ใช้ MTB ขี่ทางไกลซัก 200 โลไหวมั้ยครับ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

รูปประจำตัวสมาชิก
เสือ๑๑ตัว
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0863142901
team: Ratchada cyclist
Bike: Specialized E5 Zebra

ใช้ MTB ขี่ทางไกลซัก 200 โลไหวมั้ยครับ

โพสต์ โดย เสือ๑๑ตัว »

เอาแบบวันเดียวม้วนเดียวจบเลย

ที่ถามเพราะลังเลว่า ตัวเองมาถูกทางหรือเปล่าครับ

เพราะเพิ่งไปถอย trek 8500 มา มีโช๊คเรียบร้อย แต่ดันชอบทางไกล

แต่ทุกวันนี้วิ่งไกล ๆ ใช้ล๊อคโช๊คเอา

ไอ้ครั้นจะเปลี่ยนโช๊คเป้นตะเกียบก็ดันไม่เข้ากับรถอีก

ก็ยังงงกับตัวเองอยู่ครับผม
The priciple of cycling is beating your mindset.
รถถีบขี้เมี้ยง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: o๘o๔๔o๕๑๘๘
team: รถถีบขี้เมี้ยง
Bike: รถถีบเฒ่า
ติดต่อ:

Re: ใช้ MTB ขี่ทางไกลซัก 200 โลไหวมั้ยครับ

โพสต์ โดย รถถีบขี้เมี้ยง »

ของแบบนี้อยู่ที่ใจเราละครับ แต่ก็เหนื่อยหน่อย 8-) :lol: :lol: :lol:
เสือ๑๑ตัว
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ใช้ MTB ขี่ทางไกลซัก 200 โลไหวมั้ยครับ

งั้นก็ปั่น ๆ ไปเถอะเนอะครับ

ผมว่ามันก็พอปั่นได้ะ ขนาดผมเพิ่งปั่นได้สองอาทิตย์กว่า

ก็ใช้ AV ได้ 28 โดยประมาณช่วง 30 โล (ถาม ๆ เทียบ ๆ กับพวกพี่ ๆ เค้าเอาน่ะครับ)

พอดีเพิ่งซื้อมาเลยเสียดายถ้าจะเปลี่ยนอะไรมันน่ะครับ
The priciple of cycling is beating your mindset.
wat3355
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896508333
team: PHUKET BIKE
Bike: ยืมเพื่อนขี่
ตำแหน่ง: 112/34 กาแลกซี่ที่8 ดาวพีโตชุส

โพสต์ โดย wat3355 »

ชอบทางเรียบไกลๆ ลองหายางเล็กๆ ดอกน้อยๆ ช่วยได้เยอะครับ.กลุ่ม ภูเก็ตจัดทริป 200กม วันที่ 22ส.ค นี้ครับ. ผมว่าเฟรมอลูขี่ไกลๆ น่าจะเหนื่อยกว่าคารบอน กับโคโมลี่นะครับ
jamzkub
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-5628569
team: Honda Auto Mobile Racing Team (จ.สุราษฎร์ธานี)
Bike: Bianchi Vertigo
ตำแหน่ง: อ.พุนพิน จ.สุราษฎร์ธานี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย jamzkub »

ปั่นจักรยานระยะทางจะใกล้หรือไกลอยู่ที่คนครับไม่ใช่รถ ถ้าปั่นทุกวันระยะทางไม่ต่ำกว่า 30 กิโลเมตรต่อวัน ต่อเนื่องกันสัก 1 เดือน ก็สามารถปั่นได้แล้วครับกับระยะทาง 200 กิโลเมตรในหนึ่งวัน พยายามแบ่งระยะทางออกเป็นจุดๆจะได้ดูไม่ไกลมาก (กรณีที่ปั่นคนเดียว) เช่นจอดพักทุกระยะ 30 กิโลเมตร พอปั่นได้ 30 กิโลเมตรแรก ก็กำหนดจุดหมายใหม่ คือปั่นให้ถึงกิโลเมตรที่ 60 เมื่อถึงกิโลเมตรที่ 60 ก็กำหนดจุดหมายใหม่เป็นกิโลเมตรที่ 90 กำหนดจุดหมายระยะสั้นไปเรื่อยๆ อย่ามองระยะทางโดยภาพรวมมันจะทำให้ระยะทางค่อนข้างไกล

