อยากทราบวิธีถอด-ประกอบกระโหลก pressfit เอง ของเสือภูเขาแบบไม่ต้องซื้อเครื่องมือช่วยถอดกับประกอบ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
Hayabusa
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: o888745599
team: ระยอง
Bike: GT I-drive4 1.0, Trek 8500
ตำแหน่ง: Rayong

อยากทราบวิธีถอด-ประกอบกระโหลก pressfit เอง ของเสือภูเขาแบบไม่ต้องซื้อเครื่องมือช่วยถอดกับประกอบ

โพสต์ โดย Hayabusa »

อยากทราบวิธีถอด-ประกอบกระโหลก pressfit เองของเสือภูเขาแบบไม่ต้องซื้อเครื่องมือช่วยถอด เนื่องจากคิดว่าไม่ได้ถอด ประกอบบ่อยๆ และเครื่องมือแพงอยู่ครับ

พอมีวิธีหรือสามารถใช้อุปกรณ์ช่างทั่วไปได้รึเปล่าครับ ส่วนใหญ่ถ้าเป็นกระโหลกกลวงแบบเกลียวผมก็ถอดเองครับ แต่เดี๋ยวนี้รถรุ่นใหม่เป็น pressfit หมด แต่ส่วนตัวชอบกระโหลกกลวงแบบเกลียวกว่าคับ

รบกวนแนะนำด้วยคับ ขอบคุณ
รูปประจำตัวสมาชิก
familyofme
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818620241
Bike: Trek 3700

Re: อยากทราบวิธีถอด-ประกอบกระโหลก pressfit เอง ของเสือภูเขาแบบไม่ต้องซื้อเครื่องมือช่วยถอดกับประกอบ

โพสต์ โดย familyofme »

ไปร้านถอดครับ หน้าตาเหมือนกระบอกข้าวหลามแบบนี้คิดว่าพอทำเองได้ไหมอ่ะครับ ถ้าเฟรมแพงๆนี่ยิ่งไม่คุ้มจะเสี่ยง
รูปภาพ
Sweethe@rt
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized : Rockhopper (29er)

Re: อยากทราบวิธีถอด-ประกอบกระโหลก pressfit เอง ของเสือภูเขาแบบไม่ต้องซื้อเครื่องมือช่วยถอดกับประกอบ

โพสต์ โดย Sweethe@rt »

เครื่องมือใส่ของ Shimano / Parktool มันราคาค่อนข้างสูงครับ
ผมซื้อเครื่องมือนี้จาก Lazada มาประมาณ 300 กว่าบาท (รวมส่ง)
ใส่ได้ทั้งถ้วยคอ ใส่ได้ทั้งกะโหลก Pressfit

ส่วนเครื่องมือถอด ผมไปหาท่อสแตเลสขนาดครึ่งนิ้ว ยาวสัก 20 - 30 ซม.
แล้วแหวกออกเหมือนในรูปข้างบนครับ ต้นทุนไม่ถึงร้อย

ไปจ้างร้านก็คิดร้อยนึง แต่ผมมองว่าการมือเครื่องมือ
มันทำให้เราสามารถดูแลรักษาจักรยานคู่ใจของเราได้ด้วยตัวเองครับ
ใช้สัก 3 - 4 ครั้งก็คืนทุนแล้ว 555
ไฟล์แนบ
Untitled.jpg (123.45 KiB) เข้าดูแล้ว 3069 ครั้ง
ตาโจ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ตาโจ »

[align=center][/align]

ถ้าใกล้ๆบ้านมีร้านจักรยานก็ไปใช้บริการร้านจักรยานเถอะครับ เฟรมจะได้ไม่ช้ำครับ
Hayabusa
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: GT I-drive4 1.0, Trek 8500

Sweethe@rt เขียน:เครื่องมือใส่ของ Shimano / Parktool มันราคาค่อนข้างสูงครับ
ผมซื้อเครื่องมือนี้จาก Lazada มาประมาณ 300 กว่าบาท (รวมส่ง)
ใส่ได้ทั้งถ้วยคอ ใส่ได้ทั้งกะโหลก Pressfit

ส่วนเครื่องมือถอด ผมไปหาท่อสแตเลสขนาดครึ่งนิ้ว ยาวสัก 20 - 30 ซม.
แล้วแหวกออกเหมือนในรูปข้างบนครับ ต้นทุนไม่ถึงร้อย

ไปจ้างร้านก็คิดร้อยนึง แต่ผมมองว่าการมือเครื่องมือ
มันทำให้เราสามารถดูแลรักษาจักรยานคู่ใจของเราได้ด้วยตัวเองครับ
ใช้สัก 3 - 4 ครั้งก็คืนทุนแล้ว 555
ขอบคุณมากครับ เป็นความรู้ครับผม
Hayabusa
ขาประจำ
ขาประจำ

สรุปตัวตอกกระโหลกออกผมซื้อเครื่องมือครับ
ของ Shimano แพงมากเลยหาข้อมูลดู มีตัวตอกคล้ายกันยี่ห้อ super-B ราคาประมาณ 600 ไม่รวมส่ง
การตอกขนาดใช้เครื่องมือยังยากเลยครับ Pressfit นี้ fit สมชื่อ
ถ้าแนะนำถ้าจะถอดให้ซื้อเครื่องมือเฉพาะดีกว่าครับ ระยะจับ ระยะร่องได้พอดีครับ

ส่วนตัวอัดกระโหลกที่ซื้ออย่างที่คุณ Sweethe@rt แนะนำครับใช้ได้ดี ก่อนใส่ผมทาจาระบีรอบๆ และค่อยๆอัดเข้าไปให้ตรงๆ จบงานได้ด้วยดี ขั้นตอนการอัดนี้ง่ายมาก
peteandtrek
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0864021070
team: ไปทุกแห่ง
Bike: TREK,MOSSO 29er,รถอะไรก้อขี่ได้
ติดต่อ:

โพสต์ โดย peteandtrek »

:D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”