ถ้าเอาบันไดหมอบมาใส่ภูเขาได้มั้ย

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

Moderator: tntm, seven@klein, Cycling B®y, เสือ Spectrum

ถ้าเอาบันไดหมอบมาใส่ภูเขาได้มั้ย

โพสต์ โดย OCha » 17 ส.ค. 2018, 15:56

ตามหัวข้อเลยครับ คือปกติปั่นหมอบอยู่ แต่มีภูเขาอยู่เดิมแล้วตอนนี้เกิดอยากสลับปั่นเลยคิดว่าจะหาบันไดหมอบมาใส่ภูเขาเพื่อจะได้ไม่ต้องซื้อรองเท้าใหม่อีก มันจะผิดกฏมั้ย หรือมันใส่กันได้มั้ยครับ มีท่านใดใส่อยู่รบกวนดูรูปหน่อยครับ

Re: ถ้าเอาบันไดหมอบมาใส่ภูเขาได้มั้ย

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง » 17 ส.ค. 2018, 16:04

ใส่ได้ครับ แต่บันไดหมอบมันปลดยาก รองเท้าก็เดินยาก เค้าเลยไม่นิยมใส่กับภูเขา

ช่วงนึงเมื่อหลายปีก่อน สมัยที่นิยมเอาภูเขามาแต่งเป็นหมอบ ก็มีหลายคนใช้แบบนี้ครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี งานเนี๊ยบ มาดึกๆได้
สอนซ่อมจักรยาน เรียนซ่อมจักรยาน หลักสูตรวันเดียวรู้เรื่อง

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle

Re: ถ้าเอาบันไดหมอบมาใส่ภูเขาได้มั้ย

โพสต์ โดย MoU » 24 ส.ค. 2018, 13:12

จัดไปครับ ปั่นแต่ทางไม่โหด :D
Wutthichai Kaewkunsri.

โพสต์ โดย WingMTB » 02 ก.ย. 2018, 15:01

คลีตหมอบใส่ได้คับไม่ผิดอะไร แต่มันปลดยาก เดินยาก ปั่นแค่ทางถนนก็คงไม่มีปัญหา ถ้าเข้าป่า เข้าtrackนี้ไม่อยากคิดตอนเดินจุดที่มันปั่นไม่ได้ เท่าที่หัดเข้าป่ากันมากับเพื่อนๆก็ล้มกันทุกคนเพราะปลดตอนเสียหลักไม่ทัน(ขนาดคลีตภูเขายังไม่ทันแล้วคลีตหมอบจะรอดหรอคับ) ไม่ก็ต้องเดินจูง(รองเท้าหมอบเดินบนดินนี้ไม่สนุกเลย)

โพสต์ โดย อยากรู้เช็คIPจิอิอิ » 03 ก.ย. 2018, 02:38

ผมใช้บันได Touring (คลีตแบบ Shimano MTB) รองเท้าภูเขา กับ MTB
ได้เบากว่า XT แต่จะมีคลีตหน้าเดียว
ปั่นเที่ยวสะดวก ปั่นแข่ง ก็ไม่ค่อย อมโคลนครับ
ปั่นขำ เอาขยะไปทิ้ง ใส่แตะปั่นง่าย
เสียแค่ มีหน้าเดียว ถ้าชินก็ไม่ใช่ปัญหาครับ
Dirt road adventures across the world.

"ถ้าใจถึง.....ก็ไปถึง"