โช๊ค FOX กับ MANITOU อะไรน่าใช้กว่ากัน

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

รูปประจำตัวสมาชิก
วายร้ายGAP
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0618624549
team: วายร้ายสายสอง
Bike: ion 16

Re: โช๊ค FOX กับ MANITOU อะไรหน้าใช้กว่ากัน

โพสต์ โดย วายร้ายGAP »

ผมเพิ่งถอด TALAS rlc 08 ออกแล้วหันมาใช้ MINUTE M4 ระบบSPV EVo.ปี 06 ส่วนตัวผมว่าใช้ดีกว่าTALASครับ
CAAD2
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: TH76er
team: caesarean
Bike: Road & Off-Road
ตำแหน่ง: 99.95'E & 13.10'N
ติดต่อ:

Re: โช๊ค FOX กับ MANITOU อะไรหน้าใช้กว่ากัน

โพสต์ โดย CAAD2 »

เอก@ดอนเมือง เขียน:ที่สำคัญ ต่อให้โช๊คหน้าดีสักแค่ใหน ไฮเท๊คกันสุดๆ แต่ถ้าปรับไม่เป็น รีบาวเอย คอมเพสชั่นเอย ล๊อกเอาร์เอย โชคหน้าที่เสียตังจ่ายไปนั้น อาจจะไม่ต่างกับตะเกียบเก่าๆ หรือโช๊คพังๆตัวหนึ่งเท่านั้น
Yes :mrgreen:
99.95'E & 13.10'N
ton_59
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0866652400
team: แก๊ง ขวานซิ่ง
Bike: GT & RADAC
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ton_59 »

CAAD2 เขียน:
เอก@ดอนเมือง เขียน:ที่สำคัญ ต่อให้โช๊คหน้าดีสักแค่ใหน ไฮเท๊คกันสุดๆ แต่ถ้าปรับไม่เป็น รีบาวเอย คอมเพสชั่นเอย ล๊อกเอาร์เอย โชคหน้าที่เสียตังจ่ายไปนั้น อาจจะไม่ต่างกับตะเกียบเก่าๆ หรือโช๊คพังๆตัวหนึ่งเท่านั้น
Yes :mrgreen:
ถามเป็นความรู้หน่อยครับ แบบไหนถึงเรียกว่าปรับเป็นครับ
เพราะผมปรับไม่เป็น :mrgreen:
จักรยานไม้ไผ่ ไทยประดิษฐ์ (ของน้องชายผม)

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=70&t=1129953&start=45
https://www.facebook.com/khing.bamboobicycle
Toxic[Of]Death
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-69-69-87-43
team: SATO BIKE SOCIETY
Bike: MERIDA HFS2000 2008

โพสต์ โดย Toxic[Of]Death »

ได้ความรู้มาเยอะเลยครับ
เอก@ดอนเมือง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ชมรมดอนเมือง
Bike: ไม่บอก เดียวโดนดุ ... @_@ ...
ตำแหน่ง: ถ.สรงประภา เขต.ดอนเมือง กทม
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เอก@ดอนเมือง »

ton_59 เขียน: ถามเป็นความรู้หน่อยครับ แบบไหนถึงเรียกว่าปรับเป็นครับ
ก็เอาแบบง่ายๆนั้นละครับ ถ้าขี่แบบทางเรียบๆ ก็ปรับ "รีบาว" หนืดๆ ถ้าต้องการแบบไม่ต้องยุบมันเลยก็ปรับล๊อกโช๊คมันซะเลย มันจะได้ไม่ยุบ โช๊คหน้าก็จะได้เป็นตะเกียบแข็งๆซะ (แต่ก็แข็งหน่อยนะครับ) อาจจะสะเทือนจนเมื่อยมือก็ได้ หรือเลือกใช้แต่เฉพาะตอนขึ้นเขา ขึ้นสะพานก็ได้ มันจะได้ไม่ยวบยาบ ซึ่งอาจจะทำให้เสียการทรงตัวเวลายืนโยกก็เป็นได้

