ตัววัดโซ่ยืดมีไว้ทำไม?แล้วถ้ารู้ว่ามันยืดแล้วจะทำอะไรต่อ?

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

รูปประจำตัวสมาชิก
B_cool
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: MeRIdA

Re: ตัววัดโซ่ยืดมีไว้ทำไม?แล้วถ้ารู้ว่ามันยืดแล้วจะทำอะไรต่อ

โพสต์ โดย B_cool »

ขอบคุณสำหรับ ค.รู้ครับ :D
Tattoo Bike
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0989945444
team: Ratchada Cyclist..
Bike: xtc A1..,Santa cruZ..Heckler,Blur LT, 5010CR

Re: ตัววัดโซ่ยืดมีไว้ทำไม?แล้วถ้ารู้ว่ามันยืดแล้วจะทำอะไรต่อ

โพสต์ โดย Tattoo Bike »

ลิ้งค์ มาจากกระทู้นี้นะครับ...
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 0&start=60

ลัดคิวกว่า แท่นจับครับ.........รูปน้อยย่อและโหลดดไม่นานมาก......ง่ายหน่อยและคิดว่าน่าจะจำเป็นสำหรับ...ทุกคนครับเพราะว่าเราต้องใช้โซ่จักรยาน..ในการขับเคลื่อนจักรยานของเราครับ....

...วันนี้เลยนำเสนอเรื่อง.........." ตัววัดโซ่ยืดดดด ยี่ห้อป๊ากู ( Park Tool )" ...........ครับ

รูปภาพ

.........ครับบ...หลาย ๆ คนสงสัยว่าเมื่อไรโซ่เราจะยืดด...เมื่อไรโซ่เราถึงจะถึงเวลาต้องเปลี่ยนแล้วครับ....มันก็ขึ้นอยู่กับการใช้งานของมันนั่นเองครับ ว่าเราใช้มันหนักขนาดไหน แข่งมากี่สนาม กด ถีบ อย่างเอาเป็นเอาตายขนาดไหน..เวลาเราปั่นจักรยาน....ถ้าจะวัดกันเป็นจำนวนกิโลเมตรท่าจะบอกกันยากนะครับเพราะแต่ละคนตีนหนักไม่เท่ากันครับ...บางคนขี่ไปหลายกิโมตรแล้วแต่โซ่ยังไม่ค่อยยืดเลย แต่บางคนแข่งไปสามสนามโซ่ก็ยืดแล้วครับ...บางคนล่อต่เกียร์หนัก ๆ แถมเวลาเปลี่ยนเกียร์ก็ไม่ค่อยเบารอบขากระทืบซ้ำ กระทืบเอา ๆ ...อย่างนี้โซ่ไปไวแน่ๆ ครับ...ทั้งยืด ทั้งบิ่น ทั้งบิดเลยครับ...ผมมีตัววัดโซ่และวิธีวัด ( ที่แปลจากภาษาฝรั่งเค้า และ จากการทดลองวัดด้วยตัวเองดูด้วยครับ....)

...มีกะตังนิดหน่อยเลยอยากลองไอ้ตัววัดโซ่ของ Park Tool ว่ามันจะเจ๋งแค่ไหนครับ...จัดแจงซื้อมา ( ให้พี่แสนแสบบบ..) หนึ่งอันครับ...แล้วลองมาวัดโซ่เราดูครับ...ซื้อมาตัวเดียวเสียวววกันทั้งกลุ่มครับ..เสียวว่าของใครจะยืด ไม่ยืดดด... :lol: :lol: :lol:

รูปภาพ

รูปภาพ

จะมีด้านหัว......(รูปซ้าย) ...เป็นติ่ง โค้ง ๆ เหมือนเขาควายสองข้างครับ

และด้านท้าย....(รูปขวา) ....มีติ่ง ตรง ๆ ยื่นออกมา สองข้างเหมือนกันครับ...ข้างนึงขนาด 0.75 % และอีกข้างนึงขนาด 1.0 % ติ่ง ๆ สองอันนี้จะกว้างไม่เท่ากันนะครับ...

รูปภาพรูปภาพ

เตรียมโซ่ให้ตึงพร้อมวัด โดยขึ้นเกียร์..ดึงโซ่ให้ตึงครับ.....

รูปภาพ

เมื่อดึงโซ่ให้ตึงแล้วก็วางตัววัดโซ่ลงไปแบบแนวขนานกับโซ่ครับ...ตามรูปครับ...

