มือใหม่สอบถาม : วิธีการปรับองศาเบาะ ครับ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
sittipong383
สมาชิก
สมาชิก
Tel: -
team: -
Bike: BMC Slr03

มือใหม่สอบถาม : วิธีการปรับองศาเบาะ ครับ

โพสต์ โดย sittipong383 »

ผมมีปัญหาเวลาปั่นไปแล้วน้ำหนักลงที่มือเยอะ และ ก้นถอยไปข้างหน้า อยากปรับให้เบาะเชิดขึ้นซัก1-2องศา ครับ จักรยานBMC SLR เบาะเดิม หลักอานเดิม มีน็อตหน้า-หลัง

ผมไขน็อต"ตัวหน้า"ทวนเข็มเพื่อให้เบาะเชิดขึ้นสูงตามที่ต้องการ และ ไขน็อต"ตัวหลัง"เพื่อล็อคให้เบาะแน่น

ผมทำถูกต้องไหมครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Yuth Story
สมาชิก
สมาชิก
team: BIKE&FOOD
ตำแหน่ง: Chonburi

Re: มือใหม่สอบถาม : วิธีการปรับองศาเบาะ ครับ

โพสต์ โดย Yuth Story »

น้ำหนักลงที่มือเยอะ น่าจะมาจากหลายสาเหตุเช่น เอื้อมมากไป แฮนด์ต่ำไป อานเทลง
ถ้าเป็นเรื่องของอานเทลงก็ค่อยๆปรับองศาให้เชิดขึ้นทีละนิดทีละหน่อย
ก้นถอยไปด้านหลังก็ถอยอานตามไปรับก้น
หากถอยจนสุดรางแล้วยังไม่พอก็ต้องเปลี่ยนเป็นหลักอานเยื้อง

คหสต. ผิดถูกขออภัยครับ
GIANT XTC 27.5"
GIANT XTC TEAM 26"
VOODOO BIZANGO 26"
รูปประจำตัวสมาชิก
WingMTB
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Orbea Alma / Nich L3
ติดต่อ:

Re: มือใหม่สอบถาม : วิธีการปรับองศาเบาะ ครับ

โพสต์ โดย WingMTB »

แนะนำนะคับ มี App Saddle Adjust ไว้วัดองศาเบาะนะคับ ใช้งานง่ายอยู่ ค่อยปรับที่ละนิด ไม่เกิน 1 องศานะคับ แล้วลองปั่นดู
ปล ไปลอง fittingดูก็ดีคับ จะได้แก้ให้ถูกที่ ปรับมุมเบาะเงิยขึ้นมากไป ปัญหาไข่ชาอาจจะตามมานะคับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”