ถ้าเป็นเส้นทางลุยๆ เป็นหลุมเป็นบ่อ อันนี้ก็ต้องใช้ "รีบาว" หนืดน้อยๆ หรือถ้ากะว่ารูดลงเขากันแบบเร็วๆ DHกระจาย อาจจะต้องปรับกันแบบสุดๆไปเลย เหตุผลก็เพราะว่า ถ้าโช๊คมันหนืดเกินไป การที่ยุบตัวเนินลูกแรกมันก็ยังพอทน แต่พอลูกที่ 2 ที่3 โช๊คมันยังไม่ทันคืนตัวเลย มันก็ต้องมารับแรงกระแทกกันอีก ยิ่งซ้ำๆกัน ติดๆกัน มันก็จะทำให้โช๊กหน้าทำงานไม่ทัน แทนที่จะทรับแรงกระแทก กลายเป็นว่า โช๊คหนืดจนโช๊คยันแล้ว มันจะไปเหลืออะไรไว้รับแรงกระแทกอีกละครับ มันก็คงไม่ต่างกับขี่ตะเกียบลงเขาอีโต้ละครับ แถมเจอปัญหาที่โช๊คหน้า "หดตัว" ทำให้หน้ารถจักรยานทิ่มลงอีก บวกกับขี่ลงเขา เราก็ใหลลงกันอยู่แล้ว หน้ารถก็ต้องตำกว่าล้อหลัง แล้วถ้าโช๊คทำงานไม่ทัน กระแทกจนกลายเป็นแรงดีด สบัดจนตัวผู้ขี่จักรยานหลุดออกจากจักรยาน ผลต่อมาก็คือ .... "หมูบิน" .... ก๊า .... แถมตอนลงถึงพื้นแล้ว "หมูบิน" ก็จะกลายเป็น "หมูแดง"... แผลแบบนี้ พลาสเตอร์เอาไม่อยู่นะครับ :lol:
mammosx
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816989556
team: 5555
Bike: รถถีบร้ายรวมมือ2ของเพื่อน

โพสต์ โดย mammosx »

เอก@ดอนเมือง เขียน:
ton_59 เขียน: ถามเป็นความรู้หน่อยครับ แบบไหนถึงเรียกว่าปรับเป็นครับ
ก็เอาแบบง่ายๆนั้นละครับ ถ้าขี่แบบทางเรียบๆ ก็ปรับ "รีบาว" หนืดๆ ถ้าต้องการแบบไม่ต้องยุบมันเลยก็ปรับล๊อกโช๊คมันซะเลย มันจะได้ไม่ยุบ โช๊คหน้าก็จะได้เป็นตะเกียบแข็งๆซะ (แต่ก็แข็งหน่อยนะครับ) อาจจะสะเทือนจนเมื่อยมือก็ได้ หรือเลือกใช้แต่เฉพาะตอนขึ้นเขา ขึ้นสะพานก็ได้ มันจะได้ไม่ยวบยาบ ซึ่งอาจจะทำให้เสียการทรงตัวเวลายืนโยกก็เป็นได้

ถ้าเป็นเส้นทางลุยๆ เป็นหลุมเป็นบ่อ อันนี้ก็ต้องใช้ "รีบาว" หนืดน้อยๆ หรือถ้ากะว่ารูดลงเขากันแบบเร็วๆ DHกระจาย อาจจะต้องปรับกันแบบสุดๆไปเลย เหตุผลก็เพราะว่า ถ้าโช๊คมันหนืดเกินไป การที่ยุบตัวเนินลูกแรกมันก็ยังพอทน แต่พอลูกที่ 2 ที่3 โช๊คมันยังไม่ทันคืนตัวเลย มันก็ต้องมารับแรงกระแทกกันอีก ยิ่งซ้ำๆกัน ติดๆกัน มันก็จะทำให้โช๊กหน้าทำงานไม่ทัน แทนที่จะทรับแรงกระแทก กลายเป็นว่า โช๊คหนืดจนโช๊คยันแล้ว มันจะไปเหลืออะไรไว้รับแรงกระแทกอีกละครับ มันก็คงไม่ต่างกับขี่ตะเกียบลงเขาอีโต้ละครับ แถมเจอปัญหาที่โช๊คหน้า "หดตัว" ทำให้หน้ารถจักรยานทิ่มลงอีก บวกกับขี่ลงเขา เราก็ใหลลงกันอยู่แล้ว หน้ารถก็ต้องตำกว่าล้อหลัง แล้วถ้าโช๊คทำงานไม่ทัน กระแทกจนกลายเป็นแรงดีด สบัดจนตัวผู้ขี่จักรยานหลุดออกจากจักรยาน ผลต่อมาก็คือ .... "หมูบิน" .... ก๊า .... แถมตอนลงถึงพื้นแล้ว "หมูบิน" ก็จะกลายเป็น "หมูแดง"... แผลแบบนี้ พลาสเตอร์เอาไม่อยู่นะครับ :lol:
555555555555555555 น้ำตาเล็ด
สงสัย อ. เอกจะเล่าจากประสบการจริง ผมก็แหกมาแล้วเหมือนกัน
แต่งไว้ขี่โฉบ
nat95
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 093 584 6262
team: Outback Phuket.
Bike: CANNONDALE, เมฆสีทอง
ตำแหน่ง: PHUKET