การวัดจะแบ่งออกเป็น 3 แบบด้วยกันครับ...เอาสั้น ๆ ง่าย ๆ นะครับ.....

1. วัดด้าน 0.75% ถ้ากดลงไปไม่ได้..แสดงว่าโซ่เรายังดีอยู่ครับ...
2. วัดด้าน 1.0% ถ้ากดลงไปได้...แสดงว่าต้องเสียตังซื้อโซ่ใหม่แล้วครับ....
3. วัดด้าน 0.75% ถ้ากดลงไปได้...และวัดด้าน 1.0% ด้วยย แล้วแต่กดด้าน 1.0% ไม่ลง...แสดงว่าโซ่เรายังพอใช้ได้อยู่ครับแต่เตรียมตัวเสียตังได้เลยครับไม่อีกนานน....ได้ไปเจอเฮียยยย..แน่ ๆ ครับบบ

คราวนี้มาดูแบบละเอียดบ้างครับ...

1. การวัดจะวางตัววัดโซ่เป็นแนวขนานไปกับโซ่ และใช้ด้านหัวสอดไอ้เขาควายลงไปในข้อต่ดโซ่โดยผมเลือกที่ข้อ...inner plate...นะครับ...และกดปลายที่เป็นติ่ง ๆ ในด้านของ...0.75% ลงไปดูนะครับ..ถ้าไอ้ติ่ง ๆ ที่มีตัวเลข 0.75% มันไม่ผลุบหายเข้าไปในข้อโซ่ ก็แสดงว่า โซ่เรายังใช้งานได้อยู่ครับ...ยังไม่เสียตังนั่นเองครับ.....รอดตัวไป... :lol: :lol:
..แปลมาจาก..chain is good if .75 gauge does not Fit

รูปภาพ

2. แต่ถ้าวัดที่ติ่ง ๆ ขนาด 1.0 % แล้วว... ไอ้ด้านที่มีตัวเลข 1.0 % มันผลุบบบ..หายเข้าไปในโซ่ล่ะก็มีงานนนเลยครับบ...แสดงว่าโซ่ยืดแล้วว...เตรียมตัวเสียตังกันได้เเล้ว...ครับ สบายตัวไป...ไปหาฌฮียได้เลยค้าบบ.. :lol: :lol: :lol: ....Replace chain if 1% gauge Fits

ปล.ในรูปโซ่ไม่ได้ยืดจริง ๆ นะครับ เพียงแต่ลักไก่ถ่ายรูปมาให้ดูเท่านั้นเองครับ...ว่าถ้ามันยืด มันจะผลุบบ..หายเข้าไปในโซ่แบบนี้ครับ...เพราะจริง ๆ แล้วการวางที่วัดโซ่ต้องวางขนานกับโซ่ครับ...แต่มนรูปไม่ขนานกันเลยครับ....

3. แต่ถ้ากดตัววัดโซ่ด้าน 0.75 % มันผลุบบ ..หายลงไปในข้อโซ่ แต่....!!!! เมื่อกดด้านที่เป็น 1.0 % ด้วยอีกแล้ววมันยังไม่ผลุบบ...หายเข้าไปในข้อโซ่ก็แสดงว่ายัง..ยังพอใช้โซ่เส้นนี้ได้อยู่ครับ...แต่ใกล้แล้ววครับบบ ใกล้จะได้เสียตังแล้วครับ พอถู ๆ ไถ ๆ ไปได้อีกนิดหน่อยครับ..ใกล้ได้ไปหาเฮียยแล้วว..ค้าบบ.. :D :D
แปลมาจาก..chain worn but still usable....

รูปภาพ

ปล. ลืมถ่ารูปแบบที่ กด 0.75% แล้วมันผลุบบบ..หายเข้าไปในข้อต่อโซ่น่ะครับ..ลืม โทษทีครับ... ๆ

สรุปนะครับ...อย่าเพิ่งทำหน้าเอ๋อครับบ........ไปซื้อ หรือยืมตัววัดโซ่ยืดมาก่อนเลยอันดับแรกครับ...แล้วลองวัดดูครับ....จะได้ผลตามนี้ครับ....

