สอบถามระบบการทำงานของดิสน้ำมัน

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

Moderator: tntm, seven@klein, Cycling B®y, เสือ Spectrum

สอบถามระบบการทำงานของดิสน้ำมัน

โพสต์ โดย silverlake99 » 24 ส.ค. 2018, 17:10

ขอสอบถามระบบการทำงานของดิสน้ำมันเป็นความรู้แก้ไขปัญหาเวลาเบรคติดใบดิส

สงสัยว่าเวลาที่ลูกสูบดันผ้าเบรคแล้ว มันเคลื่อนกลับสู่ตำแหน่งปกติได้ยังงัยครับ คือมันมีสปริง หรือกลไกอะไรเป็นตัวดันผ้าเบรคและน้ำมันไหลกลับ
ขอบคุณครับ

Re: สอบถามระบบการทำงานของดิสน้ำมัน

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง » 24 ส.ค. 2018, 18:41

มีสปริงอยู่ที่ลูกสูบตัวบน ดึงลูกสูบกลับ ทำให้น้ำมันจากสูบตัวล่างไหลกลับ ไม่มีแรงดันลูกสูบตัวล่างออก แล้วแรงดันบรรยากาศก็จะดันลูกสูบกลับครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี งานเนี๊ยบ มาดึกๆได้
สอนซ่อมจักรยาน เรียนซ่อมจักรยาน หลักสูตรวันเดียวรู้เรื่อง

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle

Re: สอบถามระบบการทำงานของดิสน้ำมัน

โพสต์ โดย silverlake99 » 25 ส.ค. 2018, 20:37

เข้าใจเลยครับ
ขอบคุณมากๆครับ