trek procaliber6 คุ้มค่าแก่การลงทุนมั้ยครับ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
Teesit Sritanya
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

trek procaliber6 คุ้มค่าแก่การลงทุนมั้ยครับ

โพสต์ โดย Teesit Sritanya »

หรือมีตัวที่สวยและคุ้มค่าในราคาที่เท่าๆกันครับ ปรกติวิ่งอยู่ประจำ แต่อยากลงทุนกับจักรยานเพิ่มสักคันเอาแบบดีๆหน่อย แบบไม่ต้องโละซื้อใหม่ครับ (เลือกเสือหมอบเพราะชอบแนวลุยๆ) ตัวนี้ราคาลดแล้ว 4x,xxx น้าๆว่าไงกันบ้างครับ
zero2zero
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0909866303
Bike: Giant XTC SLR
ติดต่อ:

Re: trek procaliber6 คุ้มค่าแก่การลงทุนมั้ยครับ

โพสต์ โดย zero2zero »

Teesit Sritanya เขียน:หรือมีตัวที่สวยและคุ้มค่าในราคาที่เท่าๆกันครับ ปรกติวิ่งอยู่ประจำ แต่อยากลงทุนกับจักรยานเพิ่มสักคันเอาแบบดีๆหน่อย แบบไม่ต้องโละซื้อใหม่ครับ (เลือกเสือหมอบเพราะชอบแนวลุยๆ) ตัวนี้ราคาลดแล้ว 4x,xxx น้าๆว่าไงกันบ้างครับ
ไม่มีใครตอบเลย น่าจะคนใช้น้อยมาก 555 (ผมใช้มา1ปี ยังไม่เคยเจอเพื่อนร่วมรุ่นเลย)
ถ้าถามความคุ้ม ผมจะบอกว่าไม่คุ้ม เพราะราคานี้ประกอบเฟรมคาร์บอนบางยี่ห้อได้เล้ว
แต่มันสมราคาครับ เฟรมมีระบบซับแรงสะเทือนISOspeedที่ใช้งานได้จริง ทำให้นุ่มกว่าเฟรมฮาร์ดเทลรุ่นอื่นๆอย่างชัดเจน (แต่ไม่นุ่มเท่าเฟรมคาร์บอนหรือฟูลซัส) กับอุปกรณ์ติดรถที่อยู่ในระดับมาตรฐาน ซื้อมา แค่ใส่บันไดก็พร้อมลุยเข้าแทรคได้เลย
โช๊คหน้าRockShox Recon Gold แกน15 นุ่มหนึบแข็งแรงปรับรีบาวได้มีรีโมทล๊อค
ชุดขับSLX+XT เข้าแม่นทุกเกียร์ ขาจานRacefaceหน้าตาบ้านๆแต่เบากว่าขาXT ใส่ใบแบบไดเรคเม้าของค่ายได้(คล้ายๆของsram)
ขอบล้อกับยางเป็นแบบTubeless ใส่น้ำยาพันเทปแล้วโดดเข้าดงหนามได้เลย ดุมก็ปกติตามมาตรฐานล้อติดรถ แต่ซี่ห่วย ย้วยแถมชอบขาดตรงหัวบ่อย จับรื้อแล้วเปลี่ยนเป็นซี่DT ปั่นดีขึ้นเยอะ
ดิสเบรคShimano M425 ตัวเดียวกับAlivio ใช้งานได้ปกติ แต่ถ้าเอาไปรูดลงเขาโหดๆควรเปลี่ยนซะเพื่อความปลอดภัย
นอกนั้นพวกแฮน สเตม หลักอาน ของBontrager แข็งแรงทนทาน ไม่มีงอแง แอบน้ำหนักเยอะตามสไตล์ของติดรถ

ในความคิดผม เจ้าProcaliber6 เหมาะสำหรับคนที่ต้องการรถเสือภูเขาเกรดดี(ไม่ถึงกับดีเลิศเกรดแข่งขัน) เอาไว้ใช้ออกกำลังกาย ปั่นท่องเที่ยว ควบคุมง่าย ปั่นนุ่มเรื่อยๆ ไม่กระด้างมาก จ่ายเงินทีเดียวแล้วจบ ใช้ไปซักปีสองปีค่อยอัพเกรดอะไหล่
แต่ถ้าจะเผื่อเอาไปแข่งขันในอนาคต ให้มองตัวอื่นไปเลยครับ เพราะตัวนี้เฟรมค่อนข่้างหนัก ต้องใช้งบในการรีดน้ำหนักเยอะ เปลี่ยนกันทุกชิ้นทุกจุดไม่ค่อยคุ้มเท่าไหร่
รูปประจำตัวสมาชิก
pom47
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-5772228
Bike: GIANT RINCON

Re: trek procaliber6 คุ้มค่าแก่การลงทุนมั้ยครับ

โพสต์ โดย pom47 »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”