ส่วนตัวรถก็อาจจะเป็นปรับแต่งเล็กๆน้อยๆที่เห็นผลชัดเจนก็คือ เปลี่ยนเป็นยางหน้าแคบดอกตื้น ขนาด 26 x 1.50 หรือ 26 X 1.75

ขอให้สนุกกับมันแล้วจะไม่เบื่อครับ :D
ไม่มีความสุขชั่วนิรันดร์ที่ใฝ่หา ไม่มีรักอมตะที่ยั่งยืนชั่วกาลนาน ไม่มีความฝันใดที่งดงามในความจริง

MYTHLAND The Mysterious World ดินแดนแห่งศาสตร์ลึกลับและเทพปกรณัม
http://mythland.org/v3/?fromuid=5

รวมเพลงสากล ♡ BOSSANOVA MUSIC ซึ้งๆ เพราะๆ เบาๆ จ้า
เสือเด็กมั้ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: อยากรู้ให้โทรมาถาม
team: ศูนย์ฝึกกองบิน46 ,แอพอร์ตกรุ๊ป
Bike: orbea alma carbonสีuci ,specialized allez ,mini java สีขาว ,trek3900
ตำแหน่ง: 16°49′N 100°16′E / 16.82°N 100.27°E / 16.82; 100.27
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เสือเด็กมั้ง »

jamzkub เขียน:ปั่นจักรยานระยะทางจะใกล้หรือไกลอยู่ที่คนครับไม่ใช่รถ ถ้าปั่นทุกวันระยะทางไม่ต่ำกว่า 30 กิโลเมตรต่อวัน ต่อเนื่องกันสัก 1 เดือน ก็สามารถปั่นได้แล้วครับกับระยะทาง 200 กิโลเมตรในหนึ่งวัน พยายามแบ่งระยะทางออกเป็นจุดๆจะได้ดูไม่ไกลมาก (กรณีที่ปั่นคนเดียว) เช่นจอดพักทุกระยะ 30 กิโลเมตร พอปั่นได้ 30 กิโลเมตรแรก ก็กำหนดจุดหมายใหม่ คือปั่นให้ถึงกิโลเมตรที่ 60 เมื่อถึงกิโลเมตรที่ 60 ก็กำหนดจุดหมายใหม่เป็นกิโลเมตรที่ 90 กำหนดจุดหมายระยะสั้นไปเรื่อยๆ อย่ามองระยะทางโดยภาพรวมมันจะทำให้ระยะทางค่อนข้างไกล

ส่วนตัวรถก็อาจจะเป็นปรับแต่งเล็กๆน้อยๆที่เห็นผลชัดเจนก็คือ เปลี่ยนเป็นยางหน้าแคบดอกตื้น ขนาด 26 x 1.50 หรือ 26 X 1.75

ขอให้สนุกกับมันแล้วจะไม่เบื่อครับ :D
+1 ;)
หมอบแล้วร่างกายจะแข็งแรงไม่มีโรคภัยเบียดเบียน
cartoon : http://thaimanga.thai-forum.net/
http://www.cartooniverse.co.uk/
http://www.trekkingthai.com/
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

ปั่นฯ ทางไกลนี่หากไม่ได้เน้นความเร็วแนวแข่งขัน ประเด็นหลักคือ ปั่นฯ อย่างไรไม่ให้เหนื่อย ล้า หมดแรงครับ ถ้าคุณเอาชนะปัญหานี้ได้ ที่เหลือจะเป็นจักรยานอะไรก็ไม่มีปัญหาครับ

จักรยานไม่มีเกียร์ AV จะอยู่ประมาณ 15 กม./ชม. ปั่นฯ ออกจากบ้าน 6 โมงเช้าถึง 1100 น. ก็ไปได้ประมาณ 75 กม. แล้วนะครับ แต่ในความเป็นจริงปั่นฯ ต่อเนื่อง 5 ชั่วโมงนี่คงต้องมีพักกลางทางบ้างสัก 1 - 2 จุด จุดละ 15 นาที ก็ลบไป 30 - 45 นาที หมายความว่าน่าจะปั่นฯ ได้ 60 - 65 กม. ต่อครึ่งวัน