โพสต์ โดย nat95 »

อย่างแรง เขียน:โช๊ค FOX กับ MANITOU
ขอความรู้หน่อยครับ
โช็ค 2 ตัวนี้ ถ้าเข้าป่า เข้าถ้ำ ขึ้นลงภูเขา ตัวไหนดีกว่าครับ (ผมชอบขี่ขึ้นภูเขาครับ)

ตามมาตอบจาก PM ครับ

ขี่ขึ้นเขา ผมว่าคงไม่หนีกันละครับ เพราะมีล๊อกเอาร์ทั้งคู่เหมือนกัน เลือกช่วงยุบให้เหมาะสมกับตัวรถก็แล้วกัน แต่มานิตูอาจจะได้เปรียบที่เบากว่า(นิดหน่อย)

แต่ถ้าตอนลงนั้น ต้องถามว่าเป็นคนขี่ลงแบบใหน ถ้าชอบแบบ หนึบๆแน่นๆ อาจจะต้องไปคบหา FOX

แต่ถ้าเอาแบบ นุ่มๆรูดๆ R7 ก็พอใหว แต่ด้วยแกนที่เล็กกว่า (30mm) อาจจะรู้สึกว่าไม่ค่อยมั่นคงสักเท่าไร ถ้าอย่างนั้นก็ต้องขึ้นไปคบกับ "มานิตู มินิต" ที่แกน32mm ซึ่งใหญ่เท่ากันกับFOX (สมัยก่อน ขี่SID แกน 28mm รูดลงเขาอีโต้ยังไม่เห็นบ่นกันเลย :lol: )

ที่สำคัญ ต่อให้โช๊คหน้าดีสักแค่ใหน ไฮเท๊คกันสุดๆ แต่ถ้าปรับไม่เป็น รีบาวเอย คอมเพสชั่นเอย ล๊อกเอาร์เอย โชคหน้าที่เสียตังจ่ายไปนั้น อาจจะไม่ต่างกับตะเกียบเก่าๆ หรือโช๊คพังๆตัวหนึ่งเท่านั้น

สุดท้ายก็แล้วแต่ชอบละครับ แต่ถ้าถามผมว่าพันธงอะไรดี เหตุผลง่ายๆ จ่ายอันใหนใหวละครับ ถ้าจ่ายใหวก็ซื้อครับ แต่ของดีก็ไม่ได้จำเป็นที่จะต้องแพงเสมอไป สรุปแล้วมันยังใงวะเนี่ย....พิมพ์มาตั่งนาน ไม่ได้สาระอะไรเลยวุ้ย :lol:
ได้ความรู้ดีจัง..
Nat95 Tel..093-584 6262
--------
ton_59
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0866652400
team: แก๊ง ขวานซิ่ง
Bike: GT & RADAC
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ton_59 »

ขอบคุณครับ :D
ผมถามต่ออีกหน่อย โช๊คเดิมๆติดรถ ตรงซ้ายมือที่มันมีให้ปรับ + กับ - มันเอาไว้ปรับอะไรหรอครับ
จักรยานไม้ไผ่ ไทยประดิษฐ์ (ของน้องชายผม)

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=70&t=1129953&start=45
https://www.facebook.com/khing.bamboobicycle
Mr.Fony
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 095 952 9353
team: ปั่นออกกำลังกาย รีบไปรีบกลับ ปู๊นๆ
Bike: RM Blizzard ..All in one คันเดียวพอแล้วจ้า

โพสต์ โดย Mr.Fony »

ท่าน เอก@ดอนเมือง อธิบายเสียเห็นภาพ เขาอีโต้เลยฮิ..
ผมก็คนหนึ่ง ใช้เดิมๆไปครึ่งปี กว่าจะรู้จัก set sag และ ปรับรีบาวด์

แต่ตอนนี้ก็ยังไม่ค่อยเข้าใจปุ่มปรับ "Compress" มันทำงานยังไงครับ ? ใช้การเติมลมออ่น-แข็ง ตอน set sag มันทดแทนกันได้มั๊ยครับ?
รบกวนผู้รู้ช่วยอธิบายให้ความเข้าใจด้วยครับ ขอบคุณครับ
นายฝน ครับ/ .ไป.. ปั่นกันครับ.
สนุกทุกเส้นทางที่หลากหลาย ครบทุกรสชาติแห่งการปั่น
kbcowboy97
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: LA, Gary Fisher Marlin 09

