ตีนผี alivio

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

Moderator: tntm, seven@klein, Cycling B®y, เสือ Spectrum

ตีนผี alivio

โพสต์ โดย DumJang » 06 มิ.ย. 2018, 09:06

เอามาเล่าสู่กันฟังครับ
ผมได้ซื้อ alivio 9s
มีชิปเตอร์, สับจาน, ตีนผี บอกเป็นของถอดรถยังไม่ได้ใช้งาน
เห็นราคาดีผมก็เลยรีบซื้อเก็บไว้ยังไม่ได้ใส่รถ
พอเอามาใส่รถตีนผีมีปัญหา
1. เหล็กที่จับกับลูกกลิ้งอ่อนมากสามารถใช้มือบิดไปมาได้ ที่รู้เพราะลูกกลิ้งตัวล่างมันเบี้ยวต้องดัดให้ตรงกับแนวโซ่
2. เหล็กที่ขัดน๊อตยึดสายเกียร์ก็อ่อน ออกแรงขันพอตึงก็บิดตามเลย ต้องพยายามดัดให้คืนรูป
3. ตั้งเกียร์ไม่ลง คือเกียร์ไม่แม่น
จากปัญหาก็เลยส่งสัยว่า shimano ทำไมทำรุ่นถูกมาไม่ดีเลย
คือผมก็ไม่เคยใช้ alivio 9s ด้วยใช้แต่ deore กับ xt และชุดที่ติดรถมา
ชุดที่ติดรถมาเหล็กมันก็ไม่อ่อนนี้ รุ่นก็ต่ำกว่า
แก้ไขล่าสุดโดย DumJang เมื่อ 06 มิ.ย. 2018, 16:22, แก้ไขไปแล้ว 3 ครั้ง.

Re: ตีนผี alivio ปลอม

โพสต์ โดย yai-united » 06 มิ.ย. 2018, 09:44

ขอบคุณที่แชร์ครับ

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง » 06 มิ.ย. 2018, 11:51

รุ่นเริ่มต้นแบบนี้ยังมีปลอมกันอีก
ขอบคุณที่แบ่งปันประสบการณ์ครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี งานเนี๊ยบ มาดึกๆได้
สอนซ่อมจักรยาน เรียนซ่อมจักรยาน หลักสูตรวันเดียวรู้เรื่อง

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle

โพสต์ โดย Titti » 06 มิ.ย. 2018, 15:24

ผมยังไม่เชื่อ 100% ว่ามีของปลอม ถ้ามองในแง่ของการตลาด เพราะ Alivio เป็นสินค้าราคาถูก จะปลอมทั้งทีทำไมไม่ปลอมไอ้รุ่นที่มีราคาสูงกว่านี้ และถ้ามองว่าเป็นสินค้าจาก Shimano เองมันก็มีโอกาสเป็นไปได้ เช่น จ้างผลิตที่โรงงานอื่นแล้วทำมาผิดเสป็ค แต่ต้องปล่อยออกไปในตลาดเพราะมีออเดอร์รออยู่ หากแก้ไขใหม่อาจไม่ทันการณ์
ทั้งนี้ทั้งนั้นมันเป็นแค่ความคิดผมคนเดียวนะ ผมก็ซื้อมาชุดนึงเหมือนกัน เเกะใช้แค่ Shifter คงต้องกลับไปดูที่บ้านก่อน ส่วนที่ผมซื้อมาทางFB เห็นว่าร้านอยู่เเถวๆ บางใหญ่ บางบัวทอง พรือไงนี่แหละ

โพสต์ โดย ม.มิ้ม แก้วมาตย์ » 06 มิ.ย. 2018, 16:12

ขอบคุณที่มาแชร์ครับ ต่อไปต้องระวังให้มากแล้ว

Re: ตีนผี alivio

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง » 07 มิ.ย. 2018, 01:18

อ้าว จขกท. แก้ไขข้อความซะแล้ว
ร้านจักรยานฝีมือดี งานเนี๊ยบ มาดึกๆได้
สอนซ่อมจักรยาน เรียนซ่อมจักรยาน หลักสูตรวันเดียวรู้เรื่อง

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle