แว่นตาใส่ตอนกลางคืน

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
คนอยากปั่น
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: DAHON ROO D7 TREK 4400

แว่นตาใส่ตอนกลางคืน

โพสต์ โดย คนอยากปั่น »

รบถวนพี่ๆ เพื่อนๆ อีกครั้งครับ จะหาแว่นตาใส่ขี่จักรยานครับ จะเอาแบบใส่กลางวันด้วยกลางคืนด้วย ไม่รู้แบบไหนดีครับ เอาแบบไม่แพงนะครับ ขอบคุณครับ :geek: :ugeek: :lol:
รูปประจำตัวสมาชิก
Saaslipknot
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือแคลาย
Bike: Specialized Sirrus, HUMMER
ตำแหน่ง: Melbourne, Australia

Re: แว่นตาใส่ตอนกลางคืน

โพสต์ โดย Saaslipknot »

ลองดูแว่นตา King ในบอร์ดพ่อค้าดูสิครับ ไม่แพงครับ
ผมก็มีอันนึงสำหรับใส่กลางคืน ก็ใช้ดีครับ
neoscuba
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 4500 '09 / Trek 1.9 '09

โพสต์ โดย neoscuba »

เคยใช้แบบที่เป็นสีเหลืองที่เค้าบอกว่าสำหรับใส่ตอนกลางคืนแล้วมันสีมันหลอก ๆ ตาัยังไงชอบกล เลยซื้อแบบที่มันเปลี่ยนเลนส์ได้ตอนกลางวันใส่สีดำ ตอนกลางคืนใส่สีใส กันลม กันฝุ่น ลองเลือกดูหลาย ๆ แบบ เอาแบบที่ใส่แล้วมันไม่บีบมาก หาแบบมียางตรงขากับตรงที่รองจมูกก็ดีครับ เวลาเหงื่อออกมันจะได้ไม่ืลื่น
“Pain is temporary. It may last a minute, or an hour, or a day, or a year,
but eventually it will subside and something else will take its place.
If I quit, however, it lasts forever.”
เสืออิฐ คนหลังอาน
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ๐8๖-๕8๑-๑2๔2
team: ฅน...ครยก
Bike: Blue Treker (Trek๓๙๐๐) ปี ๐๘ , Red Davil (Trek ๒.๑) ปี ๑๒
ตำแหน่ง: ไม่เป็นหลักแหล่ง: นครนายก, พะเยา, เชียงราย

โพสต์ โดย เสืออิฐ คนหลังอาน »

...ผมใช้ king series 7 ครับ เลนส์ใสฉาบปรอท ซื้อใน web นี่หล่ะ ครับ ใส่กลางวันก็กันแดดได้ (นิดๆ แต่ก็ไม่แสบตา) ใส่กลางคืนก็สบายครับ ใช้มาสองอันแร๊ะ ติดใจ :mrgreen:
"นักรบ...ย่อมมีบาดแผล"

เสืออิฐ คนหลังอาน

>>> สำนักฝึกวิชาห้อง 100 รอบ ยินดีต้อนรับ <<<
อ้วนค้าบ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086 715 3757
Bike: น้องหนิมเก่าๆ

โพสต์ โดย อ้วนค้าบ »

แว่นตาคิง ก็โอนะครับ ชิ้นงานกับราคาคุ้มมากๆ
เคยใช้ 317 มั้ง เลนส์ in-out door กลางวันโอเคเลย แต่พอเริ่มค่ำ ผมมองไม่เห็นทางเลยครับ (สงสัยตาไม่ดี) ต้องถอดออกเลย ถ้าเลนส์ใสไม่น่ามีปัญหา
ข้อเสียอีกอย่างที่ผมเจอ ไม่ใช่ที่แว่นครับ แต่ผมไม่มีดั้ง :oops: มันเลยพลอยจะไหลลงๆเรื่อย :lol:

ตอนนี้ใช้ของ leopard แบบเปลี่ยนเลนส์ได้ครับ แต่ใส่สีเหลืองตลอดเลย
กลางวัน ช่วยตัดแสงแดด ไม่แสบตา กลางคืน ตัดแสงไฟส่องตาได้ด้วย (อันนี้ส่วนตัวนะ) ที่สำคัญ ที่รองดั้งมันสูง เหมาะกับชนเผ่าดั้งเดิมแบบผมมากเลยครับ :lol:
อยากให้คนไทยรักกัน ^^
อ้วนค้าบ, ตรวจสอบพัสดุ/ไปรษณีย์
O'Pern
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-813-6627
team: Authentic Bike Packer / Travelling Solo
Bike: ธนูไฟ
ตำแหน่ง: Bkk, TH
ติดต่อ:

โพสต์ โดย O'Pern »

ปั่นกลางวัน เลือกเลนส์ป้องกัน UV A และ B ด้วยครับ มิใช่เน้นเอามืดสบายตาอย่างเดียว
ปั่นกลางคืน แนะนำเลนส์ใสครับ

เลนส์สีเหลืองจะช่วยเน้นคอนทราสให้เด่นชัดยิ่งขึ้น ลองแล้วชอบก็โอเคครับ แต่ผมปั่นนานๆ แล้วรู้สึกเลนส์ใสจะสบายตากว่า เลนส์เหลืองรู้สึกเหมือนจะยิ่งเพิ่มแสงจ้าให้มากกว่าเดิมด้วยซ้ำไป

