อายุเฟรมคาบอน

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

Moderator: tntm, seven@klein, Cycling B®y, เสือ Spectrum

อายุเฟรมคาบอน

โพสต์ โดย mrd_bike » 04 พ.ย. 2017, 08:23

กำลังหาเฟรมคาบอนมือสองครับ อยากทราบว่าเฟรมคาบอนมีอายุการใช้งานประมาณกี่ปี รบกวนท่านผู้รู้ชี้แนะด้วย ขอบคุณครับ

Re: อายุเฟรมคาบอน

โพสต์ โดย taninswg » 04 พ.ย. 2017, 12:58

ขี่เฟรมคาร์บอน CBoardman air 9.8 มาร่วมสีปีแล้ว ไม่มีอาการว่าจะเสียหายตรงไหน ขึ้นลงเขาฉลากความสูงร่วม 300 เมตร ทุกวัน ยอมรับว่าเฟรมคาร์บอนมันทนจริง ๆ ถ้าซื้อมือสองก็ดูสภาพสมบูรณ์ ไม่แตกร้าวก็ใช้ยาว
รถแรง รถแพง ขี่ให้คุ้ม

โพสต์ โดย flybigbear » 06 พ.ย. 2017, 09:28

ถ้าไม่แตกร้าวก็ยาวๆๆๆๆๆ

โพสต์ โดย jabmon » 15 พ.ย. 2017, 10:37

ในบอร์ดเสือหมอบจะบอกว่า 10 ปีครับ
สมัยผมเข้าวงการใหม่ ๆ ผมก็กลัวมาก
เดี๋ยวนี้รู้แล้วครับ เราปั่นไม่ถึงสิบปีหรอก 555 ปีสองปีก็เปลี่ยนคันเรียบร้อยแล้ว
และถึงจะเป็นเฟรมมือสองใช้ไปหลายปีแล้ว ก็ยังปั่นได้ครับ
เพราะว่าการปั่นทางเรียบหรือครอสคันทรี่ไม่มีทางทำให้เฟรมหักได้ครับ
ยกเว้นดาวน์ฮิลล์นี่จะเฟรมหักกันตลอดไม่แนะนำให้ใช้เฟรมอายุมากครับ
อัพขาอย่างเดียวจบ

โพสต์ โดย parnudon » 15 พ.ย. 2017, 15:32

10กว่าปีครับ

โพสต์ โดย mrd_bike » 02 ธ.ค. 2017, 05:25

ขอบคุณสมาชิกทุกท่านสำหรับข้อมูลครับผม