แกน Thru Axle มีกี่แบบหรอครับ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Nash.t
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -

แกน Thru Axle มีกี่แบบหรอครับ

โพสต์ โดย Nash.t »

ทำไมเห็นบางอันก็มี Lever บางอันก็ไม่มี

รูปภาพ

รูปภาพ

แล้วอย่างนี้ถ้าไม่มี Lever นี้จะไขแน่นยังไงหรอครับ ใช้ หกเหลี่ยมไขให้แน่นหรอครับ
ตาโจ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: แกน Thru Axle มีกี่แบบหรอครับ

โพสต์ โดย ตาโจ »

มองมันเป็นน็อตตัวผู้ กับ น็อตที่มีด้ามขันในตัวสก็แล้วกันครับ ยึดให้แน่นด้วยการหมุน ถ้าไม่มีด้ามหมุนก็ลดน้ำหนักไปได้นิดหน่อย แต่จะใช้งานต้องหาเครื่องมือมาขัน
Nash.t
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -

Re: แกน Thru Axle มีกี่แบบหรอครับ

โพสต์ โดย Nash.t »

ขอบคุณคุณตาโจครับ แล้วอย่างนี้มันจะมีสิทธิคลายมั้ยครับถ้าใช้ๆไป
ตาโจ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ตาโจ »

Nash.t เขียน:ขอบคุณคุณตาโจครับ แล้วอย่างนี้มันจะมีสิทธิคลายมั้ยครับถ้าใช้ๆไป
มีครับ แต่ก็น้อยมาก ถ้าขันด้วยแรงตามที่เขาระบุก็ไม่คลายครับ แต่ทางที่ดีก็หมั่นตรวจสอบความแน่นเป็นระยะ อันนี้ก็จะสร้างความมั่นใจในการใช้งานได้ครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”