เมือเกียร์ SLX (10-speed) คลอนๆ / อยากดูรูป

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

Moderator: Cycling B®y, เสือ Spectrum, tntm, seven@klein

เมือเกียร์ SLX (10-speed) คลอนๆ / อยากดูรูป

โพสต์ โดย Jive » 11 มี.ค. 2017, 23:16

เมือเกียร์ SLX (10-speed) ของผม ตรงมือกด (lever) มีอาการหลวม คลอน และค่อยๆเกือบจะหลุด จนใช้การไม่ได้ ผมเปิดฝาด้านใต้ และขันน๊อตตัวเมียตรงแกนกลับเข้าไป จนใช้งานได้ (ขันแน่นมากก็ไม่ได้ เพราะปุ่มกดจะฝืด ไม่เด้งกลับ) แต่หลังจากประกอบ สังเกตุเห็นว่า มันน่าจะยังเข้าไปไม่สุด เพราะยังคลอนๆ ดูหลวมๆ ไม่สนิท (ดูจากรูป)

ใครมีมือเกียร์ SLX 10-speed รุ่นนี้ (M670) ช่วยถ่ายรูปมุมเดียวกับผมให้ดูหน่อยสิครับว่าปรกติมันเผยออย่างนี้หรือเปล่า

และจะเป็นพระคุณมากครับ หากได้คำแนะนำจากผู้ที่เคยซ่อมอาการแบบนี้ได้

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย Jive เมื่อ 11 มี.ค. 2017, 23:24, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

Re: อยากดูรูป เมือเกียร์ SLX (10-speed)

โพสต์ โดย Jive » 11 มี.ค. 2017, 23:21

น็อตตัวเมียตัวนี้ครับที่ขันเข้าไป (รูปแทน)
แต่ขันแน่นมากก็ไม่ได้ เพราะปุ่มกดจะฝืด

รูปภาพ