ขอปรึกษาหน่อยครับ จะซื้อจักรยานซักคัน ที่มองๆ ไว้คือจักรยานไฮบริด '

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
RookiEBikE
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 095-904-2772
ติดต่อ:

ขอปรึกษาหน่อยครับ จะซื้อจักรยานซักคัน ที่มองๆ ไว้คือจักรยานไฮบริด '

โพสต์ โดย RookiEBikE »

สวัสดีทุกๆ คนนะครับ พอดีผมมีแพลนว่าอยากจะซื้อจักรยานซักคัน ที่มองๆ ไว้คือจักรยานไฮบริด เพราะเคยอ่านว่าเหมาะกับการเป็นจักรยานสำหรับมือใหม่ ไม่ทราบว่าโอเคไหมครับ แล้วก็ผมไม่รู้เรื่องขนาดรถเลย เพราะเห็นมีคนบอกว่าปั่นผิดขนาดจะทำให้ปั่นได้ไม่นาน
ส่วนตัวผมสูง 170 หนัก 80 ควรปั่นขนาดเท่าไหร่ดีครับ?
ผมมีงบประมาณไม่เยอะ ประมาณ 5,000 - 7,000 บาท มีรุ่นไหนแนะนำบ้างไหมครับ?
คำถามสุดท้าย ผมอยู่แถวปิ่นเกล้ามีร้านแนะนำไหมครับ?

ที่ผมมองๆอยู่คือ Coyote Juillet ไซต์ 20

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

Re: ขอปรึกษาหน่อยครับ จะซื้อจักรยานซักคัน ที่มองๆ ไว้คือจักรยานไฮบริด '

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

Size 20 นิ้วน่าจะใหญ่เกินไปครับ

หลักการง่ายๆ เบื้องต้นคือถ้าเป็นจักรยานแบบมีท่อบน ให้ลองยืนคร่อมบนจักรยานดูจักรยานที่เราใช้ได้ ท่อบนต้องไม่ชนหรือติดเป้า สำหรับจักรยานทางเรียบประเภทเสือหมอบห่างเป้าได้ตั้งแต่ 1 นิ้วหรือมากกว่า แต่เสือภูเขาควรจะห่างเป้าสัก 2 - 3 นิ้วครับ เหตุผลสำหรับเวลาต้องลงจากจักรยานแบบฉุกเฉินจะได้ไม่กระแทกเป้า/หน้าเขียวครับ

สำหรับคุณ Size 17 นิ้วหรือเล็กลงมาเช่น 15 - 16 นิ้วน่าจะ OK มากกว่าหรือถ้าวัดเป็นระบบเซ็นติเมตรก็ราวๆ Size 50 - 51 หรือเล็กลงมาอีกก็คงเป็น 48 ครับ

จักรยานใหญ่เกินไปให้ความรู้สึกเวลาปั่นฯ เหมือนขับรถกระบะหรือสิบล้อ ไปตรงๆ พอจะ OK แต่....เลี้ยวยากกกก ครับ :mrgreen:

ส่วน Size เล็กก็ตรงกันข้ามคือถ้าเล็กเกินไปมันก็คล่องไป ไวเกินนนน อะไรแบบนั้น :lol:

ถ้าหาพอดีๆ ตัวได้ก็สบายหน่อย

มีเวปวัดตัวเพื่อเลือกจักรยานหลายที่ครับ ผมว่าไปลองหา Size คร่าวๆ ก่อนน่าจะดีกว่า เบื้องต้นแนะนำที่นี่ครับ ค่อยๆ อ่านทำความเข้าใจหลายๆ รอบหน่อยเดี๋ยวก็รู้เรื่องเองครับ :D

https://www.competitivecyclist.com/Stor ... orBike.jsp
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

Re: ขอปรึกษาหน่อยครับ จะซื้อจักรยานซักคัน ที่มองๆ ไว้คือจักรยานไฮบริด '