โพสต์ โดย kbcowboy97 »

ผมว่า ผู้นำเข้าน่าจะนำอาจารย์เอกเป็น presenter นะ น่าจะขายดีเป็นเทน้ำเทท่า เพราะเป็นคนใช้จริง ๆ มีประสบการณ์จริง ผมรู้สึกว่าคนจำนวนมากใน Thaimtb มีกำลังซื้อค่อนข้างเยอะ หลายท่านก็กำลัง ตัดสินใจ แต่หลายท่านไม่มีความรูู้้่ว่า Product จะดีจริง หรือเปล่า ช่วยเชียร์เลยครับ

:lol:
เอก@ดอนเมือง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ชมรมดอนเมือง
Bike: ไม่บอก เดียวโดนดุ ... @_@ ...
ตำแหน่ง: ถ.สรงประภา เขต.ดอนเมือง กทม
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เอก@ดอนเมือง »

มาจาก PM ครับ
nextstep เขียน:สวัสดีครับ
ขอถามนะครับ
ผมมือใหม่กำลังจะถอยคันที่สองครับ
ขอเทียบเจ้าโช๊ค rst first platinum กับ Foxหรือ manitou แล้ว
first เป็นยังไงครับ
first เป็นของดี ราคาถูก เหมาะสำหรับใช้งานทั่วไป ลุยหนักๆไม่ค่อยดี เพราะเริ่มมีหลายๆคนมาบ่นๆกันแล้วว่ามันคลอน มันโยกเยก แต่ถ้าวัดกันตัวๆ น้ำหนักต่อน้ำหนัก RST first เป็นโช๊คหน้าที่คุ้มค่าเงินที่จ่ายไปที่สุดครับ

ส่วนเรื่องราคามันก็ต่างกันราวฟ้ากับเหว เทียบเล่นๆก็ได้ครับว่า
ซื้อ FOX หรือ SID 1ตัว ได้ RST first 3 ตัว
ซื้อ manitou 1ตัว ได้ RST first 2 ตัว
ซื้อ RST first 1ตัว ได้ โช๊คหน้า 1 อัน :?:

ค่อยๆดู ค่อยๆเปรียบเทียบครับ เลือกซื้อแบบที่ตรงตามจุดประสงค์ดีกว่าครับ

kbcowboy97 เขียน:ผมว่า ผู้นำเข้าน่าจะนำอาจารย์เอกเป็น presenter นะ น่าจะขายดีเป็นเทน้ำเทท่า เพราะเป็นคนใช้จริง ๆ มีประสบการณ์จริง ผมรู้สึกว่าคนจำนวนมากใน Thaimtb มีกำลังซื้อค่อนข้างเยอะ หลายท่านก็กำลัง ตัดสินใจ แต่หลายท่านไม่มีความรูู้้่ว่า Product จะดีจริง หรือเปล่า ช่วยเชียร์เลยครับ

:lol:
นันสิครับ ขอสัก 5% ของ ยอดขายก็ดีครับ :lol: แต่อย่าดีกว่าครับ ของที่เอาไว่เล่นๆ มันก็สนุกดีครับ พอมันมาเป็นธุระกิจเข้า เรื่องสนุกๆมันจะกลายเป็น เคลียด... แล้วก็อย่าเรียกผม "อาจารย์" เลยครับ คำๆนี้ สูงเกินไปสำหรับผมจริงๆครับ เรียผม "มาร" ดีกว่า ... :lol:
Mr.Fony เขียน:ท่าน เอก@ดอนเมือง อธิบายเสียเห็นภาพ เขาอีโต้เลยฮิ..
ผมก็คนหนึ่ง ใช้เดิมๆไปครึ่งปี กว่าจะรู้จัก set sag และ ปรับรีบาวด์

