เกียร์รุ่นสูงดีกว่าเกียร์ระดับล่างๆ อย่างไรครับ?

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
LoneRover
สมาชิก
สมาชิก
Bike: LA Bicycle

เกียร์รุ่นสูงดีกว่าเกียร์ระดับล่างๆ อย่างไรครับ?

โพสต์ โดย LoneRover »

ผมมีรถเก่าคันหนึ่งที่ราคาค่างวดไม่แพงมากนัก แต่ผมชอบมันมาก (Challenger Siera ประมาณปี 2000) เกียร์ที่ติดรถมาคือ Shimano Altus 7 Speeds แต่ตอนนี้เกียร์หลังใช้ได้เพียงแค่ 3 เกียร์ ส่วนเกียร์หน้าใช้ได้แค่ 2 จาน เท่านั้น เพราะพยายามเปลี่ยนเกียร์แล้วโซ่มันไม่ยอมเปลี่ยนเฟือง ผมไม่ทราบว่าเกียร์มันเสีย หรือต้องไปปรับตั้งใหม่

ผมอยากทราบว่า...
1.เกียร์รุ่นสูงดีกว่าเกียร์ระดับล่างๆ อย่างไรครับ?
2.มันให้ความรู้สึกถึงความแตกต่างในการขับขี่มากใหมครับ? หรือมีความแตกต่างเพียงแค่เกรดของวัสดุที่นำมาผลิตเกียร์เท่านั้นครับ?
3.หากผมอยากจะ upgrade gear ที่ติดรถมา ไปเป็นรุ่น Acera 9 Speeds หรือ Deore ไปเลยทีเดียว เพื่อวัตถุประสงค์ของการนำรถไปใช้บนเขา (ผมอยู่เชียงราย บางทีต้องไปนอนบนดอยเพื่อตรวจลูกไร่ที่ปลูกพริกให้ผม) ควรเพิ่มจำนวน speed จาก 7 ไปเป็น 9 หรือไม่ครับ?

ผมไม่มีความรู้ในเรื่องนี้จริงๆ ครับ เพิ่งจะมาสนใจในเรื่องพวกนี้ และต้องขอขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้กับผมในครั้งนี้นะครับ
ไฟล์แนบ
P_20171223_151510.jpg (219.49 KiB) เข้าดูแล้ว 2239 ครั้ง
mrd_bike
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0627016644
Bike: KAZE, orbea
ติดต่อ:

Re: เกียร์รุ่นสูงดีกว่าเกียร์ระดับล่างๆ อย่างไรครับ?

โพสต์ โดย mrd_bike »

ตามความเห็นของผมครับ ถ้าเป็นรถที่เรารัก เอาไว้เดิมๆ ดีที่สุดครับ และขอตอบเป็นข้อๆ ดังนี้
1.น้ำหนักเบากว่า เปลี่ยนเกียร์แม่นกว่า
2.ความรู้สึกไม่แตกต่างมาก อยู่ที่ใจชอบ
3.ถ้าดุมหลังเป็นดุมเกลียวไม่น่าอัพเป็น 9 สปีดได้น๊ะครับ (ไม่แน่ใจ)
4.ถ้าแรงถึง 7 สปีดก็ขึ้นดอยได้ครับ
5.ปัญหาที่เป็นอยู่ ลองเช็คสายเกียร์/สับจานว่าติดขัดหรือเปล่า ถ้าลื่นดีตรวจดูว่าสายหย่อนหรือเปลา
6.ลองรื้อเองก่อนครับ ถ้าไม่ไหวค่อยพึ่งร้านซ่อม
รูปประจำตัวสมาชิก
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: เกียร์รุ่นสูงดีกว่าเกียร์ระดับล่างๆ อย่างไรครับ?

