จักรยานแบบขี่ได้2คน

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

รูปประจำตัวสมาชิก
Road Bike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Family Bike
Bike: Tandem, 2seats, 2wheels, together.

โพสต์ โดย Road Bike »

มีความคิดว่าจะซื้อจักรยานแบบขี่ได้2คน ก็เกิดคำถามขึ้นมาว่า จักรยานแบบนี้ทำให้ขี่ช้าลงหรือเร็วขึ้นครับ ถ้าคนหลังเมื่อยหมดแรงขี่น่าจะช้าลงนะ แต่ถ้าสองแรงช่วยกันจะเร็วกว่าขี่จักรยานแบบคนเดียวไหม รบกวนท่านที่เคยใช้มาให้ความรู้หน่อย ขอบคุณมากครับ
kitikhs
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896400408
team: ท่าเสาอุตรดิตถ์
Bike: khs khstandem

Re: จักรยานแบบขี่ได้2คน

โพสต์ โดย kitikhs »

ถ้าปั่นพร้อมกันจะทำให้เบาแรง รถจะเดินทางได้เร็ว ถ้ากรณีคนใดคนหนึ่งหยุดออกแรงปั่น น่าจะขึ้นอยู่ที่ตัวรถแต่ละรุ่นว่าจะออกแบบมาได้ลงตัวดีหรือไม่ ส่วนของผมเป็น KHS TL33 ปั่นมาประมาณ 3 เดือน ปั่นคนเดียวนุ่ม ไหลดี speedขึ้นช้านิดหน่อย ปั่นสองคนเบาแรงรู้สึกได้เลย สนุก นุ่มนวลดี คนซ้อนหยุดปั่นบางครั้งผมแทบไม่รุ้ความแตกต่าง (กรณีทางเรียบนะครับ) สรุปเชียนะถ้าจะขี่สองตอน(TANDEM)
พรวศิน
สมาชิก
สมาชิก
ตำแหน่ง: นครปฐม
ติดต่อ:

โพสต์ โดย พรวศิน »

ในความคิดผม คิดว่า ยังมีองค์ประกอบอีกหลายๆ อย่างที่จะทำให้รถจักรยานวิ่งได้เร็วหรือช้า ถ้าดูที่กำลัง ก็คงเร็วขึ้น เพราะ 2 คนเหมือนแรงม้ามากขึ้น องค์ประกอบที่ว่า ก็มี เรื่อง สภาพรถ น้ำหนักรถ และเรื่องเกียร์ต่างๆ ฯลฯ
ผมก็คิดตามความคิดของผมนะครับ ผิดถูก คงต้องถามผู้รู้จริงๆ ผมก็รู้แค่งูๆ ปลาๆ ผิดถูกก็ขออภัยด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ
ไฟล์แนบ
00019_18.gif (16.13 KiB) เข้าดูแล้ว 50276 ครั้ง
Road Bike
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Tandem, 2seats, 2wheels, together.

จักรยานแบบนี้ฟรีขาได้ไหมครับ หมายถึงทั้งคนหน้าและคนหลัง
crazy-mtb
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: o8l~3x4~xxl7

โพสต์ โดย crazy-mtb »

สำหรับรถคันที่ทำปั่นเล่นๆ อยู่..

ตอนช่วงเริ่มออกตัวจะรู้สึกว่าหนืดแรงกว่าตอนขี่คนเดียวอยู่นิดนึง แต่พอรถออกตัวเริ่มได้แรงส่งแล้ว
ก็จะรู้สึกไหลลื่น ได้ความเร็วดี เบาแรง จนบางทีในช่วงทางราบเรียบ เมื่อรถได้แรงส่งในระดับหนึ่งแล้ว
เผลอๆ ถ้าคนหลังแอบอู้ไม่ช่วยออกแรงปั่น เราก็อาจจะไม่รู้สึกผิดสังเกตุอะไรเลยเหมือนกันครับ
(ถ้าเขาไม่มาเฉลยให้รู้ทีหลัง :lol: )

รถสองตอน เป็นรถที่ขี่สนุก รู้สึกอบอุ่น แถมได้เห็นรอยยิ้มของผู้คนระหว่างทางที่มองมา สำหรับถ้าเป็นรถ
ที่ได้คุณภาพสักหน่อยและถูกเซ็ทมาดีๆ ลงตัวแล้ว คิดว่าก็น่าจะยิ่งให้ความรู้สึกที่ขี่สนุกมากๆ ครับ

Road Bike เขียน:จักรยานแบบนี้ฟรีขาได้ไหมครับ หมายถึงทั้งคนหน้าและคนหลัง
มีทั้งแบบที่คนหลังฟรีขาไม่ได้ ขาต้องปั่นตามกันไปตลอด แล้วก็มีแบบที่คนหลังสามารถจะฟรีขา
ได้อย่างอิสระด้วยครับ แต่อย่างหลังนี้ดูว่าระบบชุดขับเคลื่อนจะซับซ้อนมากกว่า ราคาสูง และหายาก
กว่าแบบแรกครับ ..สนใจเพิ่มเติมลอง Search หาข้อมูลเก่าๆ ในเว็บดูได้ครับ เห็นมีอยู่พอสมควร
ความสุขจากจักรยาน หาใช่ด้วยสมรรถนะสูงสวยแพง หรือจุดหมายปลายทางไม่ ..หากแต่อยู่ตรงระหว่างทาง : "Bike for Love", "Heart Made Bike"
kitikhs
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896400408
team: ท่าเสาอุตรดิตถ์
Bike: khs khstandem

