ล้อประกอบ กับล้อสำเร็จ อันไหนหน้าใช้กว่ากันครับ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

รูปประจำตัวสมาชิก
McinkEy
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0871481627
Bike: SCHWINN

Re: ล้อประกอบ กับล้อสำเร็จ อันไหนหน้าใช้กว่ากันครับ

โพสต์ โดย McinkEy »

ผมเลือก

ชุดล้อประกอบ Alex XD Lite ขาว + ดุม A2Z สีแดง + ซี่ลวดDT

ใช้ดีมากๆ ลื่นดี
krisada71
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 091-0590608
Bike: soma-missile

Re: ล้อประกอบ กับล้อสำเร็จ อันไหนหน้าใช้กว่ากันครับ

โพสต์ โดย krisada71 »

McinkEy เขียน:ผมเลือก

ชุดล้อประกอบ Alex XD Lite ขาว + ดุม A2Z สีแดง + ซี่ลวดDT

ใช้ดีมากๆ ลื่นดี
เห็นด้วย....ใช้อยู่ครับ หัดขึ้นล้อเองด้วย...สนุกดี
nuang
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-3299326
team: "G"จักรยาน
Bike: อะไรก็ปั่น

โพสต์ โดย nuang »

ล้อสำเร็จครับ
โจ สวนผัก
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Indy Rider Team
Bike: JAMIS DRAGON TEAM 853 ,PANASONIC MOUNTIEN CAT,GIANT RICON,GaryFisher wahoo 2.0 Genesis

โพสต์ โดย โจ สวนผัก »

:mrgreen: ใช้มาทั้ง 2 แบบแล้วครับ

ได้อย่างเสียอย่างครับ

ล้อ ขึ้นเอง ได้เลือก อุปกรณ์ แต่ ความแข็งแรง การขึ้นซี่ เป็ นรอง ล้อ สำเร็จครับ ความเรียบร้อยของ วงล้อ ล้อ สำเร้จ งานดีกว่าครับ ทั้งเรื่องสี และ ความแน่น แข็งแรง ของ ซี่ลวดครับ :mrgreen:
Um
ขาประจำ
ขาประจำ
team: .
Bike: Diamondback

โพสต์ โดย Um »

ล้อสำเร็จถ้าเคยคดเคยดุ้ง แล้วผ่านมือช่างซ่อมมาแล้ว มาตรฐานจะเท่าของเดิมโรงงานมั้ย

ล้อที่มากับรถ(ราคาทั่วๆไป1-3หมื่น) คิดว่าใครประกอบ โรงงาน(อะไร)ประกอบใช่หรือไม่ มาตรฐาน(การประกอบ)ดีเท่าล้อสำเร็จมั้ย
RADAR_BIZON
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896807891
team: ปั่นกับกลุ่มบางมด และ KMUTT
Bike: แล้วแต่ผู้มีอุปการะคุณท่านใดจะให้ยืม ฮาๆๆๆ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย RADAR_BIZON »

Um เขียน:ล้อสำเร็จถ้าเคยคดเคยดุ้ง แล้วผ่านมือช่างซ่อมมาแล้ว มาตรฐานจะเท่าของเดิมโรงงานมั้ย

ล้อที่มากับรถ(ราคาทั่วๆไป1-3หมื่น) คิดว่าใครประกอบ โรงงาน(อะไร)ประกอบใช่หรือไม่ มาตรฐาน(การประกอบ)ดีเท่าล้อสำเร็จมั้ย

งงอันล่างนี้อะครับ

ผมกำลังอยากประกอบรถอยู่พอดี มาเจอกระทู้นี้สดุดเลย เพราะมัวแต่สนใจเรื่องเฟรม กับ ชุดขับเคลื่อนพร้อมเบรค อยู่