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

เกียร์รุ่นสูงมันมีความแม่นยำกว่า เบาแรงกดกว่า ระยะกดสั้น กดแล้วเปลี่ยนทันทีไม่ต้องรอรอบ ซึ่งความดีพวกนี้มีประโยชน์มากตอนที่ต้องการแรงบิดสูง เช่นเจอหลุม ขอนไม้ เนินชัน

จำนวนเฟืองเยอะๆ เก้า สิบ สิบเอ็ดสปีด ก็ช่วยเรื่องความต่อเนื่องของรอบขา เปลี่ยนเกียร์นึงแล้วน้ำหนักใกล้เคียงกันมาก ทำให้ค่อยๆ ไล่ไปทีละเกียร์ได้ไม่หนักขา ถ้าเกียร์น้อยมันจะมีอาการว่าเกียร์นึงเบาไป กดอีกเกียร์ก็หนักไป

รุ่นอาเซร่าหรือดีโอเรจัดเป็นรุ่นเริ่มต้น มันดีกว่าเก่าเพราะเป็นของใหม่ แต่ความแม่นยำอะไรก็ไม่ได้เด่นชัดนัก หากจะใช้คำว่าอัพเกรดก็ควรดูรุ่นสูงกว่านั้นขึ้นไป เช่นเอ็กซ์ที เอ็กซ์ทีอาร์

ปัญหาสำคัญคือของเดิมเป็นเจ็ดเกียร์ ใส่เกียร์มากกว่านั้นไม่ได้แน่นอน หากจะเพิ่มเกียร์อย่างน้อยต้องเปลี่ยนล้อ หรืออาจมากไปถึงขั้นถ่างเฟรม เปลี่ยนเฟรม

ตอนนี้แค่เปลี่ยนเกียร์ไม่ได้ ลองให้ช่างตรวจสอบดูก่อน หาร้านที่ช่างมีฝีมือหน่อย อาจแค่สายสลิงติดขัดขึ้นสนิม หรืออย่างมากก็เปลี่ยนชิฟเตอร์

ผมเข้าใจว่าขี่คันนี้แล้วสนุก ผูกพัน แต่สมรรถนะมันก็ได้เท่านี้ เท่าที่ยุคของมันจะทำได้ หากตัดใจหาคันใหม่ที่เป็นยุคปัจจุบัน ราคาซักสองหมื่นขึ้นไป

โดยส่วนตัว สำหรับเส้นทางแบบนี้ แนะนำรถเสือภูเขาประเภทฟูลซัสเพนชั่น มีโช้คทั้งหน้าหลัง พยายามเลือกที่น้ำหนักเบาหน่อย อาจต้องจ่ายมากกว่าห้าหมื่น แต่จะได้รถที่มีประสิทธิภาพสูง ขี่ลุยภูมิประเทศได้ง่ายขึ้น เหนื่อยน้อยลง แล้วจะยิ่งรักการขี่จักรยานครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
teamkk
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0817686443
Bike: madone9

โพสต์ โดย teamkk »

ต้องดูจากลักษณะการใช้งาน ถ้าขับแบบแข่งขัน หรือพัฒนาการขับ แตกต่างพอสมควร พอที่จะจ่ายเพิ่ม
ถ้าขับเล่นในหมู่บ้าน ออกกำลังกาย เอาเงินไว้กินหนมดีกว่าครับ
mindbomb
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย mindbomb »

ขออนุญาตออกความเห็นบ้างครับ ลองเปลี่ยนสายเกียร์ ปลอกสายเกียร์ ไหนๆก็ไหนๆแล้วเปลี่ยนสายเบรคด้วยเลยครับสำคัญมากเลย ส่วนเรื่องอัพเกรด เอาขึ้นดอยเน่อะ ดอยเยอะเหมือนบ้านผม ขอเดาว่าติดรถมาเฟืองหลังเจ็ดสปีดน่าจะเป็น ใบเล็กสิบสามฟัน ใบใหญ่ ยี่สิบแปด หาซื้อเฟืองไต่เขาเจ็ดสปีด ใบเล็กสิบlสี่ ใบใหญ่สามสิบสี่ ถ้าเป็นเฟืองเกลียวยังสามารถหาได้อยู่ราคาไม่แพงครับ ขึ้นเขาเบาแรงขึ้นครับ เปลี่ยนโซ่ด้วยนา ขอให้สนุกกับการปั่นจักรยานครับ
ไฟล์แนบ
14-34.JPG (54.8 KiB) เข้าดูแล้ว 2161 ครั้ง
ถึงแน่แต่นานหน่อย
LoneRover
สมาชิก
สมาชิก
Bike: LA Bicycle

โพสต์ โดย LoneRover »

ขอบคุณมากครับผม สำหรับข้อมูลที่มีประโยชน์นี้ครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”