Mavic SL PRO คุ้มลงทุนไหมครับ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
ธีรพงษ์ นวลจันทร์
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

Mavic SL PRO คุ้มลงทุนไหมครับ

โพสต์ โดย ธีรพงษ์ นวลจันทร์ »

ตอนนี้มีความคิดอยากอัพล้อ ผมปั่นล้อประกอบ polaris ดุม koozer ยาง 1.75 ฟิลลิ่งที่ชอบคือ ที่ความเร็วนึงเหมือนไม่ต้องเติมเยอะ คล้ายไหลลงนิดๆขณะที่จริงๆปั่นขึ้นชันหน่อยๆ แต่จับความรู้สึกนี้ได้ไม่บ่อย สนใจตัวยอดฮืตติดลมบนอย่าง Mavic Crossmax Crossmax SL Pro ดุมเหลือง แต่ด้วยราคาเอาเรื่อง (สำหรับผม) มันจะดีกว่าตัวที่ปั่นอยู่หรือล้อราคาระดับหมื่นต้นมากไหมครับในความไหลลื่น ไม่ต้องเติมเยอะเท่า แล้วถ้าอีกทางเลือกนึงคือจัดเป็นล้อประกอบแบบเดิมในงบหมื่นกลาง ควรเป็นขอบล้อและดุมอะไรดีที่จะคุ้มค่าตัวที่สุดครับ

** เส้นทางปั่นแถวบ้าน ทางเรียบอย่างเดียวแต่เป็นเนินส่วนใหญ่ หรือไม่ก็ชัน 1-4 เป็นหลักครับ เรียบ 0 แทบไม่มียาวๆครับ

รูปภาพ
รูปประจำตัวสมาชิก
bodybum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0897480225
team: แปดริ้ว
Bike: bianchi

Re: Mavic SL PRO คุ้มลงทุนไหมครับ

โพสต์ โดย bodybum »

จาก ปสก. เคยใช้ดุม powerway ที่ลื่นๆเทียบกับ crossmax ltd ที่ใช้อยู่ บอกตรงๆ ดุม powerway ลื่นกว่าเยอะ อาการแบบรถผีผลัก
พอเปลี่ยนมาเป็น crossmax อารมณ์ไหลๆ หายไปทันที แต่ได้อารมณ์แข็งสู้ตีนมากกว่าล้อเดิม เพราะต้องขี่ข้ามสะพานเดิมไปกลับบ้านทุกครั้งที่ขี่ วันแรกที่เปลี่ยนรู้เลยว่าขึ้นทางชันไวมากกว่าเดิม ขี่ไปจับอาการว่าไม่ค่อยไหล เลยจับเปลี่ยนใส่เซรามิค cema ทั้ง 6 ลูก ได้ความรู้สึกไหลขึ้นมานิดเดียว
ล้อเก่าประกอบ เบาเท่าๆล้อครอสแมค แต่ดุม powerway ไหลดีกว่าดุม crossmax เยอะครับ
ธีรพงษ์ นวลจันทร์
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

Re: Mavic SL PRO คุ้มลงทุนไหมครับ

โพสต์ โดย ธีรพงษ์ นวลจันทร์ »

ขอบพระคุณท่าน bodybum สำหรับคำตอบครับ มีประโยชน์มากสำหรับการตัดสินใจครับผม
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”