ส่วนตัวเป็นมือใหม่ แต่ถ้าให้คิด คิดว่า ล้อสำเร็จน่าจะดีกว่าครับ เพราะว่าของพวนี้การผลิตต้องมี QC (เจ้า QC มีผลทำให้ราคาแพงได้ด้วย)ถึงจะผ่านออกมาขายได้

ส่วนล้อที่ขึ้นเอง ไม่มีใครให้ QC แต่ก็ได้ของและสีสันอย่างที่ต้องการ

ว่าแล้ว วงล้อที่ว่าๆกันนี้ มันมีแบบ V เบรคมั้ยครับ พอดีสู้ราคา ชุดขับกรุ๊ฟเซ็ท XT ดิสเบรคไม่ไหว และจะไม่ชอบเอามากๆเวลามีเสียงเบียดของดิส หรืออะไรก็แล้วแต่ ที่ดัง แกรกๆๆ เพราะเซ็ทและซ่อมเองไม่เป็นครับ
ปั่น ปั่น ปั่น

รับโช้ค SID ยุบ 80 ปีเก่า ที่มีหลัก วีเบรค ซางยาว 8 นิ้วขึ้น สภาพโอเคหน่อยนะครับ ติดต่อทาง PM ได้เลย
atomnewton
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 08-34497711
Bike: GAIANT

โพสต์ โดย atomnewton »

ผมว่าล้อประกอบแน่นอนกว่าสุดยอดซ่อมง่ายหาอะไหล่งาย :P
wut08
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086 309 5339
team: ..
Bike: ..

โพสต์ โดย wut08 »

...สวัสดีท่านเจ้าของกระทู้ และ..พี่ๆน้องๆเพื่อนๆทุกๆท่าน..ครับ
..ขอขอบคุณทุกๆท่านได้ให้ข้อมูลดีๆมาแลกเปลี่ยนพร้อมแบ่งปันกันครับ.. :) ..
....................................................... " มิตรภาพ + ความจริงใจ " .. ด้วยรัก ครอบครัวอบอุ่น ..
--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
phongsiri
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: Nong Khai Cycling Club

โพสต์ โดย phongsiri »

ผมชอบล้อปลากรอบครับ มีอะไรเอาไปร้าจบ ล้อสำเร็จเกิดบางอย่างมีปัญหา อาจว่ากันยาวเช่วซี่ลวดขาดตลาดบ้างหละ แต่ล้อสำเร็จจะอัพก็ง่ายจขายก็ระเบิด เสียจุกจิกเปลี่ยนแค่ไม่กี่ชิ้นไม่ต้องยกทั้งยวงเหมือนล้อสำเร็จแต่อย่างว่าเรื่องอย่างนี้มันนานาจิตตังหละครับ อยู่ที่จิต และอยู่ที่ ตังค์ของแต่ละคนทั้งนั้น ล้อประกอบบางคู่เอาให้จบสุดๆจริงๆอาจแพงกว่าล้อสำเร็จจากโรงงานด้วยซ้ำก๋มีครับ
ชีวิตที่ผ่านมานั้นมันคุ้มค่าจริงหรือ และตอนนี้ได้ทำอะไรเพื่อจะก้าวต่อไปแล้วหรือยัง
If not now. When? Let's get start.
คิดมากเกินไป ก็ออกทะเลไปเรื่อยๆ
PiedPiper
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย PiedPiper »

ใช้จริงล้อประกอบ

เอาหล่อ ล้อสำเร็จ

8-)
แต่งรถให้เป็น10 speed Dyna.Sys Talk Click!! >>>> http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7#p3202087
RoSier
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ♂♡♀ ☎ ☂♋❤ 卐♫ ♬ ♪
team: eRos team◕‿◕♀♂∞
Bike: StaNdard

โพสต์ โดย RoSier »

