จะเปลี่ยนลูกรอกตีนผี ต้องใส่ไว้บนหรือล่าง

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

Moderator: tntm, seven@klein, Cycling B®y, เสือ Spectrum

จะเปลี่ยนลูกรอกตีนผี ต้องใส่ไว้บนหรือล่าง

โพสต์ โดย amonkhaw » 23 ก.ย. 2018, 08:20

ชื้อลูกรอกตีนผีมาเปลี่ยนของเดิม xt9speed ที่สึกหรอ

ปัญหา .... เป็นของshimano มีอันนึงเป็นเซรามิค อีกอันเป็นพู่เล่ปกติ

เพื่อนๆสมาชิกท่านใดพอรู้ว่าต้องเอาอันไหนไว้บนอันไหนไว้ล่างตีนผีครับ หรือมีเทคนิคยังงัย

ขอบคุณครับ

Re: จะเปลี่ยนลูกรอกตีนผี ต้องใส่ไว้บนหรือล่าง

โพสต์ โดย pom47 » 23 ก.ย. 2018, 10:12

ขอออกตัวก่อนว่า ไม่เคยซื้อมาเปลี่ยนครับ แต่ให้สังเกตว่าถ้าอันไหนดุมมันให้ตัวได้ คือมันจะคลอนๆหน่อย น่าจะเป็นตัวบนครับ แต่ถ้า fix เหมือนกัน น่าจะสลับกันได้ หรืออย่างไรรอผู้รู้ท่านอื่นมาตอบครับ

Re: จะเปลี่ยนลูกรอกตีนผี ต้องใส่ไว้บนหรือล่าง

โพสต์ โดย V_kookai_V » 23 ก.ย. 2018, 16:22

ที่ตัว pulley น่าจะมีเขียนไว้ครับ Guide pulley คือตัวบน tension pulley คือตัวล่าง
Fuji Roubaix 1.0LE 2016, 105+Ultegra+Dura-ace groupset, Handlebar - Zipp, Stem, Seatpost, and Saddle - Oval Concept, Rolf Prima Elan.

โพสต์ โดย Suphot » 26 ก.ย. 2018, 05:29

ลูกรอกพวกนี้ ใช้กับอะไหล่ 11 สปีดได้ไหมคับ
กินให้พร้อม ซ้อมให้หนัก พักให้เป็น มีวอร์มอัฟ-มีคูลดาวน์