เปลี่ยนลูกปืน ดุม koozer แกน 12 ยังไง

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
คนบ้านโคกนาโก
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0923516919
Bike: SCOTT Scale 950 1x11 sp. Fox FIT4

เปลี่ยนลูกปืน ดุม koozer แกน 12 ยังไง

โพสต์ โดย คนบ้านโคกนาโก »

ก่อนอื่นต้องขออนุญาตเจ้าของภาพประกอบการสอบถามนะครับ.... :D :D :D ...ตอนนี้ผมใช้ดุม koozer 6 กระเดื่อง 72 คลิก แกน 12 มม. มาพักใหญ่ๆ ละครับ สไตล์การใช้งานคือ 1 สัปดาห์จะเข้าป่า เข้าดง 4 วัน ทางเรียบ 1 วัน ครับ จนรู้สึกได้ว่าล้อหลังมันเริ่มไม่ไหลลื่นเหมือนเดิม เลยมีความคิด อยากจะเปลี่ยนลูกปืนใหม่ แต่ยังไม่กล้าถอดครับ เพราะข้างในมันมีแกนรองอยู่มันไม่เหมือน Novatec แกน 9 ที่ใช้ค้อนตอกแกนลูกปืนก็หลุดได้เลย :roll: :roll: :roll:
จึงอยากทราบวิธีทำครับ............พี่ๆ ท่านใดเคยเปลี่ยนลูกปืนดุมล้อที่เป็นแกน 12 มม. แล้วช่วยแนะนำวิธีทำหน่อยครับ.... :? :?
ไฟล์แนบ
r1.jpg (116.4 KiB) เข้าดูแล้ว 938 ครั้ง
Poohri
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08319008xx
Bike: Bianchi,Giant Xtc

Re: เปลี่ยนลูกปืน ดุม koozer แกน 12 ยังไง

โพสต์ โดย Poohri »

รีวิวดุมนี้หน่อยครับ พอดีจะตัดสินใจซื้อว่าไม่ทราบว่าเป็นยังไงบ้างครับ
แต่งไว้ลุย !! ไม่ได้แต่ง ... ไว้คุย

***ตั้งสติ .. แล้วอ่าน

การซื้อ - ขาย กับผม ท่านสามารถดูกระทู้เก่าย้อนหลังได้ เพื่อความสบายใจ

และทุกครั้งจะได้รับเลขบัญชีผ่านทาง PM หรือ Line : poohrii หรือพูดคุยผ่าน 083-19008xx เท่านั้น

ขอบคุณครับ

14/4/2557
คนบ้านโคกนาโก
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0923516919
Bike: SCOTT Scale 950 1x11 sp. Fox FIT4

Re: เปลี่ยนลูกปืน ดุม koozer แกน 12 ยังไง

โพสต์ โดย คนบ้านโคกนาโก »

Poohri เขียน:รีวิวดุมนี้หน่อยครับ พอดีจะตัดสินใจซื้อว่าไม่ทราบว่าเป็นยังไงบ้างครับ
เสียงคลิกไพเราเสนาะหูครับ แต่ความลื่นสู้ Novatec super light ไม่ได้ ตอนถอดล้อโม่หลังร่วงหลุดเองเลยครับถ้าคว่ำดุมฝั่งโม่ลง...ผมไม่แน่ใจท่านอื่นเป็นไหม?.....แต่ตอนใสแกนปลดก็ปกติครับ ไม่มีปัญหา สรุปคือ เสียงเพราะ แต่ไม่ค่อยลื่นครับ
Poohri
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08319008xx
Bike: Bianchi,Giant Xtc

โพสต์ โดย Poohri »

คนบ้านโคกนาโก เขียน:
Poohri เขียน:รีวิวดุมนี้หน่อยครับ พอดีจะตัดสินใจซื้อว่าไม่ทราบว่าเป็นยังไงบ้างครับ
เสียงคลิกไพเราเสนาะหูครับ แต่ความลื่นสู้ Novatec super light ไม่ได้ ตอนถอดล้อโม่หลังร่วงหลุดเองเลยครับถ้าคว่ำดุมฝั่งโม่ลง...ผมไม่แน่ใจท่านอื่นเป็นไหม?.....แต่ตอนใสแกนปลดก็ปกติครับ ไม่มีปัญหา สรุปคือ เสียงเพราะ แต่ไม่ค่อยลื่นครับ
ขอบคุณมากๆ ครับ
แต่งไว้ลุย !! ไม่ได้แต่ง ... ไว้คุย

***ตั้งสติ .. แล้วอ่าน

การซื้อ - ขาย กับผม ท่านสามารถดูกระทู้เก่าย้อนหลังได้ เพื่อความสบายใจ

และทุกครั้งจะได้รับเลขบัญชีผ่านทาง PM หรือ Line : poohrii หรือพูดคุยผ่าน 083-19008xx เท่านั้น

ขอบคุณครับ

14/4/2557
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”