..ล้อสำเร็จถ้าซีกลวดมีปัญหา หาอะไหล่ยากกว่าล้อประกอบครับ..
☆❤ดาวตกจากฟ้าทุกคืน ....แต่ฟ้าไม่เคยหมดดาว......ชีวิตคน เคยหมดหวัง ...แต่ความหวังไม่เคยหมดไป...จากใจของคน....***❤♥ ♡
**۰★xx★۰˚สู้ต่อไป....ทาเคชิ.....*** ♂ ♀
เอก เชียงใหม่
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0896373302
ตำแหน่ง: เชียงใหม่

โพสต์ โดย เอก เชียงใหม่ »

แก้นิดนึงครับ :mrgreen:

64 เส้น
Competition หนัก 382 กรัม
Champion หนัก 444 กรัม
Revolution หนักแค่ 283 กรัม

ข้อมูลจากเวป dtswiss ครับ http://www.dtswiss.com/Products/Components/Spokes.aspx
ting เขียน:ถ้าตามที่ จขกท. แจ้งมา ล้อประกอบเบากว่าเยอะครับ

ดุม A2Z น้ำหนักรวมแกนปลด แค่ 360 กรัมเองครับ เบากว่า DT240 ซึ่งหนัก 390 กรัมอีก แต่ไม่ลื่นเท่า DT240 (ผมลองเอามือหมุนเทียบกัน)

ซี่ DT นั้น มี 3 รุ่นครับ Compettitive หนัก 380 กรัมต่อ 64 เส้น Champion หนัก 318 กรัม และรุ่น Revolution หนักแค่ 280 กรัม ความแตกต่าง ถ้าจำไม่ผิด
รุ่น Comp จะต้นอ้วนปลายเล็ก
รุ่น Champion จะขนาดเท่ากันทั้งเส้น แต่เล็กกว่า
และรุ่น revo จะขนาดแค่ 1.5 มม หัวและท้ายอ้วน ตรงกลางเล็ก

ราคาค่าซื้อลวดเท่าที่รู้คือ revo 64 เส้น 1400 บาท (ค่าขึ้นล้อที่ร้านศรีราชา ขึ้นฟรีครับไม่เคยคิดเงิน) ส่วนรุ่นอื่นๆไม่เคยซื้อครับ

ขอบล้อ Alex XD Lite ขาว ล้อนึงหนัก 450 กรัม สองล้อก็ 900 กรัม

ถ้าเอาน้ำหนักมารวมกัน ก็ได้ 900+280+360 = 1540 กรัมเอง

ถ้าเอามาเทียบกับล้อชุด จะได้นำหนักเกือบเท่า CrossMax SL เลย

Mavic Cross Max SLR Disk 1520
Mavic Cross Max SLR V 1420
Mavic Cross Max SL Disk 1520
Mavic Cross Max ST Disk 1630
Mavic Cross Max ST V 1570
Mavic Crosstrail Disk 1810
Mavic Crosstrail V 1750
Mavic CrossRide Disk (6000) 1905
Mavic CrossRide V (6000) 1750
Mavic Cross Max SX Disk 1755
Mavic Crossline Disk 2045

มาดูลอบ mavic ละกันเผื่อสนใจ
ขอบล้อ (ต่อข้าง) กรัม
Mavic 819 Disk UST 450 (คู่นึงห้าพันกว่า)
Mavic 717 Disk 395 (คู่นึงสามพันกว่า)
Mavic 517 Disk/V 410
Mavic 317 Disk 445

ของ DT ก็มี

DT XR4.1 425
DT XR4.1c 440
DT XR4.2d 400

ลองเลือกดูนะครับ
ปั่นเรื่อยๆ เหนื่อยก็พัก

สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม
Bad_Toro
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0815709333
Bike: mook ,wheeler
ตำแหน่ง: Bangkok

โพสต์ โดย Bad_Toro »

8-)
Prayad Boonyupoo
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

Re: ล้อประกอบ กับล้อสำเร็จ อันไหนหน้าใช้ว่ากันครับ

โพสต์ โดย Prayad Boonyupoo »

ผมต้องการล้อสำเร็จเสือภูเขาขนาด 29" จะหาซื้อได้ที่ไหนครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”