ปั่นฯ ยาวถึงเย็น (แต่ไม่มืดกลางทาง) ก็น่าจะได้ระยะทางตั้งแต่ 100 กม. ไปถึง 130 กม. ครับ :D

ทีนี้ถามต่อว่าถ้าได้จักรยานที่ปั่นฯ แล้วไม่ค่อยปวด เมื่อยล้า ปั่นฯ ไปได้เรื่อยๆ AV สัก 20 กม./ชม.นี่ วันหนึ่งน่าจะไปได้ไกลสักเท่าไรกันละครับ :mrgreen:
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
เสือ๑๑ตัว
ขาประจำ
ขาประจำ

ตอนนี้ใช้ยาง maxxis overdrive 1.75 อยู่ครับ

ก็ลื่นไหลดี

แต่ผมสงสัยอยู่แต่ไอ้คำว่า พุ่ง ๆ เนี่ยครับ

ที่เค้าว่าเฟรมตัวนั้นพุ่งไม่พุ่ง

ไอ้พุ่ง ๆ เนี่ยมันอยู่ที่กำลังขาเราไม่ใช่หรือครับ

อันนี้ถามเพราะไม่รู้จริง ๆ ครับผม
banknaa
ขาประจำ
ขาประจำ
team:  ก่อตั้งอยู่ 
Bike: Dahon Classic#brompton#Birdy
ตำแหน่ง: สวนผัก32 บางกรวย

โพสต์ โดย banknaa »

คุณเสือ 11 ตัวตกลงไปอัพจานยังครับ
เข่าเป็นไงบ้าง
เสือ๑๑ตัว
ขาประจำ
ขาประจำ

banknaa เขียน:คุณเสือ 11 ตัวตกลงไปอัพจานยังครับ
เข่าเป็นไงบ้าง
ผมโดนทอดทิ้งครับ อย่างเศร้า ไม่มีใครมีเครื่องมือถอดให้เลย

สงสัยต้องหอบหิ้วไปที่ร้านแล้วล่ะครับ

ขอโทษด้วยนะครับ ที่ทำให้ต้องเสียเวลาคอย
ขาประจำ
ขาประจำ

เสือ๑๑ตัว เขียน:ตอนนี้ใช้ยาง maxxis overdrive 1.75 อยู่ครับ

ก็ลื่นไหลดี

แต่ผมสงสัยอยู่แต่ไอ้คำว่า พุ่ง ๆ เนี่ยครับ

ที่เค้าว่าเฟรมตัวนั้นพุ่งไม่พุ่ง

ไอ้พุ่ง ๆ เนี่ยมันอยู่ที่กำลังขาเราไม่ใช่หรือครับ

อันนี้ถามเพราะไม่รู้จริง ๆ ครับผม
อยู่ที่กำลังขาส่วนหนึ่งกับจักรยานอีกส่วนหนึ่งครับ จักรยานเบาๆ ยางเล็ก ระบบกันสะเทือนไม่นุ่มนิ่มเกินไป มักจะปั่นฯ แล้วพุ่งครับ หมายถึงว่าเวลาเราโดนแซงหรือกลุ่มเขาเร่งความเร็วแล้วเราสามารถเร่งตามได้ทัน

แต่จักรยานที่ยางขนาดใหญ๋ น้ำหนักมาก โช๊คนิ่ม มักทำอย่างที่ว่าไม่ได้และเวลาเกิดสถานการณ์อย่าที่ว่าจริงๆ ก็มักถูกทิ้งให้รั้งท้ายกลุ่มอยู่ไกลๆ นะครับ :mrgreen:
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
เสือ๑๑ตัว
ขาประจำ
ขาประจำ

เสือ Spectrum เขียน:
เสือ๑๑ตัว เขียน:ตอนนี้ใช้ยาง maxxis overdrive 1.75 อยู่ครับ

ก็ลื่นไหลดี

อยู่ที่กำลังขาส่วนหนึ่งกับจักรยานอีกส่วนหนึ่งครับ จักรยานเบาๆ ยางเล็ก ระบบกันสะเทือนไม่นุ่มนิ่มเกินไป มักจะปั่นฯ แล้วพุ่งครับ หมายถึงว่าเวลาเราโดนแซงหรือกลุ่มเขาเร่งความเร็วแล้วเราสามารถเร่งตามได้ทัน

