สอบถามสมรรถนะของโช๊ค 29 นิ้ว ครับ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
คนบ้านโคกนาโก
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0923516919
Bike: SCOTT Scale 950 1x11 sp. Fox FIT4

สอบถามสมรรถนะของโช๊ค 29 นิ้ว ครับ

โพสต์ โดย คนบ้านโคกนาโก »

ก่อนอื่นต้องขออนุญาตเจ้าของภาพนะครับ :mrgreen:
:?: :roll: สอบถามหน่อยครับอยากลองสั่งโช๊คตัวนี้มาใช้ครับ ปัจจุบันใช้ Fox Fit4 อยู่ เจอปัญหาตัวปรับรีบาวน์ฝืด ปรับคลิกไม่ได้ ขี้เกียจจะส่งเครม เบื่อปัญหารอนาน เลยอยากลองตัวนี้มาใช้ เห็นราคาถูกดี แต่ไม่แน่ใจว่าสมรรถนะเป็นยังไง สภาพการปั่นทั่วไปคือ ผมปั่นแทรค 80 เปอร์เซ็นต์ / สัปดาห์ ครับ ใครที่ใช้อยู่ช่วยแชร์ประสบการณ์หน่อยนะครับ
ไฟล์แนบ
IMG_6837.JPG (130.24 KiB) เข้าดูแล้ว 1225 ครั้ง
harukung
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi

Re: สอบถามสมรรถนะของโช๊ค 29 นิ้ว ครับ

โพสต์ โดย harukung »

Fox ปรับรีบาวด์ไม่ได้ ลองแกะจุกปรับแดงๆออกมาดูรึยังครับ ของผมถ้าได้ล้างรถหรือไปแข่งมาต้องแกะทำความสะอาดทุกครั้งไม่งั้นติดเหมือนกันโคลนเข้าไปยัดเต็มเลย ปุ่มปรับตัวบน Open mode adjust ก็เหมือนกันครับ ถ้าโดนน้ำมาต้องใช้ลมเป่าไล่น้ำแต่ถ้าหมุนแล้วมีเสียงทรายต้องแกะออกมาทำความสะอาดเลย สำคัญคือถ้าใช้แรงมือบิดไม่ได้อย่าไปฝืนเอาคีมบิดมันจะพังถาวร เคยส่งซ่อมเพราะปรับไม่ได้ตอนนั่นยังจับทางไม่ถูกรอแค่อาทิตย์เดียวเองครับ
คนบ้านโคกนาโก
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0923516919
Bike: SCOTT Scale 950 1x11 sp. Fox FIT4

Re: สอบถามสมรรถนะของโช๊ค 29 นิ้ว ครับ

โพสต์ โดย คนบ้านโคกนาโก »

harukung เขียน:Fox ปรับรีบาวด์ไม่ได้ ลองแกะจุกปรับแดงๆออกมาดูรึยังครับ ของผมถ้าได้ล้างรถหรือไปแข่งมาต้องแกะทำความสะอาดทุกครั้งไม่งั้นติดเหมือนกันโคลนเข้าไปยัดเต็มเลย ปุ่มปรับตัวบน Open mode adjust ก็เหมือนกันครับ ถ้าโดนน้ำมาต้องใช้ลมเป่าไล่น้ำแต่ถ้าหมุนแล้วมีเสียงทรายต้องแกะออกมาทำความสะอาดเลย สำคัญคือถ้าใช้แรงมือบิดไม่ได้อย่าไปฝืนเอาคีมบิดมันจะพังถาวร เคยส่งซ่อมเพราะปรับไม่ได้ตอนนั่นยังจับทางไม่ถูกรอแค่อาทิตย์เดียวเองครับ
ลองถอดจุกแดงๆ ออกมาแล้วครับ เดือยแหลมที่ยื่นลงมาก็ไม่มีความสกปรกอะไรนะครับ แต่มันกลับปรับคลิกไม่ได้ครับ เหมือนมันฝืดจากข้างในครับ แต่ตัวปุ่มปรับด้านบนยังไม่เคยลองเปิดดูครับ ตอนนี้เอาไปให้ร้านจักรยานทำ ไม่รู้เค้าจะทำได้รึป่าว ไม่อยากรอเพราะวันเสาร์จะออกทริปครับ พอจะมีคำแนะนำเกี่ยวกับการแก้ไขปัญหานี้ ในประสบการณ์ที่ผ่านมาบ้างไหมครับ
harukung
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi