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

https://www.rei.com/learn/expert-advice/bike-fit.html

นอกจากความสูงของท่อบน - Stand over height ที่วัดจากความยาวของท่อนั่ง ที่มีผลต่อการปั่นฯ ของเราแล้ว ความยาวท่อบนก็มีผลต่อการขับขี่ในเรื่องความรู้สึกสบาย/ไม่สบายอีกด้วยครับ

ส่วนมากเราใช้ความยาวท่อนั่งมากำหนด Size จักรยานครับ แต่จริงๆ แล้วจักรยานคนละยี่ห้อหรือคนละรุ่น คนละแบบ และต่างยี่ห้อกัน แม้ว่าจะมีขนาดเดียวกันแต่รายละเอียดอื่นๆ จะไม่เหมือนกันครับ

ดังนั้นวิธีที่ดีที่สุดในการเลือกจักรยานคือไปลองด้วยตัวเอง ไม่ควรเลือกจากแคตตาล๊อก

ความยาวท่อนั่ง พอรวมกับความยาวขาจาน (ความยาว)หลักอาน แล้วควรจะได้ผลลัพท์เท่ากับความยาวช่วงขาของเรา ดังนั้นจักรยาน Size ใหญ่มากเกินไปบางทีหดหลักอานจนสุดยังต้องเขย่งขาปั่นฯ เลยครับ

ถ้าเป็นจักรยานที่เราปั่นฯ เล่นๆ ปั่นฯ ใกล้ๆ เรื่องนี้ไม่ซีเรียสมากเท่าไรเพราะยังไงมันก็ "ปั่นฯได้" แต่ลองนึกสภาพที่เราต้องเอาจักรยานไปปั่นฯ ไกลๆ เป็น 10 หรือ 100 กม.สิครับ มันจะยากและทุลักทุเลขนาดใหนสำหรับจักรยาน Size ใหญ่เกิน

ส่วนความยาวท่อนอนมีผลต่อการก้มของเราท่อนอนยาวมากก็ก้มมาก แต่ถ้าต้องก้มเกินความสามารถของร่างกายและต้องก้มอยู่นานๆ ก็เกิดอาการปวดหลัง ต้องมาตั้งกระทู้ถามต่อว่าจะแก้ยังไงครับ

คร่าวๆ ท่อนอนควรจะยาวใกล้เคียง ท่อนั่งเช่นจักรยาน Size 52 ซม. ท่อนอนก็จะอยู่ประมาณ 50 - 52 ซม.เช่นกัน แต่ถ้าไปเจอท่อนอนยาว 54 ซม. แบบนี้ท่อนอนยาวเกินไปครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
RookiEBikE
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 095-904-2772
ติดต่อ:

โพสต์ โดย RookiEBikE »

ขอบคุณ คุณ เสือ Spectrum มากๆ เลยครับ ได้ความรู้เยอะเลย ผมจะลองไปค่อมๆ ดูที่งานที่เมืองทองดูครับ แล้วก็หวังว่าจะเจอราคาไม่แรง 555
Rush
ขาประจำ
ขาประจำ
team: จักรยานกู้ภัยอิสระ
Bike: Fuji Newest 4.0, รถพับ 16' Ireton single speed , เสือภูเขาอลูสีลอกเกือบหมดแล้ว 8 เกียร์ , เสือหมอบเหล็กเกียร์เดี่ยว , Cronus รุ่น Soldier, Trinx จักรยานปั่นสองคน

โพสต์ โดย Rush »

ลองดูที่ J bike พุทธมณฑลสายสี่
ไม่ก็ร้านลุงกำนันที่อยู่ใกล้บ้านเอิ้ออาทร ศาลายาดูนะครับ จักรยานเชียงกง เนื้อโลหะจะดีกว่ายี่ห้อที่หาง่ายในไทยน่ะ
PiedPiper
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย PiedPiper »

ลองเข้าเฟสบุคไปดู giant escape ครับ มีลดราคายู่หลายรุ่น

ร้านworldbike thailand
แต่งรถให้เป็น10 speed Dyna.Sys Talk Click!! >>>> http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7#p3202087
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”