1. วัดด้าน 0.75% ถ้ากดลงไปไม่ได้..แสดงว่าโซ่เรายังดีอยู่ครับ...
2. วัดด้าน 1.0% ถ้ากดลงไปได้...แสดงว่าต้องเสียตังซื้อโซ่ใหม่แล้วครับ....
3. วัดด้าน 0.75% ถ้ากดลงไปได้...และวัดด้าน 1.0% ด้วยย แล้วแต่กดด้าน 1.0% ไม่ลง...แสดงว่าโซ่เรายังพอใช้ได้อยู่ครับแต่เตรียมตัวเสียตังได้เลยครับไม่อีกนานน....ได้ไปเจอเฮียยยย..แน่ ๆ ครับบบ

พอจะทำได้กันไหมครับไม่ยากครับ....ลองไปทำดูครับ ไปพักสายตอก่อนครับบ...ปวดตาเหลือเกินนน....เมื่อยหลังเมื่อยมือออ......ไปละครับ สวัสดีครับ....

Tattoo Bike, 8-)
ไม่หล่อ แต่ไม่ค่อยว่าง

[url=http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=2&t=514&start=0url][color=#FF00BF][u]กระทู้รวมเพื่อนปั่นแถวย่านรัชดาฯและใกล้เคียงครับ มาออกรอบด้วยกันครับ[/u][/color][/url]

Line ID : tattoobike
Line ID : 0989945444
Facebook ID : Oakley Goggle

I'm Back dude!!!
wheeler pro 49
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: dtac 081-531-6774
team: เสรี จักรยานเสือภูเขาน่าน
Bike: จักรยานขี้เมี่ยง
ตำแหน่ง: 152หมู่ 4 ต.หนองแดง อ.แม่จริม จ.น่าน 55170

โพสต์ โดย wheeler pro 49 »

Kirov เขียน::)

ถ้าไม่ซีเรียสมาก ลองแบบใช้ไม้บรรทัดวัดเอาได้ครับ

ทำโซ่ให้ตึง แล้วทาบไม้บรรทัด .. ถ้ายืดไปถึงลูกศรแดงนั่น เขาว่าไม่ควรใช้โซ่เส้นนั้นแล้วล่ะ เหตุผลตามที่ท่านข้างบนๆว่าไว้ครับ

ภาพจากในเน็ทนี่แหละ จำที่มาไม่ได้ ขออภัย
รูปภาพ
ขอบคุณมากครับ เครื่องวัดโซ่ยืดดดด... ยี่ห้อ 555.ครับ
รูปภาพ
.........ครับบ...หลาย ๆ คนสงสัยว่าเมื่อไรโซ่เราจะยืดด...เมื่อไรโซ่เราถึงจะถึงเวลาต้องเปลี่ยนแล้วครับ....มันก็ขึ้นอยู่กับการใช้งานของมันนั่นเองครับ ว่าเราใช้มันหนักขนาดไหน แข่งมากี่สนาม กด ถีบ อย่างเอาเป็นเอาตายขนาดไหน..เวลาเราปั่นจักรยาน....ถ้าจะวัดกันเป็นจำนวนกิโลเมตรท่าจะบอกกันยากนะครับเพราะแต่ละคนตีนหนักไม่เท่ากันครับ...บางคนขี่ไปหลายกิโมตรแล้วแต่โซ่ยังไม่ค่อยยืดเลย แต่บางคนแข่งไปสามสนามโซ่ก็ยืดแล้วครับ...บางคนล่อต่เกียร์หนัก ๆ แถมเวลาเปลี่ยนเกียร์ก็ไม่ค่อยเบารอบขากระทืบซ้ำ กระทืบเอา ๆ ...อย่างนี้โซ่ไปไวแน่ๆ ครับ...ทั้งยืด ทั้งบิ่น ทั้งบิดเลยครับ...ผมมีตัววัดโซ่และวิธีวัด ( ที่แปลจากภาษาฝรั่งเค้า และ จากการทดลองวัดด้วยตัวเองดูด้วยครับ....) :D :D :D
ปั่นไปทั่วทิศ ได้มิตรทั่วไทย
ยิ่งปั่น ยิ่งแข็ง แรงยิ่งดี ไม่มีโรคภัย
เสือมือใหม่01
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0906846496
Bike: SCOTT / แม่บ้าน

Re: ตัววัดโซ่ยืดมีไว้ทำไม?แล้วถ้ารู้ว่ามันยืดแล้วจะทำอะไรต่อ?

โพสต์ โดย เสือมือใหม่01 »

ขอบคุณมากครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”