรยานไฮบริดทางเรียบสำหรับปั่นฯ ออกกำลัง ทำความเร็วโดยไม่เน้นการบรรทุกครับ ถ้าไปสังเกตุจุดเด่นคือ ไม่มีที่ติดบังโคลนหรือตะแกรงหลังสำหรับบรรทุกเลย และก็ยังมีอีกหลายชื่อสำหรับจักรยานที่มีลักษณะคล้ายคลึงกัน บรรทุกสัมภาระได้เล็กน้อยก็เรียกอีกชื่อหนึ่ง บรรทุกสัมภาระได้เต็มรูปแบบมีทั้งตะแกรงหน้า-หลังก็เรียกอีกชื่อหนึ่งครับ ต้องไปหาอ่านรายละเอียดดูในเวป ผมเองก็จำได้ไม่หมดครบถ้วนครับ :D

ยกตัวอย่างการปั่นฯ ทัวริ่ง ถ้าบรรทุกของเต็มพิกัด มีทั้งอาหาร เต๊นท์นอน ค่ำที่ใหนก็นอนที่นั่น ก็เรียกจักรยาน Touring แต่ถ้าบรรทุกของเล็กน้อย แทบจะปั่นฯ ตัวเปล่า เย็นก็อาศัยปั่นฯ เข้าตัวจังหวัด ใช้บัตรเครติดหรือบัตร ATM แทนการพกเงินสดเยอะๆ นอนรีสอรท์หรือโรงแรม ซื้อของจำเป็นตามร้านสะดวกซื้ออย่างนี้ตอนหลังเขาเรียกว่าปั่นฯ แนว Credit Card Touring ครับ :mrgreen:
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
anntaa
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 084 0772242
Bike: TREK 4300 DISC 2011

โพสต์ โดย anntaa »

ขอบคุณครับคุณเสือ Spectrum ได้ความรู้ในการตัดสินใจง่ายขึ้นครับ
ทำดีต่อตนเองและผู้อื่นด้วย กาย วาจา ใจ เพียงแค่นี้โลกก็สงบสุข
moraruang
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0817006558
team: ชมรมเครื่องบินเล็กปิยะพร, ชมรมเสือนวมินทร์
Bike: LA buddy20i, LA Spirit, LA Urbano
ตำแหน่ง: เพชรเกษม80 บางแค หมู่บ้านศุภวรรณ3
ติดต่อ:

โพสต์ โดย moraruang »

IMG_20170731_070920.jpg (144.27 KiB) เข้าดูแล้ว 1809 ครั้ง
ผมใช้ TREK DS3 2017 ครับ ยางเดิมๆ มีบั้งๆแบบ MTB ปั่นหนืด เลยหายางไทยถูกๆ 700x35 ของคาเมล เส่้นละ 150 บาท ก็ปั่นลื่นขึ้นครับ
บินไปกับ walkera ปั่นไปกับ LA
mindbomb
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย mindbomb »

แหม่ๆ ลุงเสือว่าซะเสียเลยอ่ะ ฟูลโหลด กะ ไลท์ทัวร์ริ่งครับ ผมบอกแบบเอาใจตัวเองอ่ะฮะ ไอ่ผมนะแบบหลังแหละครับ แต่ใช้เงินสด ทำบัตรเครดิตไม่ผ่านฮะ ฮ่าๆๆๆ แห่ๆ ขออนุญาตออกความเห็นด้วยนะครับ มีตรงไหนผิดไปจากประสบการณ์ส่วนตัวช่วยแนะนำด้วยนะครับ เกริ่นนิดนึง กว่าผมจะเจอรถที่ชอบคันที่ใช่ก็ใช้เวลาและทุนทรัพย์ไปพอสมควร เจ็ดคันน่ะครับที่ผ่านมือ ตอนนี้เหลือสาม ไฮบริดเป็นคันแรกแบบแรกเลยที่ผมซื้อมาหัดขี่ ขอไม่บอกยี่ห้อนะครับ ตามลุงเสือว่าครับ เป็บแบบที่สองใช้ชุดเกียร์เสือภูเขาเริ่มต้นเจ็ดสปีด วงล้อ 700c ของเสือหมอบ เบรคก้ามปูเสือหมอบ คันนี้ไม่ผ่านจริงๆครับ ด้วยความไม่รู้ เลือกรถไม่เป็นกำเงินไปเหวี่ยงมาอย่างเดียว ไซส์ก็ไม่ได้ อะไหล่ก็ไม่ดี อัพไม่ขึ้น ไปๆมาๆผ่านไปคันที่ห้าก็เจอกับเสือภูเขา KHS รุ่นเก่า เฟรมเหล็กโครโมลี่ นี่ละครับที่ใช้มาถึงตอนนี้แล้วก็อัพเรื่อยมา เรื่องไม่ก้มมากนี่เสือภูเขาก็สามารถเซ็ทได้ เช่นเดียวกับไฮบริดครับ หากยังไม่ปักใจชอบรูปทรงของไฮบริดก็ลองพิจารณาเสือภูเขาดูครับ มันค่อนข้างจะอเนกประสงค์ ปรับแต่งได้เยอะ ราคาก็ไม่แพงมากแล้วละครับสำหรับรุ่นกลางๆ ถ้ากะจะปั่นยาว ออกกำลังกาย แล้วชอบชมวิวด้วย ผมขออนุญาตแนะนำให้ซื้อเฟรมทัวร์ริ่งมาประกอบขี่เลยครับ จะ 26" รึ 700c แล้วแต่ชอบเลยครับ เลือกไซส์ให้ถูก ค่อยๆปรับแต่งไปเรื่อยๆ มันเป็นงานศิลปะอีกรูปแบบนึงเลยนะครับ มันทั้งสวยงามและมีอรรถประโยชน์ ขอให้เจอรถที่ใช่ที่ถูกใจนะครับ แล้วก็ปั่นมันให้สนุก
ถึงแน่แต่นานหน่อย
นักปั่นหวานเย็น
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0960965275
Bike: LA Urbano TBT 20sp

โพสต์ โดย นักปั่นหวานเย็น »

ผมใช้ Trek 7.2FX อยู่ครับ
ปั่นในเมืองสบายดีครับ ทำความเร็วง่ายกว่าเสือภูเขา
ใช้แรงน้อยกว่า ลุยได้นิดหน่อยกับยาง 700x35c
แต่ถ้าเข้าจะไปทางขรุขระบ่อยๆ เสือภูเขานั้นเหมาะกว่าครับ
ปั่นไปเที่ยวไป
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”