แต่จักรยานที่ยางขนาดใหญ๋ น้ำหนักมาก โช๊คนิ่ม มักทำอย่างที่ว่าไม่ได้และเวลาเกิดสถานการณ์อย่าที่ว่าจริงๆ ก็มักถูกทิ้งให้รั้งท้ายกลุ่มอยู่ไกลๆ นะครับ :mrgreen:
อ่อ ครับ

พุ่งไม่พุ่งไม่รู้ครับแต่ตอนนี้อ้วกจะพุ่งเอา เหนื่อยดีครับ
ขาประจำ
ขาประจำ

:D นั่นแหละครับ

สงสัยจะไปปั่นฯ จักรยานที่ "ไม่พุ่ง" พอโดนแซงแล้วกวดตามมันก็เลยเกิดอาการอย่างนั้นมาแทนครับ :mrgreen:
เอ็ม.เจ.ไบค์ นครปฐม
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814881440
team: จักรยานทางไกลเอ็ม.เจ.ไบค์ นครปฐม
Bike: Diamond Back,JT Park,Nishiki,Shogun Cromo,Ritchey P23

โพสต์ โดย เอ็ม.เจ.ไบค์ นครปฐม »

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=216553

200 กม /วัน ติดต่อกันทุกๆวัน หลายวัน ไม่ใช่เรืองยากอีกต่อไป ถ้าปฎิบัติได้
แบบตามlink ข้างบนครับ

ส่วน 200 กมแบบม้วนเดียวจบไม่ต้องแวะทานอาหารแบบ ตรูเดอร์ ฟรองต์ นั้น
ต้องฝึกต่อจากใน link ข้างบน อีก นิดหน่อยครับ ไม่ยากครับ ทำได้แบบ
สนุกๆและสบายไม่ทรมานร่างกายแต่ใดๆครับ แต่ต้องฝึกฝนครับ
ร้านเอ็ม.เจ.ไบค์ เราให้คุณมากกว่าจักรยาน
ทางร้านเป็นผู้บุกเบิกจักรยานเสือภูเขาทางเรียบตะเกียบโครโมลีเป็นรายแรก

ร้านเราไม่ได้ขายสินค้าในlazadaหรือshopeeหรือเว็บตัวแทนขายสินค้าใดๆทั้งสิ้น
Tel.081-488-1440
เด็กราดรีขี่4300
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-9951152
team: LoveBike
Bike: จักรยานเก่าๆ

โพสต์ โดย เด็กราดรีขี่4300 »

เมื่อวานเพิ่งขี่ไป 140 โล เริ่มปั่นเกือบ 6 โมงเช้าเข้าบ้านบ่าย 2

แวะไปเรื่อยๆ ถ้า 200 โลน่าจะเกือบ 6 โมงเย็น ช่วงบ่ายอากาศร้อนมาก

ไปกัน 7 คน ใช้ MTB 5 คนอีก 2 คนเป็นเก่าญี่ปุ่น

...วันไหนว่างๆก็ลองดูครับ ไปเรื่อยๆน้ำหมดกระบอกก็แวะเติมและพักไปในตัว

กินเกลือแร่บ้าง หาพวกกล้วยตาก ลูกอมติดๆไว้กินบ้าง

ถ้ายังไม่เคยขี่ไกลเซตแฮนด์ให้สูงขึ้นมาอีกนิด ไม่งั้นขี่ไกลเกินระยะที่เคยขี่มันจะปวดคอ

ยางอะไรก็ได้ตามถนัด พอขามันหมดแรงยางอะไรก็กดไม่ลงทั้งนั้นแหละ :lol:

.......ผมว่าเสือภูเขามันดีนะครับ ไม่ต้องก้มตัวมากให้เมื่อย ได้มองวิวทิวทัศน์ข้างทาง

ยางก็ใหญ่ ดอกหนา ไม่รั่วง่าย เกาะถนน คุมรถง่าย

ชอบเที่ยว ไปเรื่อยๆ เจอทางไม่เคยไปก็ลุยได้เลย ถึงจะเฟรมอลูมิเนียม

มันก็ไม่กระด้างเหมือนหมอบ เพราะแก้มยางหนาถ้ายังกระด้างก็สูบลมน้อยลงหน่อยก็นุ่มแล้ว

..............................คนที่ผมรู้จักที่ขี่ไกลๆ ใช้เสือภูเขากันทุกคนครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”