รบกวนผู้รู้ Fox SC Factory vs Rockshok SID WC

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
WingMTB
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Orbea Alma / Nich L3
ติดต่อ:

รบกวนผู้รู้ Fox SC Factory vs Rockshok SID WC

โพสต์ โดย WingMTB »

รบกวนผู้รู้ Fox SC Factory vs Rockshok SID WC ความรู้สึกต่างกันยังไง Rockshock แพงกว่าพอควร
อันไหนน่าใช้กว่ากันคัย
biggysmall
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek Domane SLR

Re: รบกวนผู้รู้ Fox SC Factory vs Rockshok SID WC

โพสต์ โดย biggysmall »

ผมเคยใช้แค่ SID RL
ตอนนี้ใช้ Fox 32SC
จะว่าไงดี มีความรู้สึกชอบ SID มากกว่า
ส่วน fox จะเป็นโช้ค ที่ active หน่อย เวลาลุยแทรคผมว่ามันสะเทือนกว่า
ผมปั่นแทรค กับครอส ส่วนใหญ่เลยนะครับ ไม่ปั่นทางเรียบ
รูปประจำตัวสมาชิก
เสือณัฐ
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0830305730
team: อิสระ
Bike: Giant XTC Advanced carbon 29er

Re: รบกวนผู้รู้ Fox SC Factory vs Rockshok SID WC

โพสต์ โดย เสือณัฐ »

ผมใช้ fox อยู่ นุ่ม-นิ่ม..ลองปั่นรถเพื่อที่เป็น rock กระด้างกว่า สายฟุ้งฟิ้งอาจจะไม่ค่อยชอบ rock (fox จะนิ่มกว่า)...แต่ก่อนจะใช้ fox เคยใช้ของ dt มาก่อน ผมว่า dt เรื่องความนุ่ม อยู่ระหว่างกลางระหว่า rock กับ fox แต่เรื่องการปรับรีบาวนด์ ผมว่า dt ดีกว่า fox นะ (ถ้าปั่นทางเรียบเป็นหลักอาจจะไม่ค่อยจำเป็น) แต่ผมปั่นครอส รู้สึกได้ถึงความแตกต่าง ปล.เพิ่มเติม ใช้ dt แข่งมา 4 ปีไม่มีปัญหา แต่ใช้ fox แค่ 2 ปี มีการรั่ว ซ่อมไปแล้ว (เปลี่ยนซีล) ราคาซีลประมาณ 8 ร้อย (แล้วแต่ร้าน)
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”