แต่ตอนนี้ก็ยังไม่ค่อยเข้าใจปุ่มปรับ "Compress" มันทำงานยังไงครับ ? ใช้การเติมลมออ่น-แข็ง ตอน set sag มันทดแทนกันได้มั๊ยครับ?
รบกวนผู้รู้ช่วยอธิบายให้ความเข้าใจด้วยครับ ขอบคุณครับ
ต้องถามผู้ใช้ FOX ละครับ ว่า Compress (คอมเพสชั่น) มันเป็นอย่างไร แต่เท่าที่รู้มาก็คือ มันเอาไว้ทำหน้าที ปรับความแข็ง+อ่อน ของแรงกระทำจากด้านบน ประมานว่า ถ้ากดโช๊คจากแฮนลงมา มันจะรู้สึกแข็งกว่าปรกติ แต่ถ้ามีแรงกระทำจากด้านล่าง (ขี่ไปเจอก้อนหิน) มันก็ยังคงทำงานปรกติ คอมเพสชั่น แยกตัวออกจากรีบาวกันนะครับ ทำคนละหน้าที่ ถ้าเอาแบบภาษาบ้านผมต้องบอกว่า "คอมเพสชั่น" ทำหน้าที่ลดอาการยวบยาบเวลานั่งปั่นบนจักรยาน (หรือที่เซียนบางคนแซวกันเล่นๆว่า ลดอาการBOBนั้นแล.. ) แล้วที่สำคัญคือ ตอนเติมลม set sag ให้ปรับคอมเพสชั่นไว้อ่อนสุด ไม่อย่างนั้น เวลานั่งลงไปบนจักรยาน แทนโชคที่มันจะยุบตัวลงมาเท่ากับระยะ"แซ๊ก" มันจะไม่ค่อยยุบตัวละสิครับ เดียวคราวนี้ก็ปรับกันให้วุ่นวายไม่จบไม่สิ้นกันเสียที
ton_59 เขียน: ผมถามต่ออีกหน่อย โช๊คเดิมๆติดรถ ตรงซ้ายมือที่มันมีให้ปรับ + กับ - มันเอาไว้ปรับอะไรหรอครับ
หน้าจะเป็นตัวปรับแข็งอ่อนละครับ ส่วนใหญมักจะเป็นการปรับให้ "สปริง" ที่อยู่ด้านใน มันหดตัว เพื่อให้ "ค่าเค" ในสปริงสูงขึ้น โช๊คมันก็แข็งขึ้น ครับ
mammosx เขียน: 555555555555555555 น้ำตาเล็ด
สงสัย อ. เอกจะเล่าจากประสบการจริง ผมก็แหกมาแล้วเหมือนกัน
อย่าพูดดังไป อายเค๊า.... :oops:
เสือ TA-U
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย เสือ TA-U »

ขอขอบคุณ พี่เอกที่ให้ข้อมูลดีดีครับ
lop023
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0994294292
team: อิสระชล , เทศบาลเมืองบ้านบึง
Bike: Bianchi , Madone
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lop023 »

ผมใช้ f1rst platinum ลุยทางแทร๊ค มันสะเทือนน่่าดูเหมือนกัน ยิ่งเจอลูกคลื่นยิ่งแล้วใหญ่
fox จะให้ความรู้สึกที่ว่าขี่จะนุ่มกว่าไหมครับ
ถามคนที่เคยลองครับ
tonrunning
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย tonrunning »

FOX นุ่มครับ ผมเคยใช้ 100RL คุ้มเงินดีครับมันเก็บอาการได้ละเอียดแต่ไม่ถึงกับทรายทุกเม็ดนะ :lol:

เรื่องความกว้างยาง และ ลมยาง การวางข้อมือ การหยุ่นข้อศอก มีผลนะครับ

จริงๆแล้วซื้อโช้คกันเป็นหมื่น อยากให้ลองมอง Lefty ครับ ตัวผมใช้แล้วก็ "ลืม" อย่างอื่นครับ

ช่วงนี้ผมเลยหันมาศึกษาและพยายามลองใช้ทั้ง Lefty และ Headshox ให้ครบครับ
บริการรับสั่งซื้อ, รับประมูล สินค้าจาก Ebay, USA อะไหล่จักรยานสวย,ถูก จากทั่วโลกรอท่านอยู่ครับ

http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=273
CAVOK
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-684-9900
team: N/A
Bike: Cervelo P2, Giant Anthem X
ตำแหน่ง: บางแสน ชลบุรี + รัชโยธิน กรุงเทพฯ

โพสต์ โดย CAVOK »

ใช้มาตั้งแต่ Rockshox, Manitou จนล่าสุด Fox 80X ครับ
นุ่ม หนึบ stiff เก็บทุกเม็ดจริงๆ เชียร์ Fox ครับ

แต่กำลังจะเปลี่ยนไปคบแขนเดี่ยว ไม่รู้จะทำให้ลืม Fox ไปเลย อย่างที่คนเค้าว่ารึเปล่า
"Everyone dies, but not everyone LIVES"

ขายครับ ชุดล้อเสือหมอบ Token T50SL เบาหวิว พร้อมยาง TUFO S33Pro/Special อุปกรณ์ครบ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1174026
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”