รบกวนสอบถามเกี่ยวกับแหวนตรงหัวน๊อตขาจานครับ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

Moderator: tntm, seven@klein, Cycling B®y, เสือ Spectrum

รบกวนสอบถามเกี่ยวกับแหวนตรงหัวน๊อตขาจานครับ

โพสต์ โดย jhk2547 » 10 พ.ย. 2017, 04:16

สวัสดีครับ

เมื่อวานขณะกำลังปั่นทางไกล ก็ได้ยินเสียงแปลกๆ เมื่อลองดูก็พบว่าขาจานนั้นเริ่มหลวม และแหวนที่ครอบตรงหัวน็อตที่ล็อคขาจานก็เริ่มทำท่าหลวมๆเช่นกัน ไม่แน่ใจว่าเรียกว่าอะไรครับ แต่เมื่อลองเอามือขยับๆก็พบว่ายังไม่หลุด เนื่องจากตลอดระยะทางเป็นถนนค่อนข้างมืด และเปลี่ยว ประกอบกับไม่ได้พกอุปกรณ์มาครบชุด ผมจึงทำได้แค่รีบปั่นต่อไปถึงย่านชุมชน

เมื่อสบโอกาสเหมาะจึงจัดแจงหาประแจหกเหลี่ยมมาขันน็อตจนแน่น แต่ก็พบว่าแหวนดังกล่าวได้หลุดหายไปแล้ว ไม่ทราบว่าอะไหล่ดังกล่าวจะส่งผลอะไรในระยะยาวหรือไม่ครับ และมีสามารถหาซื้อมาทดแทนได้หรือเปล่า

ขอบคุณครับ
แนบไฟล์
ด้านที่แหวนหายครับ
อีกด้านที่ยังมีแหวนอยู่

Re: รบกวนสอบถามเกี่ยวกับแหวนตรงหัวน๊อตขาจานครับ

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง » 10 พ.ย. 2017, 08:29

ปิดไว้สวยๆ แค่นั้น ไม่มีผลกับการใช้งาน

น็อตขาจานขันแน่นมาก ใช้ประแจยาวฟุตนึงได้เลยนะครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี งานเนี๊ยบ มาดึกๆได้
สอนซ่อมจักรยาน เรียนซ่อมจักรยาน หลักสูตรวันเดียวรู้เรื่อง

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle

Re: รบกวนสอบถามเกี่ยวกับแหวนตรงหัวน๊อตขาจานครับ

โพสต์ โดย jhk2547 » 11 พ.ย. 2017, 00:32

ขอบคุณมากครับ แล้วพอหาซื้ออบ่างอื่นมาปิดแทนได้ไหมครับ