จานเดียวดีมั้ย

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

รูปประจำตัวสมาชิก
taelittle
สมาชิก
สมาชิก
team: Pai Bike
Bike: # Trek Emonda Sl# Bianchi Jab#Giant TCR #Giant XTC Advance SL #

Re: จานเดียวดีมั้ย

โพสต์ โดย taelittle »

ปัญหาคือ ต้องมีใบจาน ใว้หลายๆ ใบ เพื่อใช้ในหลายๆ สถานะการ ปั่นสนุกแน่นอนครับ
"A l l e z...A l l e z...C y c l i n g "
oak22winyu
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0894750090
Bike: Bianchi kuma 27.1 2015

Re: จานเดียวดีมั้ย

โพสต์ โดย oak22winyu »

ผมมองว่าขึ้นอยู่กับวัตถุประสงค์การปั่นครับ

ของผม เลือกอยากหล่อแบบจานหน้าใบเดียว ได้ลดน้ำหนักจักรยาน สับเกียร์สะดวกไม่วุ่นวาย ส่วนใหญ่ปั่นสบายๆ ไม่เน้นเร็ว ออกทริปตามกิจกรรมต่างๆ ขาไม่แรง, หน้า 32 ฟัน หลัง XT 11-46 ปีนเนินปีนเขาได้ เพียงพอแล้วครับ ตอบโจทย์ผมทุกข้อ

แต่ถ้าปั่นกันเป็นกลุ่ม ทางเรียบ ต้องขับตามให้ทัน แรงขาเยอะ เห็นด้วยกับการใช้จานหน้า 2-3 ครับ หรือใช้ใบหน้าสัก 38T หรือลองคำนวณอัตราทดโดยการ เอาจำนวนเฟืองหลังตั้ง หารด้วย จำนวนเฟืองหน้า แล้วเปรียบเทียบอัตราทดของคันที่ใช้อยู่กับอัตราทดใหม่ที่อยากใช้ น่าจะทำให้มองเห็นภาพครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”