ซื้อแว่นใหม่ อย่าลืมอ่านคู่มือด้วยนะครับว่าป้องกัน UV A หรือ B ด้วยหรือไม่ อย่างไร
fear is a mind killer
ฅนเดินทาง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0-866039334
team: ปั่นเดี่ยวเที่ยวไปทั่ว
Bike: SANTACRUZ
ตำแหน่ง: BKK.THAILAND
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ฅนเดินทาง »

LEOPARD สีเหลือง จบ ข่าว
ชีวิตที่ต้องเดินทาง
คนอยากปั่น
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณทุกท่านครับ คงจะเป็นเลนส์ใสฉาบปรอทน่าจะเหมาะที่สุดแล้วหละครับ
PeetBike
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 02 xxx xxxx
team: อิสระเสรีเหนืออื่นใด
Bike: Van Nicolas Titanium, Giant Idium

โพสต์ โดย PeetBike »

Leopard ครับ ใส่สบายทรงสวย ไม่แพงมากด้วย
ถอดเปลี่ยนเลนส์ไปใส่ตอนกลางวันก็ได้
ผมเลือกเลนส์สีฟ้า ใส่ตอนกลางวัน กลางคืนใส่เลนส์สีเหลือง เห็นแจ่มดี
แว่นเลียวพาร์ดมันออกแบบให้กันลมได้ดีด้วยครับ ใส่ขับมอร์ไซด์ลมยังไม่เข้าตาเลย ดีกว่าโอคเล่อีกขอบอก
ไม่ได้ค่าโฆษณานะ แต่ของเขาดีจริงๆ
ยี่ห้อคิงส์ก็เคยอยากซื้อใส่ แต่ราคามันไม่ค่อยต่างกับเลียวพาร์ดเท่าไรก็เลยซื้อเลียวพาร์ด ไม่รู้ว่ากันลมดีเหรือเปล่า เพราะว่าขอบแว่นมันไม่นูนออกมาตัดลมเข้าตานะ
ชีวิต คือการสะท้อน
อะไรที่คุณส่งออกไป คุณก็จะได้รับสิ่งนั้นกลับมา

http://imageshack.us/photo/my-images/560/bicycleg.jpg/
Tumkakai
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0850590072
team: Dust in the Wind
Bike: Schwinn
ตำแหน่ง: ปทุมธานี

โพสต์ โดย Tumkakai »

ยุคนี้ทุนยังน้อยครับ เลยแวะไปที่ร้านวัสดุภัณฑ์ขนาดใหย๋ ถ.บางนาตราด กม.25-26 ขาออก ไปถอยแว่น Safety ที่มี design มา 2 อันครับ มี ANSI Z87.1 ราคารวมไม่ถึง 180.- สีเข้มใช้สวมตอนเช้า-กลางวัน พอตอนเย็น งัดตัวที่ค่อนข้างใส มีฉาบปรอทบางด้วยมาสวม บังลม แมลงได้ดีครับ แถมตัด UV A & B ได้ดีครับ ลองเลือกแบบที่ชอบและที่โค้งเข้ากับกรอบหน้าได้ดีครับ ไว้มีตังจะถอยแบบพี่ๆเขาครับ
toroman
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 082-1445658
Bike: HFS 4000,Cronus hi-speed 3.0,infinite spad comp,radac
ตำแหน่ง: Nakhonratchasima
ติดต่อ:

โพสต์ โดย toroman »

Tumkakai เขียน:ยุคนี้ทุนยังน้อยครับ เลยแวะไปที่ร้านวัสดุภัณฑ์ขนาดใหย๋ ถ.บางนาตราด กม.25-26 ขาออก ไปถอยแว่น Safety ที่มี design มา 2 อันครับ มี ANSI Z87.1 ราคารวมไม่ถึง 180.- สีเข้มใช้สวมตอนเช้า-กลางวัน พอตอนเย็น งัดตัวที่ค่อนข้างใส มีฉาบปรอทบางด้วยมาสวม บังลม แมลงได้ดีครับ แถมตัด UV A & B ได้ดีครับ ลองเลือกแบบที่ชอบและที่โค้งเข้ากับกรอบหน้าได้ดีครับ ไว้มีตังจะถอยแบบพี่ๆเขาครับ
น่าสนดีครับ ช่วยลงรูปหน่อยซิครับ ตอนนี้merida โดนเหงื่อ+ถอดเปลี่ยนเลนส์กลางวัน/กลางคืน จะหมดสภาพแล้ว
"มีความสุขที่ได้ลั่นชัตเตอร์"
http://www.shutterstock.com/cat.mhtml?g ... id=2451632
คนอยากปั่น
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณครับจะลองไปหาดูครับ
Tumkakai เขียน:ยุคนี้ทุนยังน้อยครับ เลยแวะไปที่ร้านวัสดุภัณฑ์ขนาดใหย๋ ถ.บางนาตราด กม.25-26 ขาออก ไปถอยแว่น Safety ที่มี design มา 2 อันครับ มี ANSI Z87.1 ราคารวมไม่ถึง 180.- สีเข้มใช้สวมตอนเช้า-กลางวัน พอตอนเย็น งัดตัวที่ค่อนข้างใส มีฉาบปรอทบางด้วยมาสวม บังลม แมลงได้ดีครับ แถมตัด UV A & B ได้ดีครับ ลองเลือกแบบที่ชอบและที่โค้งเข้ากับกรอบหน้าได้ดีครับ ไว้มีตังจะถอยแบบพี่ๆเขาครับ
EJ
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย EJ »

ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”