โพสต์ โดย harukung »

คนบ้านโคกนาโก เขียน:
harukung เขียน:Fox ปรับรีบาวด์ไม่ได้ ลองแกะจุกปรับแดงๆออกมาดูรึยังครับ ของผมถ้าได้ล้างรถหรือไปแข่งมาต้องแกะทำความสะอาดทุกครั้งไม่งั้นติดเหมือนกันโคลนเข้าไปยัดเต็มเลย ปุ่มปรับตัวบน Open mode adjust ก็เหมือนกันครับ ถ้าโดนน้ำมาต้องใช้ลมเป่าไล่น้ำแต่ถ้าหมุนแล้วมีเสียงทรายต้องแกะออกมาทำความสะอาดเลย สำคัญคือถ้าใช้แรงมือบิดไม่ได้อย่าไปฝืนเอาคีมบิดมันจะพังถาวร เคยส่งซ่อมเพราะปรับไม่ได้ตอนนั่นยังจับทางไม่ถูกรอแค่อาทิตย์เดียวเองครับ
ลองถอดจุกแดงๆ ออกมาแล้วครับ เดือยแหลมที่ยื่นลงมาก็ไม่มีความสกปรกอะไรนะครับ แต่มันกลับปรับคลิกไม่ได้ครับ เหมือนมันฝืดจากข้างในครับ แต่ตัวปุ่มปรับด้านบนยังไม่เคยลองเปิดดูครับ ตอนนี้เอาไปให้ร้านจักรยานทำ ไม่รู้เค้าจะทำได้รึป่าว ไม่อยากรอเพราะวันเสาร์จะออกทริปครับ พอจะมีคำแนะนำเกี่ยวกับการแก้ไขปัญหานี้ ในประสบการณ์ที่ผ่านมาบ้างไหมครับ
ผมเคยติดทั้งบนทั้งล่างเลยครับ เลยส่งร้านที่เป็นตัวแทน Fox ปัญหาคือ น้ำเข้าแล้วมันติดขัด เค้าก็ถอดออกมาทำความสะอาดแล้วหล่อลื่นใหม่ก็ใช้ได้ปกติครับ ตอนนี้จับทางได้ละต้องคอยไล่อย่าให้น้ำขัง
แนะนำส่งร้านที่เป็นตัวแทนFoxเลยจะดีกว่าครับ น่าจะมีหลายร้านแล้วเห็นอบรมกันบ่อย เพราะถ้าแกะแล้วอะไหล่บางตัวก็ต้องเปลี่ยนอย่างน้อยก็น้ำมันหล่ะครับ เห็นว่าเข้าป่าบ่อย โช้คถึงอายุมันต้องเข้า Service เปลี่ยนซิล เปลี่ยนน้ำมัน ด้วยนะครับ
PiedPiper
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย PiedPiper »

โช๊คมานิตูจะหนักกว่ายี่ห้ออื่นๆครับ ลองไปชั่งของจริงดูว่าพอรับได้รึเปล่า

ส่วนเรื่องความนุ่มนวล การทำงานของรีบาว และคอมเพรสชั่น มานิตูทำได้ดีมาก (ตัวที่ผมเคยใช้คือ มานิตูมินิต ตัวสีขาว)
แต่งรถให้เป็น10 speed Dyna.Sys Talk Click!! >>>> http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7#p3202087
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”