สอบถามโซ่ฝืดข้อนึงทำยังไงดีครับ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
ธีรพงษ์ นวลจันทร์
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

สอบถามโซ่ฝืดข้อนึงทำยังไงดีครับ

โพสต์ โดย ธีรพงษ์ นวลจันทร์ »

โซ่ผมมีข้อนึงที่ฝืดมาก พองอแล้วมันจะติด เข้าตีนผีแล้วกระโดด พยายามบิดเอน หยอดน้ำมัน ก็ดีขึ้นแต่ไม่หายขาด ทีนี้เลยมี 2 ทางเลือก ซื้อใหม่ แต่ก็เสียดายเพราะเพิ่งจะใช้มาไม่กี่ร้อยโลเอง+กับแพงด้วย :cry: กับอีกวิธีคือ ถ้าผมซื้อชุดตัดต่อโซ่และข้อต่อปลดเร็ว มาเปลี่ยนเอาข้อที่ฝืดออก แล้วใช้ปลอดเร็วแทน โซ่ผมก็จะมีปลดเร็ว 2 ตัว ใน 1 เส้น แบบนี้ได้ไหมครับ ขอบคุณครับ
mtb korat
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ไม่บอกเดี๊ยวรู้..........
team: mumu.......team
Bike: LA BICYCLE

Re: สอบถามโซ่ฝืดข้อนึงทำยังไงดีครับ

โพสต์ โดย mtb korat »

ใส่ปลดสองตัวได้ครับ ผมเคยใส่ไม่มีผลอะไรครับ
ต้องการหลักอาน VITRA ขนาด 26.8 ครับพี่ๆไม่ได้ใช้ลงรูปไว้ได้เลยนะครับ ^~^
http://thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=12&t=1659726
รูปประจำตัวสมาชิก
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

Re: สอบถามโซ่ฝืดข้อนึงทำยังไงดีครับ

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

ถ้ามีเครื่องมือตัดต่อโซ่ลองดูว่าหมุดโซ่ข้อที่มีปัญหายื่นหรือจมผิดปรกติจากข้ออื่นหรือเปล่า ถ้าใช่ลองปรับแต่งหมุดให้ลงตำแหน่งยื่นเท่าข้ออื่น อาการฝืดน่าจะหายไปครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
รูปประจำตัวสมาชิก
norick_utt
สมาชิก
สมาชิก
Tel: -
team: ทีม คลส. อุตรดิถต์
Bike: Scott Scale Nino Version 2015

โพสต์ โดย norick_utt »

นึกว่าผมเป็นอยู่คนเดียว ผมเปลี่ยนใหม่ทั้งเส้นเลย ของผม sram eagle
nopparat2510
ขาประจำ
ขาประจำ
team: --
Bike: Fuji3.0 , Eddy mercxk
ตำแหน่ง: เพชรเกษม 63

โพสต์ โดย nopparat2510 »

ง่ายมาก เกิดจากหมุดโซ่ไม่เข้าที่ ใช้ตัวตัด ดันให้เข้าที่ลองขยับ จบครับ ดันซ้าย-ขวา ขยับโซ่จับอาการ ทำบ่อย ๆ ชำนาญเอง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”