ล้างโซ่แบบสะอาดเห็นผล ราคาถูก หาซื้อง่าย

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

รูปประจำตัวสมาชิก
moobaiyai
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0967011121
team: น่องใหม่หัดปั่น
Bike: เสือภูเขา หมอบ พับ

Re: ล้างโซ่แบบสะอาดเห็นผล ราคาถูก หาซื้อง่าย

โพสต์ โดย moobaiyai »

เอาไว้บำรุงนรักษา ... ;)
ปั่นเอามัน....ฝันว่าอายุยืน
potae08
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ผมเพื่อนใคร..ก็ได้ว่ะ..
Bike: ไม่บอกเดี๋ยวโดนขโมย

Re: ล้างโซ่แบบสะอาดเห็นผล ราคาถูก หาซื้อง่าย

โพสต์ โดย potae08 »

suwannasree เขียน:อย่าแช่ไว้นานนะครับ ผมทิ้งโซ่ไป 2 เส้นแล้ว

แช่ไว้นานๆ แล้วมันจะเป็นยังไงหรือคับ อยากรู้ :roll: :roll:
ota_hay
ขาประจำ
ขาประจำ
team: unknow device
Bike: Wahoo 29er , TrinX Z5 MiniVelo
ตำแหน่ง: จันทบุรี

โพสต์ โดย ota_hay »

ผมเคยแช่ตอนเช้าก่อนไปทำงาน แล้วประมาณห้าโมงเย็นกลับมาก็เอาออก ยังไม่เจอปัญหานะครับ
ยังขยับได้ลื่นเหมือนเดิม

ไม่ทราบว่านานเท่าไหร่เหรอครับ ที่ไม่ปลอดภัยผมจะได้ระวังไว้ครับ
Thaimtb มีบอร์ด"ไฟส่องสว่าง/อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์" แล้วนะครับ >>> http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=775
navit101
สมาชิก
สมาชิก
team: ยังไม่มีสังกัด
Bike: TREK 4300

โพสต์ โดย navit101 »

กำลังหาข้อมูล
ขอบคุณครับ
suwannasree
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0933690777
team: -
Bike: KHS CARBON MSD 29

โพสต์ โดย suwannasree »

ota_hay เขียน:ผมเคยแช่ตอนเช้าก่อนไปทำงาน แล้วประมาณห้าโมงเย็นกลับมาก็เอาออก ยังไม่เจอปัญหานะครับ
ยังขยับได้ลื่นเหมือนเดิม

ไม่ทราบว่านานเท่าไหร่เหรอครับ ที่ไม่ปลอดภัยผมจะได้ระวังไว้ครับ
คิดว่าคงเหมือนซื้อลอตเตอรี่ ผมคงจะถูกรางวัลครับ
ผมแช่นานประมาณ 3 ชม. พอเช็ดโซ่แห้งประกอบใช้เสียงจะดังยิ่งเวลาเรากดเร่งความเร็วหรือยืนโยก
จะดังแกร็กๆๆๆๆๆ รำคาญมาก แก้ไขโดยเอาโซ่แช่นำ้มันเครื่อง น้ำมันเกียร์ ทิ้งเป็นสัปดาห์นำกลับมาใช้ก็ไม่หายดัง
เลยตัดใจทิ้งไป 2 เส้น ยังใหม่ ๆ อยู่เลย
ota_hay
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Wahoo 29er , TrinX Z5 MiniVelo

ผมว่า ผมอาจจะเป็นฝ่ายโชคดีมากกว่านะครับพี่ suwannasree
เพราะผมเคยแช่นานแบบนั้น แค่ครั้งเดียว ครั้งอื่น ๆ เขย่า ๆ แล้วแช่ประมาณครึ่ง ช.ม.เองครับ
อ่านดูประสบการณ์ของพี่แล้ว ผมว่าผมกันไว้ด้วยการแช่แค่พอสะอาดดีกว่าครับ กลัวโซ่พัง เสียดายของเหมือนกัน :lol:
Thaimtb มีบอร์ด"ไฟส่องสว่าง/อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์" แล้วนะครับ >>> http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=775
potchara
ขาประจำ
ขาประจำ
team: FreeBird-นกอิสระ
Bike: Mongoose OteroComp Fullsus/ Missile A7 Pro/GT Tachyon 3.0 Touring

โพสต์ โดย potchara »