โพสต์ โดย kitikhs »

มีทั้งปั่นพร้อมกัน และปั่นไม่พร้อมกัน(ไม่มีโซ่ดึงจานด้านซ้าย) แล้วแต่setรถมา
Ron Kovic
สมาชิก
สมาชิก
Tel: -
team: 4th July

โพสต์ โดย Ron Kovic »

จักรยานของผมขี่ได้3คนครับ เพราะแต่ละคนขายาวเท่าๆกัน
ลำตัวก็พอๆกัน

สำคัญต้องแบ่งเวลากันให้ดี เวลาใช้เสร็จก็ดูแลให้ดี

อย่างนี้จะขี่4คน5คนก็ไม่มีปัญหา :mrgreen:
ขอไว้อาลัย อ.ชุมพล
http://www.stormclub.com/webboard/topic ... &submit=GO
poonpal
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0818705020
team: no
Bike: terk

โพสต์ โดย poonpal »

ขอสอบถามหน่อยครับ กำลังสนใจจักรยานแบบขี่ได้ 2 คน ตอนนี้พอจะหาซื้อเฟรมได้ที่ไหน ถ้าเป็นมือสองได้ยิ่งดี :P
san
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-205-7057
team: เขาโบสถ์ระยอง
Bike: FUJI DSR 1.0 / TARMAC PRO / KHS TANDEM
ตำแหน่ง: มาบตาพุด ระยอง

โพสต์ โดย san »

เห็นมีขายที่ Rayong City Bike ครับ

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4#p2682944
ไฟล์แนบ
cf7001.jpg (64.59 KiB) เข้าดูแล้ว 50051 ครั้ง
"เพราะชีวิตนี่...มีอยู่แค่ปัจจุบันเท่านี้แหละ"
ธรรมหลวงปู่เหรียญ
kitsana98
ขาประจำ
ขาประจำ
team: SIRACHA CYCLING CLUB
Bike: Giant richcon , Giant scr2 , Giant expressway,Giant talon,Matrix tendam
ติดต่อ:

โพสต์ โดย kitsana98 »

san เขียน:เห็นมีขายที่ Rayong City Bike ครับ

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4#p2682944
ลิงค์ไม่ไปครับ
มีใครทราบไหมครับว่ามีขายแบบนี้ ที่ไหนบ้าง
Road Bike
ขาประจำ
ขาประจำ

kitsana98 เขียน:
san เขียน:เห็นมีขายที่ Rayong City Bike ครับ

ลิงค์ไม่ไปครับ
มีใครทราบไหมครับว่ามีขายแบบนี้ ที่ไหนบ้าง
เห็นมีแถวถนนกัลปพฤกษ์เป็นเต้นท์รถจักรยานเก่าญี่ปุ่น เต้นท์ใหญ่ๆแบบเต้นท์รถยนต์มือสอง แต่นี่เป็นเต้นท์จักรยาน เห็นผ่านๆอยู่2เต้นท์ครับ เห็นคนขายบอกเป็นรถจีน
อดิเรก
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ต้วมเตี้ยมทีม
Bike: s-works m5 KLEIN ORBEA JAVA mini trek520 cerve'lo s1 KHS F20 T-3 KHS T-20 KHS F100 challenger tandem

โพสต์ โดย อดิเรก »

:D ลองดู แต่สำหรับผมคงแค่ชอบ เพราะว่าราคา...http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 99&start=0
รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย อดิเรก เมื่อ 10 ธ.ค. 2012, 06:33, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ต้วมเตี้ยม เตาะแตะ เดี๋ยวแวะ เดี๋ยวหยุด
kitsana98
ขาประจำ
ขาประจำ
team: SIRACHA CYCLING CLUB
Bike: Giant richcon , Giant scr2 , Giant expressway,Giant talon,Matrix tendam
ติดต่อ:

โพสต์ โดย kitsana98 »

ได้เห็นเจ้า Tank matrix แล้วปลื้มสุดๆ ครับพี่ กำลังควานหาอยู่ว่ามีที่ไหนเหลือบ้าง :lol: :lol:
Road Bike
ขาประจำ
ขาประจำ

kitsana98 เขียน:ได้เห็นเจ้า Tank matrix แล้วปลื้มสุดๆ ครับพี่ กำลังควานหาอยู่ว่ามีที่ไหนเหลือบ้าง :lol: :lol:
worldbikeมีไม่ใช่หรือครับ เฉพาะเฟรมสามหมื่นกว่า
Road Bike
ขาประจำ
ขาประจำ

อดิเรก เขียน::D ลองดู แต่สำหรับผมคงแค่ชอบ เพราะว่าราคา...http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 99&start=0
แบบนี้คงเอาไว้โชว์มากกว่าไว้ใช้งานครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”