เป็นอะไรกดไม่ได้เลยวืดเสมอ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
มรุธ สุวรรณสุข
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

เป็นอะไรกดไม่ได้เลยวืดเสมอ

โพสต์ โดย มรุธ สุวรรณสุข »

อาการคือเวลากดบันไดแล้วมันวืดตึ๊ดตึ๊ดึ้ดตลอดครับ
ลองจอดขึ้นขาตั้งเอามือหมุนดูไม่เป็น เป็นเฉพาะตอนปั่นเมื่อเรามีการกดบันได เลยหาไม่เจอว่าเป็นอะไร ตั้งตีนผีแล้วทั้งหน้าและหลังตรงดี ก็ไม่เห็นว่า มันจะบิดตรงไหนแต่พอขึ้นปั่นทางที่ชันต้องใช้กำลัง มันเป็นอาการอย่างในคลิปที่เอาลงไว้นี่ล่ะครับรบกวนท่านผู้รู้บอกหน่อยเพราะเวลาขึ้นทางชันแล้วมันวืดไปเลยไม่มีกำลังขึ้นเลยครับ
https://youtu.be/YvZqLiKtO4M
รูปประจำตัวสมาชิก
dachamut
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: เลขที่ 88 ถ.แก้วพิจิตร ต.หน้าเมือง อ.เมือง จ.ปราจีนบุรี 25000
ติดต่อ:

Re: เป็นอะไรกดไม่ได้เลยวืดเสมอ

โพสต์ โดย dachamut »

**น่าจะมาจากโม่ ล้อหลัง ครับ ให้ช่างถอดมาตรวจสอบดูครับ เวลาออกแรงกดหนักๆๆ จะวืด
แก้ไขล่าสุดโดย dachamut เมื่อ 08 พ.ย. 2017, 14:14, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
harukung
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi

Re: เป็นอะไรกดไม่ได้เลยวืดเสมอ

โพสต์ โดย harukung »

สงสัยโม่น่าจะลากลับบ้านแล้วหล่ะครับ ต้องแกะออกมาดู ถ้าแค่ติดขัดก็ล้างๆทำความสะอาดก็หาย แต่ถ้ามีอะไหล่เสียหายเปลี่ยนทั้งดุมครับอะไหล่หายากมีขายแค่บางยี่ห้อ
kamlue
สมาชิก
สมาชิก
team: -
Bike: ไฮบริด เก่า เก่า-เสือภูเขา ถูก ถูก

โพสต์ โดย kamlue »

เปลี่ยนโซ่มาใหม่หรือเปล่าครับ โซ่ใหม่+เฟืองเก่าก็มีอาการนี้นะครับ
โลกกว้างกลางแจ้ง
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

จอบคุณครับจะลองล้างโม ดูก่อนครับไม่หายอย่าไรจะ
ได้เปรียนครับผม
ธนากรครับ
สมาชิก
สมาชิก
ตำแหน่ง: 155 ม.8 ต.หงษ์เจริญ อ.ท่าแซะ จ.ชุมพร 86140
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ธนากรครับ »

ดุมรุ่นไหนครับผม ถ้าของbitexอาการนี้ถอดออกมาแล้วมายืดสปริงตัวเล็กๆออก (สปริงตัวเล็กๆดันตุ๊กตา ) ครับแล้วใส่เหมือนเดิม เงียบสนิทและไม่มีอาการวืดครับ
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

ตอนนี้ ดูแล้วเป็นที่โซ่ครับ มันกระโดด ครับ ต้องเปรียนแล้ว
ya1580
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0932250786
Bike: trek superfly AL
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ya1580 »

ตามหาขาจาน Xt 170 ราคาแบ่งปันอ่ะครับ
ใหม่ก็เจ็บปวดราคา
@911
สมาชิก
สมาชิก
team: Robin hood
Bike: All

โพสต์ โดย @911 »

ที่เคยเป็น เวลาใช้เกียร์กลางๆจะดัง
พอไปใช้เกียร์หนักๆๆ(เฟืองเล็ก) จะเงียบ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”