กำลังตัดสินใจเลือกโช๊ค FOX แนะนำหน่อยครับ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
Somjade Chunthavorn
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

กำลังตัดสินใจเลือกโช๊ค FOX แนะนำหน่อยครับ

โพสต์ โดย Somjade Chunthavorn »

เกริ่นก่อนครับ ว่าผมเตรียมงบสำหรับโช๊คไว้ 10000-15000 บาท และเป็นแกน 15mm 29er
ก็เจอสองสามตัวนี้ครับ
FOX_27green_01.jpg (341.44 KiB) เข้าดูแล้ว 3193 ครั้ง
ผมเห็นรุ่นนี้ในแสงทองมานาน แต่หาข้อมูลในเน็ทไม่เจอเลย ราคาดีถ้าเทียบว่าได้รีโมทด้วย มีใครเคยใช้ไหมครับ เป็นอย่างไรบ้าง เป็นรุ่นของปีไหนใครทราบบ้าง?
FOX2918_03.jpg (168.29 KiB) เข้าดูแล้ว 3193 ครั้ง
ถ้าเทียบกับของใหม่ปีนี้ ต่างกันเยอะไหมครับในเรื่อง performance.

ผมขี่ทางเรียบ + ถนนขรุขระ กทม ไปทำงานทุกวัน ลงแทร็คนานๆ ที อยากทราบว่ารุ่นไหนจะคุ้มใช้งานกว่ากันครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
WingMTB
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Orbea Alma / Nich L3
ติดต่อ:

Re: กำลังตัดสินใจเลือกโช๊ค FOX แนะนำหน่อยครับ

โพสต์ โดย WingMTB »

ตัวเขียวบนเป็นตัวล่างๆเลย ไม่รู้ข้อมูลเหมือนกันคับ
ตัวดำล่างเป็น Fox Performance SC น้ำหนักจะเบาลงจากตัวปีเก่าที่ไม่ใช่ SC ปีไหนนี้ไม่รู้เหมือนกัน 2016-2018
รีโมตน่าจะต้องสั่งเพิ่ม
Performance SC ก็จะปรับ 3 ปุ่ม Open/med/Firm ราคาประมาณ 17000 (ถ้าถูกกว่านี้บอกผมด้วย)
จะต่างกับรุ่น Top คือ Factory SCหน่อยๆคับ ราคาประมาณ 22000
Factory SC เบากว่าหน่อยเดียว Open mode ปรับได้ละเอียดกว่า และชัดๆเลยแกนโช๊คเป็น Kashima coatสีทองๆ
SC = Step cast ให้สังเกตุปลายโช๊คด่านล่างคับ มีการตัดเป็นstep เพื่อลดน้ำหนัก
http://www.ridefox.com/family.php?m=bike&family=32
ผมเพิ่งเปลี่ยนใช้ Factory SC จาก Rockshox Silver ชีวิตก็เปลี่ยนไปเยอะ ยังไม่ชินรถเลย น้ำหนักโช็คจาก 2.2kg --> 1.38kg(ยังไม่ได้ตัดซาง) หน้าเบาหวิว ทางเรียบ+ขรุขระสบายมือขึ้นเห็นได้ชัดแต่ไม่ย้วย เข้าTrackไปทีเดียวเองไม่ขอออกความเห็นนะ
ที่ไม่เลือกPerformance ก็เพราะอยากสุด เดียวคาใจ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”