ข้อสอบถาม 2 คำถามครับ จานหน้าสามารถใช้ได้กับชุดขับ 9 10 11 '

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
tmanX
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

ข้อสอบถาม 2 คำถามครับ จานหน้าสามารถใช้ได้กับชุดขับ 9 10 11 '

โพสต์ โดย tmanX »

รบกวนขอสอบถาม 2 คำถามดังนี้ครับ

1. จานหน้าสามารถใช้ได้กับชุดขับ 9 10 11 ได้ทั้งหมดเลยหรือเปล่าครับ หรือว่าต้องเป็นกรุ๊ปของมันเท่านั้น คืออยากจะอัพชุดขับจาก 3*10 เป็น 2*11 แต่ด้วยงบประมาณ เลยว่าถ้าเจอของมือ 2 ราคา ok ก็อยากจะสอยจานหน้ามาใช้ก่อน (เป้าหมายคืออัพเกรดจาก slx ไป xt ปีล่าสุดครับ)

2. ผมปั่นมาได้ 20 กว่าวันหลังจากรถประกอบเสร็จครับ ตอนนี้ปั่นยืนพื้นโซน 4 ได้แถวๆ 23-24 km เอง (เส้นทางต้านลมมุ่งหน้าทะเล) รู้สึกว่าตัวเองไม่พัฒนาเลย เร่งกว่านี้ก็ยืนได้ไม่นาน ลองจะเอา 30 km อย่างที่เขาแข่งกัน ก็โซน 5 ปลายๆแล้ว แต่เมื่อเร็วๆนี้เจอเหตุการณ์ มีคนนึงปั่นแซงผมไปด้วยไฮบริด ผมพักอยู่โซน 3 ก็เลยตาม ผลคือผมตามได้ที่ 30 km โดย HR โซน 4 แบบสบายๆ ไม่มีอาการเกร็งต้นขาเลย ก็เลยแปลกใจว่าทำได้ยังไง มาคิดๆดู มันคือผลจากการหมกไม่โดนลมต้านหรือเปล่าครับ คือมีคนบังให้อย่างกลุ่มขี่กันสลับกันลาก คนที่โดนลากก็เลยจะได้ผลอย่างที่ผมได้ อันนี้คาใจส่วนตัว เพราะผมปั่นคนเดียวครับ :?:

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับผม
รูปประจำตัวสมาชิก
dachamut
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: เลขที่ 88 ถ.แก้วพิจิตร ต.หน้าเมือง อ.เมือง จ.ปราจีนบุรี 25000
ติดต่อ:

Re: ข้อสอบถาม 2 คำถามครับ จานหน้าสามารถใช้ได้กับชุดขับ 9 10 11 '

โพสต์ โดย dachamut »

1.จานหน้าของชุดขับ 9/10/11 เท่าที่เคยลองมา สามารถใช้ร่วมกันได้ครับ

2.ที่ตามเขาได้ที่ความเร็ว 30 / เพราะคันหน้าเขาบังลมให้จึงทำได้ มันจะไม่เหมือนกับปั่นเดี่ยวรับแรงต้านของลมไปเต็มๆ / พัฒนาการปั่นต่อไปเรื่อยๆ ครับเดี๋ยวทักษะจะดีขึ้นครับ
tmanX
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

Re: ข้อสอบถาม 2 คำถามครับ จานหน้าสามารถใช้ได้กับชุดขับ 9 10 11 '

โพสต์ โดย tmanX »

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับผม
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”