โอมันยอดมากครับ ผมได้สูตรใหม่แล้วปกติใช้น้ำมันก๊าซครับ แต่เราจะหาซื้อน้ำมันซักแห้งได้ที่ไหนครับ
ขอบคุณมากครับสำหรับเกร็ดความรู้ดีๆ แบบนี้
ใบจาน 1 //สังขารของผม คือสิ่งที่ท้าทายในการปั่นจักรยานของผม...คุณไม่รู้หรอก

ใบจาน 2 //ปั่นก็ไม่แรง แซงใครก็ไม่เคยได้ "แต่อยากจะปั่น ครับ"

ใบจาน 3 //การปั่นไปบ้าง จูงไปบ้าง ไม่ใช่เรื่องน่าอาย "เพราะปั่นไม่ไหว แล้วทำไมต้องปั่น แฮ่ แฮ่"
ota_hay
ขาประจำ
ขาประจำ

ร้านขายวัสดุสร้างบ้าน ที่มีสีทาบ้านขาย น่าจะมีทุกร้านนะครับ อย่างไทวัสดุ โฮมโปร มีหมดครับ
ถ้าแบบขวดประมาณ 40 บาท
ถ้าแบบกระป๋องเหล็กประมาณ 140 บาท(ใช้สะดวกกว่า)
a_army
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0849751761, 0925202772
team: army_T.team
Bike: wheeler
ตำแหน่ง: 124 หมู่ 3 กองซ่อมเครื่องสื่อสารอิเล็กทรอนิกส์ แขวงอนุสาวรีย์ บางเขน กทม. 10220
ติดต่อ:

โพสต์ โดย a_army »

:idea:
แค่คิดจะเปลี่ยนชีวิตก็เปลี่ยน
hispeed2524
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0874177799
team: chaiburi adventure team
Bike: Marida matts40
ตำแหน่ง: 165/4 ม. 1 ต.ชัยบุรี อ.ชัยบุรี จ.สุราษฎร์ธานี 84350

โพสต์ โดย hispeed2524 »

หาซื้อได้แถวไหนคับ
จักรยานที่แพงที่สุดคือ จักรยานที่ไม่ได้ขี่
คุณจเรวัฒน์. พิบูลย์165/4. ม.1 ต.ชัยบุรี อ.ชัยบุรี จ.สุราฏร์ธานี. 84350
lloUZeeD
สมาชิก
สมาชิก
team: IndyRider
Bike: MERIDA MATT TFS 500D 2011

โพสต์ โดย lloUZeeD »

:D ง่ายๆแบบนี้นี่เอง
~~~~~ ปั่นให้ไกล...ไปให้ถึงงงงงงงงงง ~~~~~
myton
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Bianchi

โพสต์ โดย myton »

:mrgreen: ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลดีๆ :mrgreen:
สู้ตาย ถ้าลมหายใจยังมีอยู่
popTC
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: rit เขียวบิน
ตำแหน่ง: Bangkok
ติดต่อ:

โพสต์ โดย popTC »

:D :D
ภีษมะ
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ภีษมะ »

suttasatain เขียน::) น้ำมันหยอดโซ่จักรยานราคาแพงมาก น้ำมันจักรส่วนใหญ่ไม่ค่อยแนะนำให้ใช้ ใครพอจะมีไอเดีย ของดีราคาถูกบ้างไหมครับ คล้ายกับใช้น้ำมันชักแห้งล้างโซ่ครับ

พวกเราชาว big bike ใช้ น้ำมันเครื่องหยอดโซ่ครับ และน้ำมันเครื่องไม่กัด O-ring ผมว่าหากมันดีสำหรับ motocycle แล้ว มันก็ต้องดีสำหรับจักรยานด้วย
ผมเติมน้ำมันเครื่องยี่ห้อ หมาห้าขา AGIP ของอิตาลี แล้วนำที่เหลือมาหล่อลื่นโซ่ ครับ ทั้งโซ่จักรยานและโซ่มอเตอร์ไซค์
ใครมีความเห็นดีๆ ที่ต่างออกไปบ้างครับ
สนั่น อันทเกตุ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย สนั่น อันทเกตุ »

ปัก
"ลูกอิสานพลัดถิ่น จากแดนดินไหปลาแดก เร่ร่อนรอนแรมเดินทางดั้นด้น มาสู่โคนต้นสะตอ ณ เรือนเวียงวิมาน(รูปประจำตัว)คือที่มั่นสุดท้ายของข้าฯ"
รถก็ไม่แพง-แรงก็ไม่มี เลยรั้งท้ายทีม หึ หึ

คลิ๊ก ทริป "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”