จานหน้าระยะซ้ายขวา ไม่เท่ากัน

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

Moderator: tntm, seven@klein, Cycling B®y, เสือ Spectrum

จานหน้าระยะซ้ายขวา ไม่เท่ากัน

โพสต์ โดย pkkphol » 08 ก.ย. 2018, 19:32

จานหน้าระยะซ้ายขวา ไม่เท่ากัน เกียร์ xt 11 เกียร์ จานหน้า 2 ใบ จากรูป สงสัยครับว่า ทำไม ระยะ ฝั่งขวา ถึงได้ชิดตะเกียบล่าง กว่าฝั่งด้านซ้ายครับ ผิดปรกติไหมครับ ขอบคุณครับ
แนบไฟล์

Re: จานหน้าระยะซ้ายขวา ไม่เท่ากัน

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง » 08 ก.ย. 2018, 22:10

เหมือนจะลืมรองแหวนนะครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี งานเนี๊ยบ มาดึกๆได้
สอนซ่อมจักรยาน เรียนซ่อมจักรยาน หลักสูตรวันเดียวรู้เรื่อง

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle

Re: จานหน้าระยะซ้ายขวา ไม่เท่ากัน

โพสต์ โดย harukung » 09 ก.ย. 2018, 08:53

อนุญาตเดานะครับ จากภาพผมเห็นว่าเหมือนจะเอาขาจานของรุ่นที่ไม่ใช่ใบเดี่ยวมาแปลงใส่ใบเดี่ยวแล้วโซ่มันเยื่องมาก
เลยแก้ด้วยการย้ายแหวนรองทั้งหมดไปด้านซ้ายเพื่อให้ใบจานเข้าไปชิดเฟรมลดการเยื้อง

แก้โดยถอดชุดขาจานออกมารองแหวนให้ถูกต้องก่อน
แล้วใส่ใบจานใหม่ ในรูปใบจานแปะไว้ด้านนอก ให้ย้ายไปแปะด้านในแทนครับ

โพสต์ โดย bodybum » 11 ก.ย. 2018, 22:03

ไปร้านเดิมครับ ให้เขาแก้ให้ น่าจะไม่ยากเย็นอะไรครับ